HA trading và chuyện buôn chứng của dân khu công nghiệp

Nhận thức sắc bén đó. Bạn thuộc loại hiếm, và nếu không bao giờ bằng lòng với bản thân, thường xuyên trau dồi, bạn sẽ là một nhà đầu tư lớn.
:102: Em thật là không biết nói gì nữa! Em nói nghe có vẻ hay ghê, nhưng có làm được hay không đây? Cảm ơn bác @giailang đã rất rộng lượng với em!

Hôm nay em mua tiếp 1k PGS @ 26.4 để phản đối Tàu k.hựa!:68:
Ngày mai nếu bật lên thì bán. Nếu không sẽ án binh bất động chờ diễn biến tiếp. Không cắt lỗ.

Bài học tuần này của em là topic Vòng xoáy đi lên và vòng xoáy đi xuống của bác linhbach bên VF. Em sẽ thử nói một vài suy nghĩ dưới góc nhìn của em.
Đầu tiên em sẽ giả định những điều sau là đúng:
- Bác linhbach theo trường phái đầu tư giá trị thuần nhất
- Giá trị tài khoản mà bác ấy đề cập tới trong bài viết chỉ là mô hình để bác ấy hướng tới việc quản lý một tài khoản quỹ với quy mô lớn hơn nhiều.
- Mọi cổ phiếu, trong một khoảng thời gian đủ dài, đều xoay quanh giá trị thật của nó.
Với những giả định đó, em thích các phân tích của bác Duy và bác KnowtoGrow:
- Bác linhbach đã sai lầm khi sử dụng nguồn vốn ngắn hạn để đầu tư dài hạn (margin để mua và nắm giữ cổ phiếu với mục đích đầu tư). Nói cách khác, bác ấy đã sử dụng một thứ phụ thuộc vào biến động của thị trường (margin) để bảo đảm cho một thứ mà bác ấy cho là không phụ thuộc vào biến động của thị trường (giá trị doanh nghiệp)
- Câu hỏi của bác KnowtoGrow rất hay, bác linhbach có biết bây giờ cổ phiếu của bác ấy đang ở giai đoạn nào của chu kỳ đầu tư không? Nếu bác ấy biết, hẳn câu trả lời về việc nên làm gì trong tình huống thị trường như vừa rồi cũng sẽ dễ dàng hơn nhiều.
Các comment của các bác khác có cùng chung một ý rằng bác Linh đã không phản ứng nhanh nhạy với thị trường để tối ưu hóa lợi nhuận tài khoản, tuy nhiên em cho rằng các bác đã đứng trên góc nhìn của một người sử dụng TA để nói về hành vi của một người sử dụng FA (Bác SanJin bảo bác Linh khi định giá cổ phiếu phải nhìn xem thị trường định giá nó thế nào, bác chim_non thì nói bác Linh nên dùng TA để dự đoán điểm đảo chiều etc... tất cả những điều đó đều là hành vi của người đầu cơ cả, trong khi bác Linh thì chỉ quan tâm đến giá trị thực của doanh nghiệp mà thôi, và bác ấy mua vào với kỳ vọng đến một lúc nào đó thị trường sẽ thừa nhận định giá của bác ấy) Thử nghĩ xem điều gì sẽ xảy ra nếu ông Buffet lại đi bán những cổ phiếu của các công ty mà ông ấy đầu tư chỉ vì dự đoán rằng thị trường sẽ đảo chiều trong ngắn hạn?
Vậy nếu em là bác Linh, em sẽ rút ra bài học gì cho next deal (đây là câu hỏi của bác chim_non):
- Điều kiện tiên quyết là em phải biết định giá đúng cổ phiếu mà em định đầu tư.
- Em sẽ không bao giờ sử dụng một tài sản rủi ro để đảm bảo cho khoản đầu tư của mình. Trái lại, em sẽ đầu tư một phần vào một tài sản an toàn, tỉ như trái phiếu. Trong trường hợp thị trường xảy ra biến động ngoài dự liệu như vừa rồi, em sẽ xem xét xem biến động đó là loại ảnh hưởng ngắn hạn hay dài hạn. Nếu là ngắn hạn, em sẽ chuyển một phần hoặc toàn bộ phần tài sản an toàn kia sang cổ đầu tư với giá hời và chờ biến động đó qua đi thì lại cân bằng lại danh mục. Nếu là dài hạn, em sẽ chuyển phần lớn hoặc toàn bộ danh mục đầu tư sang các tài sản an toàn.
- Việc còn lại của em là chờ đợi thị trường công nhận định giá của mình. Khi nào nó công nhận, thì em chỉ việc bán nó cho bác @chim_non , cao tay hơn một chút thì em có thể nhờ mấy chú em đẩy trần với một khối lượng đẹp để bán cho bác nick dài hi hi...

p/s: mọi tình huống trong bài viết đều là nằm mơ, cúi mong các bác lượng thứ nếu em mạo phạm :emoticon-00139-bow:

@Bình An : Bác có cách suy nghĩ hay và dí dỏm lắm. I like it :)

Người sử dụng TA không có nghĩa là chỉ toàn dân đầu cơ và không ai bắt buộc người theo trường phái FA không được tìm hiểu thêm TA để công việc đầu tư của mình hiệu quả hơn. Nhiều khi TA đơn giản nhất (để biết thị trường, CP của mình đang up/down hay side way) cũng có thể giúp ích nhiều đấy chứ đừng để cái tôi lớn quá lấn át hết mọi thứ và đóng đinh suy nghĩ của mình, quá phân chia hắc bạch lưỡng đạo như bác chủ topic Vòng xoáy :) Xét cho cùng thì đầu tư, đầu cơ hay ... đầu gì cũng phải cho ra profit nhỉ :)

p.s: Bác đã bán PGS khi nó nẩy lên với biên độ lớn như kế hoạch hôm qua chưa. Nếu đã bán rồi thì mình thấy bác đang rất linh hoạt trong đầu tư và đầu cơ (lướt) PGS đấy :D :113:

@Bình An : Bác có cách suy nghĩ hay và dí dỏm lắm. I like it :)

Người sử dụng TA không có nghĩa là chỉ toàn dân đầu cơ và không ai bắt buộc người theo trường phái FA không được tìm hiểu thêm TA để công việc đầu tư của mình hiệu quả hơn. Nhiều khi TA đơn giản nhất (để biết thị trường, CP của mình đang up/down hay side way) cũng có thể giúp ích nhiều đấy chứ đừng để cái tôi lớn quá lấn át hết mọi thứ và đóng đinh suy nghĩ của mình, quá phân chia hắc bạch lưỡng đạo như bác chủ topic Vòng xoáy :) Xét cho cùng thì đầu tư, đầu cơ hay ... đầu gì cũng phải cho ra profit nhỉ :)

p.s: Bác đã bán PGS khi nó nẩy lên với biên độ lớn như kế hoạch hôm qua chưa. Nếu đã bán rồi thì mình thấy bác đang rất linh hoạt trong đầu tư và đầu cơ (lướt) PGS đấy :D :113:
@chim_non : em nghĩ là bác tuyệt đối đúng trong điều kiện của chứng Việt, và của đa phần các quỹ mi-ni của chúng ta. Không có chiến thuật nào hiệu quả hơn đầu tư kết hợp với đầu cơ dựa vào biến động của thị trường. Những suy nghĩ của em chỉ dựa trên các giả định mà em đã nói thôi, nghĩa là đối với trường phái đầu tư giá trị thuần nhất (họ sẽ nắm giữ cổ cho đến khi nào họ thấy đạt kỳ vọng và thoái vốn) và với những quỹ có quy mô lớn (họ không thể vác cổ ra bán trên thị trường cái roẹt được). Em chỉ là lý thuyết thôi mà.:1:
Em đã bán PGS hôm sau ở 28 rồi. Mai hàng về nhưng em chưa có ý định bắt tiếp, cảm nhận của em là hôm nay chú bò đã tê liệt hoàn toàn trước bác gấu hung dữ. Hôm thứ 5 ai cũng cho là phản ứng thái quá của thị trường trước sự kiện Biển Đông và phản ứng bắt đáy rất nô nức, nhưng hôm nay mọi người đã dè chừng hơn nhiều thì phải, những người giải ngân hôm nay chắc họ đã phải có kế hoạch cả rồi.
Bác bắt bài em trúng phóc, em mua PGS là đánh hóng theo 1 bác đang mua cổ này để đầu tư. Nó về vùng đỉnh cũ (28) rồi nên em mua chơi 1k để nhảy nhót cho đỡ thèm, khi nào nó từ từ bò lên và thị trường thuận lợi thì em sẽ quất cho nó một nhát :4:

Thị trường tăng giảm vãi quá, gà qué như mình sợ mất mật!
Niệm thần chú kiềm chế lòng tham, an toàn là bạn. Bắt đáy ăn sóng hồi là việc của các bác thiện chiến.:41:
Có một thứ mình rất thắc mắc không hiểu mình có ngố quá không, bác nào đi qua mà biết làm ơn giải ngố giúp em nhé. Trong các phân tích về một công ty em thấy hay đề cập đến PE và so sánh với PE bình quân ngành trong khu vực. Không biết họ làm thế có hơi phiến diện không nhỉ. Các công ty của mình em thấy còn nhiều vấn đề về quản trị và nguồn nhân lực lắm. Năng suất lao động thì thấp kém vào hạng nhất. Nhìn từ công việc của bản thân ra, đôi lúc cảm thấy hụt hơi vì không thể 1 mình cố gắng nổi.:1:
Không biết có bearish quá không chứ bảo chứng Vit rẻ so với khu vực thì em chẳng tin đâu, xét bình quân trên toàn thị trường. Trừ phi các bác ấy lại vứt ra 1 cục tiền, hoặc tiền của các bạn Tây lại chảy vào ồ ồ, mọi thứ bất kể tốt xấu lại bềnh lên, còn không thì kịch bản tốt nhất là đi ngang chờ diễn biến vĩ mô; cổ nào có câu chuyện hậu thuẫn cứ việc đi con đường của mình, thế mới tạo cho gà qué như mình niềm tin được.
Em nói nghe có vẻ nguy hiểm quá:16:, nhưng em đang tập cho mình thói quen nghĩ gì viết nấy, đặng sau này nhìn lại biết mình ngu ở đâu, các bác thông cảm cho em đang trong giai đoạn tập chém gió nhé. :71:

Tại sao người ta để P/E mà không để E/P ? Đơn giản là nhìn P/E người ta thấy liền số năm bỏ ra để hoàn vốn khi người ta đầu tư vào cp đó. P/E cao chỉ thích hợp với công ty mới có tiềm năng phát triển làm cho E kỳ vọng tăng nhanh chóng.
Hồi xưa có lần lẩn thẩn em định giá VNM, DHG theo luồng cổ tức( đây là 02 cty có EPS # (7-8)k đều đặn qua các năm và rất thất vọng khi thấy theo cách tính này giá của 02 bluechip hàng đầu VN chỉ (50-60)k/cp. Thế là lại lọ mọ tính theo B/V cũng không em nào >100k/cp. Dù thực ra B/V được tính chỉ dựa vào tổng tài sản trên BCTC, mà BCTC khổ cái là có những tài sản định giá theo barem của nhà nước ấn định. Sau đó em nản luôn. :1:

Cảm ơn bác @Linh và bác Ba Hoa :4:(@***) đã bỏ công giải ngố cho em.
Hôm qua không kìm được lòng tham, em đã múc 1k TCM lúc đầu giờ @23. Tối qua em đã phải ngồi sám hối về các tội sau:
- Không tuân thủ kỷ luật đề ra, thấy rõ thị trường đang dao động rất mạnh và khó lường nhưng vẫn để nó cuốn theo:49:
- Mua đuổi giá, đáng ra trong bối cảnh như thế thèm lắm cũng chỉ nên đặt giá sàn hoặc sát sàn thôi, không mua được ôm tiền về:68:
- Không thuộc bài: thị trường luôn có lý của nó, chẳng phải tự nhiên mà TCM bị đập sàn liên tiếp.:43:
Hôm nay thị trường diễn biến khả quan hơn em kỳ vọng, các bác bắt đáy đã mang chiến lợi phẩm trở về rồi:1178:, đó là một dấu hiệu tốt. Tuy nhiên nếu em thoát chết cú này thì chỉ là nhờ cô thương mà thôi:63:.
Thứ 2, 3 nếu thị trường và TCM cùng giao dịch tốt (không có những cú sụt mạnh nữa, thanh khoản tạm ổn) thì em sẽ canh chốt, biết đâu lại được cốc cà phê. Nếu không sẽ cắt lỗ và lấy đó làm bài học. Nhìn chart tuần mới thấy con đường đi lên của một cổ hay VNI thật thong thả và thênh thang biết bao, đủ cho bất kỳ ai muốn mua mà không sợ mất cơ hội. Gà vịt mà tham quá ắt là :dead: sớm, em sẽ học lại bài này.
Nhìn lại giao dịch tuần này cũng hãi lắm, cứ một phiên sàn xám ngoét, hôm sau các anh ấy lại giật ngược lên. Nhỡ đâu các anh ấy tập cho mọi người thói quen xông vào bắt sàn rồi bán sàn cho đã thì sao! Các bác cũng phải cảnh giác đấy!
Have a nice weekend cả nhà!

Các bác (đầu tư) biết thị trường đang ở giai đoạn nào và CP của mình đang ở giai đoạn nào thì tốt nhất đừng nhìn màn hình trong phiên... chờ hết phiên rồi hẵng ngắm bảng giá, ngắm chart để cập nhật

Ngày nào cũng lọ mọ không kiềm chế được rồi mua bán, lại phải sám hối...

Chót mua rồi cũng không nên sám hối, tự kiểm điểm... sống là không hối tiếc... sau lưng lá rơi đầy... quay lưng đi đừng ngoảnh mặt lại...

Just for fun... thank Binh An, 3* for sharing...

3*: Em trêu bác đấy mà, em ước gì có thể ba hoa như bác :10:
@CACO : Là em nhìn lại mua/bán trước đó của mình xem sai/đúng ở đâu thôi, chắc em dùng từ hình sự quá :4: You're right... Sống là không hối tiếc ... Chơi chứng là không hối tiếc...:67:

3*: Em trêu bác đấy mà, em ước gì có thể ba hoa như bác :10:
@CACO : Là em nhìn lại mua/bán trước đó của mình xem sai/đúng ở đâu thôi, chắc em dùng từ hình sự quá :4: You're right... Sống là không hối tiếc ... Chơi chứng là không hối tiếc...:67:
Mình cũng hay review lại những hành động của mình, cả hành động đúng và hành động sai để sau này đúng thì phát huy sai thì ko mắc phải nữa!:1:

Hôm nay em đã bán TCM mua hôm trước @24 lúc đầu giờ chiều. Bán rồi nhìn nó phi tiếc vãi nhưng nhớ lời bác Cá Cờ quay lưng đi đừng ngoảnh mặt lại...
Diễn biến tâm lý của em như sau:
- Chủ đích: canh để bán thoát khỏi vị thế mua không chủ động lần trước
- Theo dõi thị trường thấy diễn biến rất tốt: đầu giờ đỏ cuối giờ sáng xanh dần lên, tiền vào đều đặn. TCM thể hiện hơi ngon, giao dịch tại mỗi mức giá có chà qua xát lại cho hết cung chốt lời. Cảm thấy rất vững tin là đây mới là phiên đầu tiên bứt phá của em nó thôi.
- Đầu giờ chiều thị trường hơi trùng xuống, lập tức xuất hiện tâm lý sợ không chốt lời mau lại thành chốt lỗ, bán luôn tại 24.
Trong giao dịch bán lần này, cũng như giao dịch mua lần trước, đều có những xung đột giữa lý trí (phân tích và cảm nhận thị trường) và bản năng (tham và sợ). Kết cục là bản năng đã thắng. Hy vọng trong cuộc xung đột không bao giờ chấm dứt này, một ngày nào đó lý trí của mình sẽ thắng.
Đây chính là một nét em thấy rất hấp dẫn của TTCK, nơi thường xuyên cho em thấy rõ các bản năng tham và sợ của con người mình, và buộc em phải chiến đấu chống lại chúng. Trên đường đến khu công nghiệp nơi em làm việc, có rất nhiều những khu đô thị ma bị bỏ hoang. Lớp lớp những biệt thự đã xây thô, cất nóc chìm trong cỏ mọc lút đầu người. Đôi lúc trong ánh chiều tà nhập nhoạng từ xa trông như một nghĩa địa khổng lồ, cái nghĩa địa đã chôn vùi không biết bao nhiêu lòng tham mù quáng, bao nhiêu là tiền bạc và của cải... Nghĩ đến đấy lại thấy hết cả cơn tham...

Là một người tập tành theo HA như bác Bình Yên, em không dám phán xét gì bác, bởi vì em đã chính thức phá sản chỉ trong vòng 2 tuần vừa qua :12:

Em chỉ muốn nói rằng, đọc những bài của bác vừa qua, cách đánh của bác có lẽ hợp với TA hơn là FA. Và có lẽ bác cũng có thời gian để bám bảng, vậy nên bác chịu khó học TA, để có một "niềm tin", một "đạo" riêng của mình, đừng bơ vơ giữa dòng đời để rồi luôn phải nuối tiếc như vậy, dù bác có thâm niên hóng bao nhiêu năm đi chăng nữa.

Nếu như trước đây em có giới thiệu với bác Bình Yên một cuốn sách về TCDN căn bản, thì có bác nào thương tình chỉ giúp em và bác Bình Yên đây một vài cuốn sách về TA căn bản để chúng em có thể tự có được những nhận định riêng cho mình, một cách lý trí, chứ không chỉ thuần trên cảm giác như vậy nữa, em xin cảm ơn các bác :11:
vietcurrency forum là cái nôi sản sinh ra rất nhiều cao thủ TA qua những lời dạy của bang chủ.
Cần gì phải tìm kiếm sách, bác cứ tìm trong "Phòng Truyền Thống" hay "Tàng kinh các" là ra đủ những thứ cần học. Không hiểu đâu bác cứ đặt câu hỏi, em dám chắc sẽ có nhiều cao thủ giúp đỡ

@*** : Bác Ba Hoa ơi, comment của bác làm em rất cảm kích, thật đấy!:53::53::53: Nhưng mà bác đừng lo. Như ngay từ bài chào hỏi đã nói rõ, em chưa dám đặt kỳ vọng make money vào trò này. Đây đối với em còn đang là một cuộc dạo chơi lớn, một thú vui thôi. Tất nhiên khi nào tiền kiếm dễ quá thì em cũng chẳng từ chối việc xin các anh ý một ít đâu:36:
Để tồn tại và thành công ở bất cứ lĩnh vực nào đều đòi hỏi người ta phải rất chuyên tâm đúng không bác? Em xin chia buồn cùng bác về vụ cháy acc, nhưng giọng bác nghe bình tĩnh lắm :4:. Thị trường không quật ngã được tinh thần của bác thì bác sẽ sớm đánh bại được nó thôi.:fight:
Chắc bác là dân trong ngành tài chính rồi, bác đã có căn bản về FA, bây giờ trang bị thêm TA thì tốt quá. Nhưng nếu bác thấy TA hấp dẫn vì các bác VC dùng TA rất hiệu quả thì bác phải dè chừng đấy nhé, bởi vì các bác ở đây đã luyện công phu từ rất lâu rồi và em dám chắc các bác ấy bầm dập không ít đâu. FA, TA hay HA thì cũng chỉ là những công cụ cho người ta sử dụng thôi, quan trọng là bác phải định kế hoạch rõ ràng cho bản thân mình ấy. Có topic Chứng khoán dành cho gà của Mod Tú hay ghê á, nếu bác là gà thật thì vào đọc sẽ có khối cái hay ho đấy. Mà không biết bác có phải gà thật không nữa:102:
Thị trường mấy hôm nay tốt quá đi. Các anh mặt mẹt chịu khó giữ tiền ở lại độ tuần nữa và đừng có dọa bà con nhiều quá thì gà em sẽ mon men ra nhặt thóc.

:4: Không đùa nữa, bác @*** có thể giận thật đó.
Tiền vào quá là tốt ,quên hết cả sợ.
Mua lại PGS @26.6. Cuối giờ mua thêm một ít @27.3. Lý do: volume quá tốt.
Mua mới một ít CII @18.4. Lý do: 1. Hóng theo mod Tú, không biết mod có lạy mình như tế sao không nữa :21:. Lý do nữa là vùng giá này của CII khá vững và các câu chuyện bánh vẽ của em nó cũng tốt.
Tiền/cổ: 2/1. Đạn dược còn lại sẵn sàng để bình quân giá lên theo chiến thuật của bác số dài. :1:

Back