HA trading và chuyện buôn chứng của dân khu công nghiệp

Chẳng thấy tiền đâu, bán hết hàng về tk, chỉ chừa lại phần HPG golong và 1kFPT còn kẹt.
- Điều mình đã làm được: thắng được nỗi tiếc rẻ khi bán cổ mà chưa bị market dọa cho sợ vãi ra.
- Điều còn phải cố học: chỉ bán hàng đang trong xu thế lên khi nó bắt đầu đi xuống (bán bên kia đỉnh).
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!
không hề là tay mới chút nào nhé :) Cực kỳ rắn chắc và chuẩn xác
Chắc bác mới quay lại thị trường phải không ?????

p/s: cái tín hiệu giả ngày 16/6 đối với PGS thì ko phải chỉ có 1 mình bác cảm thấy oải để Bán .....hihi

không hề là tay mới chút nào nhé :) Cực kỳ rắn chắc và chuẩn xác
Chắc bác mới quay lại thị trường phải không ?????

p/s: cái tín hiệu giả ngày 16/6 đối với PGS thì ko phải chỉ có 1 mình bác cảm thấy oải để Bán .....hihi
Comment của Cô khiến cho em không phải vui, mà là rất vui:1:, thank you! Nó chứng tỏ chiến lược hóng theo những người giỏi và cải thiện kỹ năng của bản thân của em đã có những bước tiến đáng kể.
Đối với chứng, tất nhiên em không phải người mới. Em biết đến nó từ 2007 cơ mà! Nhưng mà mua bán hồi đó của em giống hệt cái topic Phượt tài chính của bác @engel ấy. Rồi đoạn thị trường sụp sau đó đã bẻ gẫy tất cả các ý chí ngoan cường nhất. Em vẫn nhớ như in cảm giác đang mê mệt ngủ bù sau khi làm ca đêm về thì nghe điện thoại reo, mắt vẫn nhắm quờ tay nghe thì chỉ nghe tiếng khóc hức hức. Đó là một ngày thị trường mở cửa như thường lệ với một đống dư bán sàn và hôm đó là tới thời điểm cô bạn em không thể chịu đựng được nữa. Cô không hiểu đâu, ngày đó tới đồng tiền lẻ cuối cùng bọn em đều dốc vào chứng. Ai mà cưỡng lại được 5% mỗi ngày chứ? Cần gì biết tới khái niệm rủi ro? Phòng em toàn chị em, rất nhiều người bị cuốn vào cơn điên dại hồi đó và hầu như tất cả đều bị đánh gục. Tuy em may mắn thoát ra trước và bảo toàn được mạng sống nhưng cũng bị nỗi sợ hãi chung làm cho tê liệt. Đến nỗi năm 2009 còn đi short ITA để suýt thần kinh cơ mà:109:!
Em chỉ mua bán thực sự từ đầu năm 2013 trở về đây, sau khi đã hóng rất nhiều và đã quyết định lựa chọn cho mình một mục tiêu và chiến lược phù hợp. Mục tiêu là chiến thắng được mình. Em có thể ở lại hoặc bước ra khỏi cuộc chơi nhưng em muốn điều đó là do em chủ động lựa chọn, không phụ thuộc vào market. Chiến lược thì như em đã nói, hóng theo những người giỏi nhất và cố gắng nâng cấp kỹ năng của bản thân mình.
Mua bán vừa rồi của em mà được Cô khen, toàn là vì em hóng theo mọi người ở đây cả. Mọi người đều nhận xét market đang tích lũy rất tích cực, vậy em chỉ đợi ngày có tín hiệu tiền vào là em vào hàng thôi. Bán cũng vậy, hôm thứ 5 @paven đã nhắc tới range 550-580 rồi, tới đó em cũng chỉ cần nhận thấy tiền yếu đi là bán hết hàng lướt sóng. Điều duy nhất em làm được là thắng được nỗi tiếc rẻ, bình thường cổ về chưa lỗ là em hay nấn ná lắm, ha ha, toàn đợi khi lỗ không chịu nổi rồi mới cắt thôi. Và ngay cả làm được điều này cũng là vì em đã đọc 1 post nào đó của bác Tí bên topic chứng khoán dành cho gà ấy, lỗi y chang vậy luôn.
Hihi, một lời khen của Cô cô mà làm cho em phấn khởi quá tuôn ra một tràng rõ dài:10:. Cũng là một cách em nhắc lại với bản thân thôi, mọi người thông cảm nhé! Một lần nữa xin cảm ơn tất cả đã cho em hóng:53::53::53:
P/s: Cảm ơn Cô đã nói cho em biết tín hiệu bán PGS hôm 26 là tín hiệu giả. Em còn chưa biết nó giả ở đâu đâu, nhưng việc khó cứ phải từ từ, hihi... cứ thấy trong lòng bất ổn là dừng lại đã.

P/s: Cảm ơn Cô đã nói cho em biết tín hiệu bán PGS hôm 26 là tín hiệu giả. Em còn chưa biết nó giả ở đâu đâu, nhưng việc khó cứ phải từ từ, hihi... cứ thấy trong lòng bất ổn là dừng lại đã.

ngày 16/6 chứ ko phải 26.
Muốn mua Gom lấy số lượng thì phải chủ động bán sát giá FL khi tt tạo LL.
Bạn đọc lại cmt của mọi nga ngày 16/6 để thấy sent. mrk ngày hôm đó http://vietcurrency.vn/threads/binh-lun-giao-dch-hang-ngay-2014-more-gains.571/page-445

p/s: trong VC mình rất hay, vì có khá nh mem đã từng có 1 thời lẫy lừng , rất hoành tá tràng Tk cá nhân khá lớn ( trên dưới 10 tỷ ) rồi qua nh thăng trầm của Market đến nay họ cẩ thận kiên nhẫn set up từng cái deal nho nhỏ với Profit vài % , nhưng rất chắc chắn. Và kinh nghiệm lẫn cảm giác tt rất tốt và chia sẻ cởi mở trên 4rum mà ko cần viện dẫn các lý thuyết sách vở hàn lâm nào khacs. :)

Last edited by a moderator:
Bán nốt FPT@46.9, chờ một cơ hội hôi của khác.
@Chán : Em cũng tiếc case DRC, vì cũng để mắt và định bụng em nó vượt vùng 45-46 thuyết phục thì nhảy vào, nhưng nhìn cái cơ cấu lệnh mua của nó cứ hãi hãi. Em này giống PGS ở chỗ còn đi lên thì trông lệnh mua rất lèo tèo, làm cho gà chẳng dám mua mà có tí cổ nào chỉ muốn vác ra bán. Đáng ra em phải luận ra từ tâm lý gà như mình mới phải. Thôi đành theo dõi cho quen vậy, hy vọng mình sẽ dần quen với tính nết của từng em :4:

@Chán : Em cũng tiếc case DRC, vì cũng để mắt và định bụng em nó vượt vùng 45-46 thuyết phục thì nhảy vào, nhưng nhìn cái cơ cấu lệnh mua của nó cứ hãi hãi. Em này giống PGS ở chỗ còn đi lên thì trông lệnh mua rất lèo tèo, làm cho gà chẳng dám mua mà có tí cổ nào chỉ muốn vác ra bán. Đáng ra em phải luận ra từ tâm lý gà như mình mới phải. Thôi đành theo dõi cho quen vậy, hy vọng mình sẽ dần quen với tính nết của từng em :4:

Đặc điểm này thường gặp ở nhóm cp ngành dược

Em cũng chưa quen với cách giao dịch của nó lắm bác ạ, thế nên nhìn nó chạy thì thấy ham hố thế thôi, chứ quay lại cũng đâu dám mua :D

Thị trường giống như cười vào mũi bọn loi choi như mình.
Vào 1 nửa tiền chia đều cho SSI và PVS. Lòng bắt đầu mơ đến những ngày huy hoàng đầu 2014.

Vào 1 nửa tiền chia đều cho SSI và PVS. Lòng bắt đầu mơ đến những ngày huy hoàng đầu 2014.
Game chọn giá đúng em toàn chọn sai, đau thật
Đang cơ cấu danh mục rồi oánh hàng thị trường cỡ SSI KBC FPT....

Game chọn giá đúng em toàn chọn sai, đau thật
Đang cơ cấu danh mục rồi oánh hàng thị trường cỡ SSI KBC FPT....
Kaka chào mừng bác số dài quay về phe chính nghĩa :1178: Just joking! Có những giai đoạn vào dây đen đó bác! Mặc kệ nó qua đi thôi!

Kaka chào mừng bác số dài quay về phe chính nghĩa :1178: Just joking! Có những giai đoạn vào dây đen đó bác! Mặc kệ nó qua đi thôi!
11 năm ấp chứng, chưa bao giờ tài khoản lại tăng kém vnindex (thua thì ko tính :D)
Uptrend vnindex đợt này tk của em tổng lãi có 5-7%. Phải nói là bách nhục

11 năm ấp chứng, chưa bao giờ tài khoản lại tăng kém vnindex (thua thì ko tính :D)
Uptrend vnindex đợt này tk của em tổng lãi có 5-7%. Phải nói là bách nhục
Lãi sao lại nhục, cứ có lãi là uki cái đã, lỗ mới nhục :)

:D

Lỗ cũng ko nhục mà nhục nhất là tìm hoài mà ko phát hiện ra lỗi sai điểm entry/exit của sys,
Thực ra điểm entry/exit ko sys nào hoàn thiện được đâu chị.

Vì nó phụ thuộc vào thế trận , mà mỗi lần lại thế trận khác nhau.

Sent from my iPad using Tapatalk

Phải công nhận là cái sense & phân tích thông tin của bác @Bình An rất tốt đấy :113: Đọc các tâm sự của bác em rất khoái.:41:
Bác sẽ sớm thành công vượt bậc thôi :113:

Cô cười thế này chắc là em chết trước cửa thiên đàng rồi :4:. Nhưng mà nhìn thị trường chung hôm đó là em kỳ vọng một nhịp giảm xuống nữa, FPT lại là hàng em định đánh ngắn thôi, phần go long em chuyển hết qua HPG rồi. Nên dù không lo lắm về cá nhân cổ, nhưng em vẫn thu tiền đánh ngắn về.
Có gì ngố cô chỉ giáo thêm cho em nhá :53::53::53:

Cô cười thế này chắc là em chết trước cửa thiên đàng rồi :4:. Nhưng mà nhìn thị trường chung hôm đó là em kỳ vọng một nhịp giảm xuống nữa, FPT lại là hàng em định đánh ngắn thôi, phần go long em chuyển hết qua HPG rồi. Nên dù không lo lắm về cá nhân cổ, nhưng em vẫn thu tiền đánh ngắn về.
Có gì ngố cô chỉ giáo thêm cho em nhá :53::53::53:
nếu xác định đánh ngắn, sao lại chọn FPT :101:
Vì mình biết những bạn TAer như @kephongtran hay Thần gió Mr4046 phải miệt mài gom giá 45 -45.5 mất 1 tháng

Back