HA trading và chuyện buôn chứng của dân khu công nghiệp

Lãi sao lại nhục, cứ có lãi là uki cái đã, lỗ mới nhục :)
Lỗ cũng ko nhục mà nhục nhất là tìm hoài mà ko phát hiện ra lỗi sai điểm entry/exit của sys,
Vẫn chưa nhục bằng phát hiện ra xong rồi mà vẫn lặp lại đúng cái sai ấy !
Còn nhục hơn nữa là tiếp sau đó là chim sợ cành cong. :21:
:21: Các bác vui ghê là vui, mà em thấy nhục nhất là cứ đọc đến đâu thấy mình đến đó. Hi hi đùa thôi, có một câu Mark thích và em cũng rất thích: "Không có gì thuộc về con người mà xa lạ đối với tôi". Mình cứ là mình là uki, phải không các bác?
Bác @chim_non khen làm em vui ghê, hi hi, em có tính thích nghe khen :10:, nhưng em cũng phải cảnh giác với mình mới được, mấy hôm nay toàn được các cao thủ khen lại tưởng mình hay thật thì game over:33:

nếu xác định đánh ngắn, sao lại chọn FPT :101:
Vì mình biết những bạn TAer như @kephongtran hay Thần gió Mr4046 phải miệt mài gom giá 45 -45.5 mất 1 tháng
Hi hi, em đâu có biết được thế đâu cô! Đánh ngắn hay dài gì em cũng chỉ dám chọn mấy cổ (nghe có vẻ) cơ bản tốt ấy thôi. Em chọn FPT hôm đó vì thấy nó bắt đầu có vẻ nhúc nhích sau khi lừng khừng mãi ở 46, với kỳ vọng các phiên sau đó là em nó bùng nổ, nhưng thị trường và diễn biến giá của em nó cũng không ủng hộ, nên em out thôi! Tks cô chỉ giáo, nhưng mà những bài học chuyên nghiệp chắc em phải tu thêm vài kiếp nữa mới học được mất, chỉ mong bớt ngố đi chút chút thôi là đã rất vui rồi :1:

Nhìn FPT phi lại nhớ đến nụ cười của @Colaido :D. Ước gì mình biết cười như thế!
Nhưng lần này mình không tiếc. Nếu cho chọn lại, mình vẫn bán hôm đó. Lý do: 1) mình không biết câu chuyện bên trong, 2) cái nhìn chung về tt hôm đó không tốt 3)tiền này mình ko sẵn sàng chịu kẹp. Nếu không bán hôm đó, có thể hôm nay có lời, nhưng sẽ tạo thói quen nuôi hy vọng cho các lần sau.
Bán 2 phần HPG. Lý do 1)đạt lợi nhuận kỳ vọng 10% 2)Không thích cái kiểu thể hiện của em nó lúc đầu giờ, mua bán một lệnh mấy trăm k, cứ như là để thị uy.Còn 1 phần sẽ cố gắng thực hiện bài học bán bên kia đỉnh.
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!

Nhìn FPT phi lại nhớ đến nụ cười của @Colaido :D. Ước gì mình biết cười như thế!
Nhưng lần này mình không tiếc. Nếu cho chọn lại, mình vẫn bán hôm đó. Lý do: 1) mình không biết câu chuyện bên trong, 2) cái nhìn chung về tt hôm đó không tốt 3)tiền này mình ko sẵn sàng chịu kẹp. Nếu không bán hôm đó, có thể hôm nay có lời, nhưng sẽ tạo thói quen nuôi hy vọng cho các lần sau.
Bán 2 phần HPG. Lý do 1)đạt lợi nhuận kỳ vọng 10% 2)Không thích cái kiểu thể hiện của em nó lúc đầu giờ, mua bán một lệnh mấy trăm k, cứ như là để thị uy.Còn 1 phần sẽ cố gắng thực hiện bài học bán bên kia đỉnh.
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!
vậy là sai về chiến lược và timing khi chọn cp đánh ngắn là FPT khi tt đang ở trạng thái cân bằng trong biên độ hẹp + thiếu vola; còn cp thì đang chạy mượt trong 1 kênh giá hẹp tích lũy để chờ điểm kích phát :D

vậy là sai về chiến lược và timing khi chọn cp đánh ngắn là FPT khi tt đang ở trạng thái cân bằng trong biên độ hẹp + thiếu vola; còn cp thì đang chạy mượt trong 1 kênh giá hẹp tích lũy để chờ điểm kích phát :D
Yes cô, thanks cô chỉ giáo! Nhờ vậy hình như em thấy mình cũng hơi khôn ra chút chút :4:

Hôm nay kẹt không xem được bảng, lúc ngó tới đã 2h chiều thì PVS bị bán cấp tập.
Hơi ngạc nhiên, hơi hốt, rồi nghĩ lại.
Chẳng có tin gì xấu mà bị bán cấp tập thì hãy khoan hoảng lên. Sẽ đợi vài ngày tới xem thị trường chung và em nó thế nào sẽ tùy tình hình xử lý. Rất có thể đây lai là một cơ hội cho mình mua thêm ở vùng giá thấp.

Chuyện sống:
Cô gái nhỏ thi vào cấp 2. 2 chàng trai lớn thi vào đại học. Cả nhà náo loạn. Sĩ tử căng thẳng. Các mẹ căng thẳng. Sáng ngày thi lục cục dậy rõ sớm kẻo tắc đường. Thi xong mặt mũi xụi lơ, điện thoại dưới quê gọi lên không buồn nghe. Rồi lại hối hả khăn gói đưa nhau về để kịp thi đợt 2 dưới tỉnh. Cuộc sống làng quê cơ cực và giấc mơ đại học nơi thành phố.
Chuyện chết:
Cậu T mất hôm chủ nhật. Cậu của một tuổi thơ rất nghèo mà chưa bao giờ thấy khổ. Cậu hồi là một thanh niên đẹp trai chưa vợ, buổi trưa về nhà anh chị trải chiếu gian giữa nhà, dạy lũ cháu hát nghêu ngao:
Trời xanh hòa bình trải rộng khắp Việt nam
Chiến thắng ngoại xâm nay ta xây lại đàng hoàng
Năm mươi triệu trái tim đầy mơ ước và tình thương...

Lần đầu tiên mình đưa một người từ bên này cuộc sống sang hẳn phía bên kia. Lúc mình sang, cậu vẫn còn đang thở khó nhọc, ánh mắt dường như vẫn cố nhìn cô gái lớn đang đổ cho bố thìa nước cháo. Hôm kia từ Hoàn vũ về, tất cả chỉ còn là một chiếc hộp sành nhỏ. Không có một cảm giác gì, ngoài một nỗi trống rỗng và lạ lùng ghê gớm. Như thể MH370 đột nhiên biến mất không một vết tích. Như thể chưa từng tồn tại. Trong nhà, mấy đứa em gái lại đang la rầy bọn trẻ con. Mợ đang bận rộn cắt đặt công việc cho ngày mai. Cuộc sống cứ thế mà tiếp diễn.
Chuyện chứng:
Nghỉ ở nhà vài ngày. Đàng hoàng pha trà bật máy tính có hẳn bảng giá với 3 cột xanh đỏ, không phải dùng con Nokia cùi rúc vào một góc trốn sếp như khi ở nhà máy. NAV so với thời điểm thoát ra hồi tháng tư tăng được 3-4%. Bác số dài sẽ gọi đó là 2 lần bách nhục, nhưng đối với mình, điều đó là too good to be true. Đoạn từ 510 đến nay rõ ràng là một đoạn rất khó. Như mọi khi thì mình sẽ phấn khởi lắm. Nhưng lần này mình chẳng cảm thấy gì cả. Hình như mình sắp chán chứng.
Thật sự cảm thấy không phải lắm khi viết những dòng này ở đây. Nhưng mình cần phải viết ra một cái gì đó. Pls forgive me!

Chuyện sống:
Cô gái nhỏ thi vào cấp 2. 2 chàng trai lớn thi vào đại học. Cả nhà náo loạn. Sĩ tử căng thẳng. Các mẹ căng thẳng. Sáng ngày thi lục cục dậy rõ sớm kẻo tắc đường. Thi xong mặt mũi xụi lơ, điện thoại dưới quê gọi lên không buồn nghe. Rồi lại hối hả khăn gói đưa nhau về để kịp thi đợt 2 dưới tỉnh. Cuộc sống làng quê cơ cực và giấc mơ đại học nơi thành phố.
Chuyện chết:
Cậu T mất hôm chủ nhật. Cậu của một tuổi thơ rất nghèo mà chưa bao giờ thấy khổ. Cậu hồi là một thanh niên đẹp trai chưa vợ, buổi trưa về nhà anh chị trải chiếu gian giữa nhà, dạy lũ cháu hát nghêu ngao:
Trời xanh hòa bình trải rộng khắp Việt nam
Chiến thắng ngoại xâm nay ta xây lại đàng hoàng
Năm mươi triệu trái tim đầy mơ ước và tình thương...

Lần đầu tiên mình đưa một người từ bên này cuộc sống sang hẳn phía bên kia. Lúc mình sang, cậu vẫn còn đang thở khó nhọc, ánh mắt dường như vẫn cố nhìn cô gái lớn đang đổ cho bố thìa nước cháo. Hôm kia từ Hoàn vũ về, tất cả chỉ còn là một chiếc hộp sành nhỏ. Không có một cảm giác gì, ngoài một nỗi trống rỗng và lạ lùng ghê gớm. Như thể MH370 đột nhiên biến mất không một vết tích. Như thể chưa từng tồn tại. Trong nhà, mấy đứa em gái lại đang la rầy bọn trẻ con. Mợ đang bận rộn cắt đặt công việc cho ngày mai. Cuộc sống cứ thế mà tiếp diễn.
Chuyện chứng:
Nghỉ ở nhà vài ngày. Đàng hoàng pha trà bật máy tính có hẳn bảng giá với 3 cột xanh đỏ, không phải dùng con Nokia cùi rúc vào một góc trốn sếp như khi ở nhà máy. NAV so với thời điểm thoát ra hồi tháng tư tăng được 3-4%. Bác số dài sẽ gọi đó là 2 lần bách nhục, nhưng đối với mình, điều đó là too good to be true. Đoạn từ 510 đến nay rõ ràng là một đoạn rất khó. Như mọi khi thì mình sẽ phấn khởi lắm. Nhưng lần này mình chẳng cảm thấy gì cả. Hình như mình sắp chán chứng.
Thật sự cảm thấy không phải lắm khi viết những dòng này ở đây. Nhưng mình cần phải viết ra một cái gì đó. Pls forgive me!
Bác lại gọi Chán em :D
Bác mới sắp chán chứng thôi mà, chứ có như em đâu, đã chán từ khi tạo cái nick Chán này rồi bác. Nhiều lúc muốn dứt áo ra đi, nhưng vẫn còn vướng vân, tiếc nuối nhiều điều: công sức, thời gian, cảm xúc, sức khỏe,... để đeo đuổi và kiếm sống qua ngày bằng cái nghiệp chứng. Và nếu bỏ chứng ra đi, mình sẽ theo đuổi cái gì tiếp theo ?...em vẫn chưa tìm được !
Vì thế nên những lúc chán như vậy, em xoay sang đọc sách để tạm quên đi cảm giác chán nản :(

Bác lại gọi Chán em :D
Bác mới sắp chán chứng thôi mà, chứ có như em đâu, đã chán từ khi tạo cái nick Chán này rồi bác. Nhiều lúc muốn dứt áo ra đi, nhưng vẫn còn vướng vân, tiếc nuối nhiều điều: công sức, thời gian, cảm xúc, sức khỏe,... để đeo đuổi và kiếm sống qua ngày bằng cái nghiệp chứng. Và nếu bỏ chứng ra đi, mình sẽ theo đuổi cái gì tiếp theo ?...em vẫn chưa tìm được !
Vì thế nên những lúc chán như vậy, em xoay sang đọc sách để tạm quên đi cảm giác chán nản :(
Em cung da co luc giong nhu bac :)... trader la mot danh tu chi mot cai nghe, cai nghiep co don, trong vang tham chi co doc tren hanh tinh nay...
Luc nao cung phai doi dien voi cai su tham so, duoc mat, quyet dinh nay dung mai sai hoac nguoc lai cua minh trong mot chuoi van dong len xuong vo tan cua TT...
Cho den khi em nhan ra rang cuoc song that vo thuong.

Quote lại cái này không phải để tự sướng. Mình biết bác ấy có ý động viên mình khỏi rụt rè.
Quote lại để nhắc mình rằng, đây chính là một trong những điều mình muốn học từ những người giỏi: cách suy nghĩ và nhìn nhận một sự việc.
Đọc bài của bác nào bên thớt bình luận hàng ngày nói về các kiểu chết của dân chết đơ, đến mục số 6 giật thót mình, chắc là mình rồi. Mình chết chắc!:help:
Nhưng mình không muốn chết, tất nhiên vậy. Chết như vậy rất uổng vì cái thị trường này với đầy đủ hỉ nộ ái ố của nó vẫn rất chi là hấp dẫn.
Có bác nào đó nói các con bạc từ ngày xưa còn trụ lại được đến giờ này chỉ có 2 loại: 1 là rất rất đông xèng, 2 là loại chơi rất cò con mãi không hết tiền.
Mình đi làm bằng xe buýt, tất nhiên không phải loại 1. Vậy mình là loại chơi cò con.
Lúc đầu nghĩ mà thẹn quá. Sau rồi nghĩ lại, nếu có mỗi nỗi thẹn con con đó mà không thắng được thì mong gì thắng được những cái lớn hơn. Vậy thì :ketui:. Nếu việc theo dõi các con số nhảy nhót trên bảng điện, việc lê la hóng khắp các diễn đàn, cập nhật các tin tức từ các thể loại báo chính thống đến lá cải... mang lại cho mình một góc nhìn khác về cuộc sống ngoài các quy trình sản xuất, và mang lại những cảm xúc tốt, thì mặc kệ là tiền đông hay tiền ít!
Nhưng nói đi nói lại, các bài học học được dù có tốt đến mấy, các cảm xúc dù có phê tới đâu thì cũng vô nghĩa nếu mình cứ để mất tiền :42:, cho dù là tiền ít.
Mình không đủ giỏi để thắng thị trường. Mình cũng chẳng muốn thắng ai cả.:16:
Mình chọn giải pháp khi nào cả làng cùng thắng thì hòa vào cùng đoàn người thắng trận :partytime:
Khi nào bắt đầu có những tiếng kêu khóc, than vãn. Các bác trong list hóng của mình có những ý kiến trái chiều. Các mua - bán của mình bắt đầu không còn thuận lợi. Khi đó chỉ cần làm một việc: cash out và nghỉ.:beach:
Tổng kết một tuần hóng: Thêm 2 em ACB và PGS vào danh mục theo dõi.
Chúc các bác một tuần trading thắng lợi!
hôm nay mới đọc thớt của của bác Bình An, quá hay, mình nghĩ nhỏ lẻ theo cách đánh này là hay nhất, sống lâu và sống khỏe:8:

Quan điểm tích cực thì cái nghề này tạo điều kiện cho mỗi người đối diện bản thân mình, những điều sâu kín nhất mà luôn bị khỏa lấp trong các công việc khác. Sư cô đơn (cũng không thể tránh khỏi khi về già) là một thách thức cần vượt qua cho đến khi bản thân thấy được đâu là giá trị của cuộc sống. Bác VC cũng chia sẻ thế này: "...Bác có bao giờ biết buồn vào chiều chủ nhật chưa? Ngồi ăn cơm lầm lì suy nghĩ. Mắt nhìn TV nhưng hồn ở đâu đâu? Vợ con quen với cái nhìn “bất bình thường” này rồi. Nên ăn xong là rủ nhau đi chỗ khác cho bác được bình yên. Bác ngồi đó trong cô đơn và yên lặng. Người chìm xuống trong một khoảng trống mênh mông. Không bạn bè, người thân để chia sẻ nổi cô đơn này..."

(PS: tuy nhiên trong trường hợp này, bác VC cũng đang bị chìm đắm, ko tỉnh thức)

Cũng là một kiếp trader
Trade gà trade vịt trade dưa trade cà
Trade đủ mọi thứ bà la
Chỉ riêng chứng thối sinh ra truyền kỳ. :21:

Chia sẻ với các bác, cảm giác của mình ngày mới mở quỹ thới đó chứng cũng đang ngon.....

Nhịn

... Từ lâu rồi âm thanh reo vang của điện thoại vào bất cứ giờ nào đó đã trở thành một thói quen thường lệ, cả ngày không biết nhấc điện thoại lên bao nhiêu lần với cái câu chào hỏi như trở thành thông lệ, chỉ cần nhấc lên không cần suy nghĩ và có một câu duy nhất thuộc lòng sau đó là im lặng để cho mọi người phàn nàn, trách móc, hỏi han đủ mọi thứ trên đời, có lúc cứ tưởng rằng mình đang sống trong hành tinh khác, bởi lẽ bà con, cha anh, chú bác, cô dì, chị em, hỏi mình một ngàn lẽ một câu hỏi vu vơ, chẳng biết đâu mà giải toả cho nổi những cái thắt mắc rất ư lạ đời, kỳ quặc, thật là làm dâu trăm họ, vui thì họ khen một giây mà buồn thì họ chê một vài tháng, dần dần thành bệnh " chịu đựng " rồi sau đó thành thời kỳ kinh niên bệnh " kiên nhẫn " một ngày gần đây sẽ là thời kỳ cuối cùng của mấy căn bệnh nhập lại để trở thành mãn tính bệnh " nhường nhịn " nhiều lúc tức muốn hét bể cổ, buồn muốn khóc cho đã đời, nhưng có ai thấu cho ... thôi " nhịn " im lặng để mọi người vui vẽ, im để sóng gió qua đi, lặng để mọi việc dể dàng, bổng nhiên " nhịn " lại là một phương thuốc chữa bao nhiêu cơn hỉ nộ vô tình hay cố ý giáng xuống !

Đời con người thật ngắn, nhưng sự chịu đựng của con người thì thật là dài, quả nhiên bất công mà không cách gì cứu vãn, ráng sống cho qua nhưng đôi khi cây muốn lặng mà gió thì chẵng chịu dừng ... làm sao ?!?

( bài này năm kia để ở Linh tinh bên lề )

@*** : Bác Ba Hoa ơi, comment của bác làm em rất cảm kích, thật đấy!:53::53::53: Nhưng mà bác đừng lo. Như ngay từ bài chào hỏi đã nói rõ, em chưa dám đặt kỳ vọng make money vào trò này. Đây đối với em còn đang là một cuộc dạo chơi lớn, một thú vui thôi. Tất nhiên khi nào tiền kiếm dễ quá thì em cũng chẳng từ chối việc xin các anh ý một ít đâu:36:
Để tồn tại và thành công ở bất cứ lĩnh vực nào đều đòi hỏi người ta phải rất chuyên tâm đúng không bác? Em xin chia buồn cùng bác về vụ cháy acc, nhưng giọng bác nghe bình tĩnh lắm :4:. Thị trường không quật ngã được tinh thần của bác thì bác sẽ sớm đánh bại được nó thôi.:fight:
Chắc bác là dân trong ngành tài chính rồi, bác đã có căn bản về FA, bây giờ trang bị thêm TA thì tốt quá. Nhưng nếu bác thấy TA hấp dẫn vì các bác VC dùng TA rất hiệu quả thì bác phải dè chừng đấy nhé, bởi vì các bác ở đây đã luyện công phu từ rất lâu rồi và em dám chắc các bác ấy bầm dập không ít đâu. FA, TA hay HA thì cũng chỉ là những công cụ cho người ta sử dụng thôi, quan trọng là bác phải định kế hoạch rõ ràng cho bản thân mình ấy. Có topic Chứng khoán dành cho gà của Mod Tú hay ghê á, nếu bác là gà thật thì vào đọc sẽ có khối cái hay ho đấy. Mà không biết bác có phải gà thật không nữa:102:
Thị trường mấy hôm nay tốt quá đi. Các anh mặt mẹt chịu khó giữ tiền ở lại độ tuần nữa và đừng có dọa bà con nhiều quá thì gà em sẽ mon men ra nhặt thóc.
bác Bình Yên cho em xin cái link topic chứng khoán dành cho gà với, em tìm mãi ko thấy, gà em cần đọc để kiếm thóc lắm ạ

Chia sẻ với các bác, cảm giác của mình ngày mới mở quỹ thới đó chứng cũng đang ngon.....

Nhịn

... Từ lâu rồi âm thanh reo vang của điện thoại vào bất cứ giờ nào đó đã trở thành một thói quen thường lệ, cả ngày không biết nhấc điện thoại lên bao nhiêu lần với cái câu chào hỏi như trở thành thông lệ, chỉ cần nhấc lên không cần suy nghĩ và có một câu duy nhất thuộc lòng sau đó là im lặng để cho mọi người phàn nàn, trách móc, hỏi han đủ mọi thứ trên đời, có lúc cứ tưởng rằng mình đang sống trong hành tinh khác, bởi lẽ bà con, cha anh, chú bác, cô dì, chị em, hỏi mình một ngàn lẽ một câu hỏi vu vơ, chẳng biết đâu mà giải toả cho nổi những cái thắt mắc rất ư lạ đời, kỳ quặc, thật là làm dâu trăm họ, vui thì họ khen một giây mà buồn thì họ chê một vài tháng, dần dần thành bệnh " chịu đựng " rồi sau đó thành thời kỳ kinh niên bệnh " kiên nhẫn " một ngày gần đây sẽ là thời kỳ cuối cùng của mấy căn bệnh nhập lại để trở thành mãn tính bệnh " nhường nhịn " nhiều lúc tức muốn hét bể cổ, buồn muốn khóc cho đã đời, nhưng có ai thấu cho ... thôi " nhịn " im lặng để mọi người vui vẽ, im để sóng gió qua đi, lặng để mọi việc dể dàng, bổng nhiên " nhịn " lại là một phương thuốc chữa bao nhiêu cơn hỉ nộ vô tình hay cố ý giáng xuống !

Đời con người thật ngắn, nhưng sự chịu đựng của con người thì thật là dài, quả nhiên bất công mà không cách gì cứu vãn, ráng sống cho qua nhưng đôi khi cây muốn lặng mà gió thì chẵng chịu dừng ... làm sao ?!?

( bài này năm kia để ở Linh tinh bên lề )

@gaconlonton2014 : đây này bác:
http://vietcurrency.vn/threads/chng-khoan-danh-cho-ga-tham-khao.142/
http://vietcurrency.vn/threads/trading-thc-dung-danh-cho-ga-tham-khao.245/
@all: Cảm ơn mọi người đã ghé qua và, cách này hay cách khác, đã chia sẻ. Làm người thật khổ, đôi khi cứ điên điên vậy đó. Nhưng mà cuộc sống cũng như chứng, chẳng buồn quan tâm xem chúng ta có điên hay không, cứ diễn ra theo cách của mình.
Cập nhật trạng thái chứng:
- Hôm trước em đã chuyển từ SSI sang PVD @87, lý do tiền có vẻ chuộng bọn dầu khí hơn họ nhà chứng. Sáng nay thấy em nó bị dìm vô lý quá nên đã mua thêm ở 86. Giá kỳ vọng: chẳng có kỳ vọng gì cả vì chẳng có đỉnh, khi nào sợ thì chốt thôi.
- Sáng nay bán hết HPG và mua HSG @45. Lý do là so sánh tương đối tự nhiên thấy HSG "rẻ" quá. Nhưng mà mua xong mới đi xem chart và hóng tin thì sợ quá, toàn tin và chart xấu òm, điểm sáng duy nhất là thanh khoản đang cạn kiệt. Hôm trước đọc bài trong thớt tâm lý trong thể thao và trading của bác @apprentice, rất lấy làm tâm đắc post nói về tầm quan trọng của 1 sự chuẩn bị kỹ lưỡng trước khi ra đòn, thế mà chỉ tâm đắc được lúc đọc thôi, cứ húng lên là quên tiệt. Chắc phải lôi vài bài tâm đắc về đây đọc hàng ngày cho nhớ.
Nhìn lại giai đoạn từ 550 đến giờ, bỏ qua đoạn xuống và lên thẳng đứng vì vụ biển đông, dễ nhận thấy là ôm một mã tốt rồi ngồi im thì kết quả tốt hơn cả là mong đợi. Mình chẳng biết gì về các formation của các bác TA, nhưng xét về giá và volume, các đợt điều chỉnh của thị trường trong giai đoạn này đều ở mức độ vừa phải, không có gì quá đáng sợ. Điều này cho thấy việc luyện tâm pháp quan trọng thế nào, cũng phải học cách chấp nhận mất lãi hoặc lỗ 1 chút để giữ vị thế nếu mọi việc vẫn trong tầm kiểm soát.
Bác @Chán : Mấy bài học mới của bác hay dễ sợ, bác bế quan luyện công nhiều có gì tâm đắc bác post lên cho bọn em đọc ké nhé. Thank you!
Nice weekend cả nhà !

Winning is a habit. Unfortunately, so is losing.” – Vince Lombardi
"Every battle is won or lost before it is ever fought." – Sun Tsu
Jack Nicklaus, biệt danh “Gấu Vàng”, là một trong những tay golf thành công nhất trong lịch sử (nếu không muốn nói là tay golf thành công nhất). Ông đã vô địch các giải master 18 lần (kỉ lục chưa ai phá được), 19 lần về nhì, 9 lần về 3. (Các ngôi sao hiện nay chỉ có Tiger Wood có khả năng phá kỉ lục với 14 lần vô địch master).

Một trong những bí quyết thành công của ông được người ta nói đến nhiều là preshot routine, hay là chu trình chuẩn bị trước mỗi cú đánh. Chu trình này được ông thực hiện chính xác như đồng hồ Thụy Sĩ, bắt đầu từ khi ông tiến lại gần quả bóng cho tới khi ông bắt đầu đưa gậy ra phía sau, kéo dài khoảng 13 giây. Người ta đã thử đo thời gian ông thực hiên chu trình này trong suốt một giải đấu master kéo dài 4 ngày, 72 hố golf, và nhận thấy chỉ có một lần duy nhất chu trình này của ông kéo tới giây thứ 15.

Tay golf nhiều giải master nhất lịch sử này tin rằng, việc thực hiện chính xác những bước chuẩn bị trước mỗi cú đánh sẽ giúp ông có được có đường swing hiệu quả, chính xác, đưa quả bóng đến đích ngắm với tỉ lệ cao hơn, và do đó giảm được số gậy. Nicklaus thực hiện chính xác những bước chuẩn bị này trước tất cả các cú swing, cả trong luyện tập, thi đấu giao hữu, thi đấu giải từ nhỏ đến lớn nhất.

Preshot routine có tầm quan trọng với Nicklaus đến mức, chính ông thừa nhận rằng nó là 90% của một cú swing tốt. Trong cuốn sách “Golf My Way” của mình, ông viết “Có rất nhiều lý do xác đáng để tôi thực hiện việc này một cách máy móc như vậy. Tôi nghĩ đó là phần quan trọng nhất trong môn golf. Đó là yếu tố duy nhất trong cú swing mà người chơi có thể kiểm soát được 100% một cách có ý thức rõ ràng. Nếu bạn chuẩn bị không tốt, có khả năng cao rằng bạn sẽ có một cú đánh tồi, ngay cả khi đường swing của bạn là hoàn hảo.”

Khi Nicklaus bắt đầu đưa gậy ra sau, ông không còn hoàn toàn kiểm soát được tình hình 100% nữa. Tương tự trong trading, một khi bạn nhấn phím enter, một khi lệnh đã khớp, bạn không còn quyền kiểm soát nữa. Thị trường sẽ đưa bạn đi theo hướng mà nó muốn, theo kiểu mà nó thích, theo tốc độ mà nó khoái. Bạn giống như hành khách trên một chiếc phản lực cơ, với một cần điều khiển duy nhất: “EJECT”.
Nhưng trước khi nhấn phím enter thì hoàn toàn khác. Bạn có toàn quyền kiểm soát đối với quá trình chuẩn bị trước khi trade, có thể tính toán trade này có đủ điều kiện dùng không, entry lúc nào, giá nào, rủi ro ở đâu, target ở chỗ nào... Lúc này tinh thần thoải mái, trí óc minh mẫn, nhận thức đầy đủ, việc chuẩn bị tốt sẽ giúp bạn tránh được sai sót, giảm thiểu rủi ro.

Giống như Nicklaus trong môn golf, bạn hãy tạo ra cho mình một thói quen tốt: có một chu trình chuẩn bị trước mỗi trade – một pre-trade routine, và hãy thực hiện nó một cách chính xác và kỉ luật. Mỗi người trade một kiểu khác nhau, và chỉ có bạn mới biết được những việc gì cần phải làm trước mỗi trade. Việc chuẩn bị tốt trước khi trade sẽ giảm sai sót, giảm rủi ro, tăng hiệu quả trading. Hãy lập ra quy trình, thực hiện nó như robot trước mỗi trade, và trở thành Jack Nicklaus trong trading (hay là gần được thế :D).

Chi tiết http://vietcurrency.vn/threads/tam-ly-trong-th-thao-va-trading.215/page-5#ixzz37vfDKTj9

The next point, that's all you must think about. - Rod Laver

Trong tennis, khi bạn đánh hỏng 1 quả ngon ăn, bạn thấy tiếc nuối. Nếu hỏng nhiều quả, bạn thấy tức giận với bản thân, rồi ức chế, ke tay, hỏng lại càng nhiều hơn. Ngược lại, khi bạn đánh thắng 1 quả khó, bạn thấy phấn khởi. Đánh thắng thêm vài quả đẹp mắt nữa, bạn nghĩ Federer chắc cũng chỉ hơn thế 1 tí chứ mấy, bạn bắt đầu táng mạnh hơn, khó hơn nữa, độ rủi ro cao hơn, và tất nhiên là bạn lại bắt đầu đánh hỏng. Rod Laver, cây vợt huyền thoại những năm 60, người đã từng 2 lần thắng cả 4 giải Grand Slam trong năm, một kỉ lục đến giờ vẫn chưa ai phá nổi, nói rằng bạn cần tập trung hoàn toàn vào điểm tiếp theo, bỏ những điểm số đã qua lại đằng sau. Điểm trước thắng hay thua không nghĩ đến nữa, quan trọng là điểm tiếp theo.

Trading cũng từa tựa vậy. Nếu trade trước bạn thua lỗ, bạn dễ bị ke, run tay không dám bấm enter, hoặc bị tâm lý "trả thù", nâng lotsize lên để quyết lấy lại những gì đã mất. Nếu trade trước bạn thắng, bạn dễ bị phấn khích, cảm thấy trading dễ quá, oánh bừa đi. Lời của Rod Laver trong ngôn ngữ trading thì sẽ thành "the next trade, that's all you must think about." Ta cần rút kinh nghiệm từ những trade trước, nhưng chỉ thế thôi. Một khi đã bước vào chuẩn bị, lên kế hoạch cho trade tiếp theo, thì đó là tất cả những gì cần tập trung suy nghĩ đến. Điều này giúp tránh bị sao nhãng, loại bỏ bớt áp lực.

Chi tiết http://vietcurrency.vn/threads/tam-ly-trong-th-thao-va-trading.215/#ixzz37vjq2kbv
"In this game, the market has to keep pitching, but you don’t have to swing. You can stand there with the bat on your shoulder until you get a fat pitch."-- Warren Buffett.

Trong trò chơi bóng chày (baseball), người đánh bóng (batter) bắt buộc phải đánh quả bóng do người ném bóng (pitcher) ném tới (3 lần không đánh được là out). Ý của WB ở đây muốn so sánh người batter với trader để thấy được sự khác biệt. Batter bắt buộc phải đánh, còn trader không cần lúc nào cũng phải mua mua bán bán, mà có thể đợi đến khi có lợi nhất, ngon ăn nhất mới trade.

Ở đây có 2 yếu tố. Thứ nhất là sự kiên nhẫn. Trader giỏi, có lãi đều đều, là người có thể kiên nhẫn chờ đợi đến khi thị trường đưa ra setup ngon lành, có risk/reward tốt thì mới nhảy vào. Nếu setup chưa có thì dứt khoát đứng ngoài, ngồi im chờ cơ hội.

Thứ hai là sự khắt khe trong lựa chọn setup. Trong bóng đá, bạn sút trượt đội của bạn không bị thiệt gì (ngoài mất cơ hội). Trong trading, bạn trade thua là bạn mất tiền. Nếu thua 1 trade bạn phải thắng lại 1 trade khác chỉ để về hòa vốn. Vì vậy bạn càng khắt khe trong việc lựa chọn những setup tốt nhất, cửa thắng của bạn càng rộng, hiệu quả trading của bạn càng cao.

Chi tiết http://vietcurrency.vn/threads/tam-ly-trong-th-thao-va-trading.215/#ixzz37vk09hYE

Bán HSG. Bài cắt lỗ bây giờ mình làm thuần thục phết, cắt xong quên luôn.
Bài học khó nhất đối với mình bây giờ là run profit. Hôm qua toàn thị trường màu đỏ, mỗi PVD xanh, thế là cũng bán 1 ít cho đỡ sợ. Hôm nay thị trường xanh ngát cả mắt cũng lại phải bán một ít PVS cho đỡ sợ.
Vậy mới hiểu các bác đứng tấn được cho lãi chạy cao thủ cỡ nào! Tất nhiên so sánh mình với các bác ấy quả là một sự khập khiễng, nhưng đó sẽ là một kỹ năng mục tiêu để mình hướng tới.

Back