BlueDiamond's Trading Diary

Hôm nay thị trường thế giới lại đỏ lửa kinh hoàng!Ai hấp tấp hai hôm vừa rồi có thể sẽ bị trả giá! Những lúc thế này lại nhớ đến thuyết con gián của bang chủ khi nhìn thấy con gián đầu tiên thì không có nghĩa chỉ có mỗi con đó! Cái mình cần lúc này là vẫn tiếp tục tỉnh táo và chờ đợi!:D

Lý thuyết con gián + Lý thuyết của thằng ăn trộm = Stratergy ạ ? :D
Mình không biết lý thuyết thằng ăn trộm vì mình chưa nghiên cứu! Nhưng mình biết cách để tránh rủi ro và đặt mình vào những tình huống có lợi!:)):)):))

Hai em PVC và PVS đều làm mình hài lòng, hàng hôm nay đã về tài khoản có thể bán bất kỳ lúc nào nhưng có lẽ lần này sẽ đánh theo trend hết trend mới ra, bài học của lần này là chọn hàng đã chạy chứ ko chọn hàng mình nghĩ là sẽ chạy.

Lối nghĩ trong downtrend và sideway là: an toàn trên hết. Vì vậy quy tắc là: không mua những mã đã tăng khá, không đua lệnh.
còn trong uptrend thì đúng như Blue nói.

Nhưng khổ nỗi, muốn vậy thì phải xác định được uptrend, trong khi vừa qua hầu hết vẫn phân vân nào V-Đ-V, nào sóng hồi, nào bẫy phân phối,...
bản thân anh cũng băn khoăn ghê gớm mỗi khi vào lệnh vừa qua, toàn lựa CP trên tiêu chuẩn: nếu có lỗ thì lỗ ít nhất ! đến khi CP về là bán ngay cho chắc ăn ! hic

Mãi đầu tuần này mới dám tin là đã uptrend. nhưng trong đầu vẫn vương vấn quy tắc "an toàn trên hết" !

Thực ra mà nói thì hai mã em mua cũng là hai mã cơ bản tốt và được nước ngoài nâng đỡ, cộng với nó cũng được thử lửa trong phiên điều chỉnh là hai con ngựa khỏe nên em mới mua đấy ạ còn nếu mà thị trường không như em nghĩ em sẵn sàng có phương án cưa chân bàn giảm giá vốn. Với những điều kiện chon như vậy thì mình cũng dễ xoay sở hơn trong bất kỳ trường hợp nào anh ạ.:D

Kỳ review lần này khối kẻ được và người mất, người mất là những người cố đu theo những hàng của ETF ở mức giá cao, còn người được chính là các quĩ ETF và những người theo hàng này nhưng đánh theo một cách bài bản.
Bài học của lần này vẫn là cách chọn hàng và chọn thời điểm ra hàng, xem ra việc tin ra là bán vẫn là một cách hữu hiệu8->

Em đoán là PVC và PVS, đúng mã nào ko bác?
P/s: đọc lại mới biết là đoạn trước bác cũng vào 2 mã này.

Last edited by a moderator:
dòng PV tăng tốt quá !
anh định chờ điều chỉnh thêm mới vào, nhưng kiểu này khéo lại phải mua đuổi thôi ! hic

Cái mà mọi người bất ngờ nhất trong đợt này là cái cách thị trường tạo đỉnh, trong các lần tạo đỉnh đều kèm tin tốt ra nhưng khối lượng tại đỉnh lại không lớn, mọi người hào hứng chờ tt kéo tiếp nhưng chuyện đó lại ko đến, khối lượng hàng cần ra thì đã được ra ở một đỉnh trước đó, tại đỉnh sau thì chỉ là khối lượng hàng cần ra nốt.
Trong những trận này chỉ do may mắn ở cách chọn hàng và kỷ luật đã cứu sống được mình, không thì cũng mất hết lãi, BBs ngày càng xảo quyệt, mình cũng ngày càng phải thích ứng dần.:D

Em cũng may mắn là chọn hàng mục tiêu theo ETF mà Colai gợi ý nên sóng xuống vừa rồi vẫn sống khỏe. Cái đỉnh 2 cũng cảnh giác cái phân kì rồi nhưng xác định là theo game ETF nên vẫn giữ tỷ trọng cao. Một lần không kỉ luật, may mắn là không phải trả giá nhiều.

Cái mà mọi người bất ngờ nhất trong đợt này là cái cách thị trường tạo đỉnh, trong các lần tạo đỉnh đều kèm tin tốt ra nhưng khối lượng tại đỉnh lại không lớn, mọi người hào hứng chờ tt kéo tiếp nhưng chuyện đó lại ko đến, khối lượng hàng cần ra thì đã được ra ở một đỉnh trước đó, tại đỉnh sau thì chỉ là khối lượng hàng cần ra nốt.
Trong những trận này chỉ do may mắn ở cách chọn hàng và kỷ luật đã cứu sống được mình, không thì cũng mất hết lãi, BBs ngày càng xảo quyệt, mình cũng ngày càng phải thích ứng dần.:D

Chị chỉ ko hiểu, với bề dày kinh nghiệm trade mà em lại có mã DMC trong danh mục... Đừng nói là trade cho vui trade để lấy cảm giác, 1 đồng cũng là tiền ... :)

Chị chỉ ko hiểu, với bề dày kinh nghiệm trade mà em lại có mã DMC trong danh mục... Đừng nói là trade cho vui trade để lấy cảm giác, 1 đồng cũng là tiền ... :)
Ha ha! Chị mình vừa đi chơi về chưa có quà mà đã mắng mỏ thằng em:)) Con đó em mua theo chart thui đang có lãi và sẵn sàng bán bất cứ lúc nào nên cũng không mặn nồng lắm.
Thank chị đã có một tóm lược về hoạt động của ETF, Những kiến thức tổng quát như vậy rất bổ ích cho việc đọc những trận đấu sau này!th_0012

Ha ha! Chị mình vừa đi chơi về chưa có quà mà đã mắng mỏ thằng em:)) Con đó em mua theo chart thui đang có lãi và sẵn sàng bán bất cứ lúc nào nên cũng không mặn nồng lắm.

Ngon qua ha. Chi ko thay lenh mua :(

Ặc! Chắc bác Lơn ngày xưa đi học hay cãi cô giáo lém!:D Hôm nọ em thấy bác bảo bác mua rất nhiều nên chị Colaido soi lệnh lớn ko tìm thấy em thì là đúng rồi, nếu nhìn lệnh lớn thì phải tìm ra bác chứ!:)):)):)) Em chỉ cần cốc cafe là happy rồi!
Tính em mà bị mắng mỏ là em sợ em khai ngay, lần trước bác mắng em về cách nhận định của anh Vietcurrency về MACD em cũng nhận lỗi ngay rồi còn gì mặc dù em vẫn biết là em nói đúng ý của anh ấy!=))=))=))
Em thì em nghĩ là khi ai đó góp ý cho mình là người ta có thiện tâm đối với mình thì sao mình không hân hoan mà đón nhận lấy, cuộc đời chẳng mấy khi được vậy!:D

Mặc dù chẳng giao dịch gì nhưng mình vẫn có cảm giác rất phê với thị trường, thực sự là thị trường này không có chỗ cho những sai lầm và chậm trễ ( Delay would mean defeat ) và mình sẽ luôn ghi nhớ điều này.

Mặc dù chẳng giao dịch gì nhưng mình vẫn có cảm giác rất phê với thị trường, thực sự là thị trường này không có chỗ cho những sai lầm và chậm trễ ( Delay would mean defeat ) và mình sẽ luôn ghi nhớ điều này.

Vậy mới có câu "Đứng ngoài cũng là một vị thế", đâu cứ phải mua bán mới có đc cảm giác thị trường đâu nhỉ..

Vậy mới có câu "Đứng ngoài cũng là một vị thế", đâu cứ phải mua bán mới có đc cảm giác thị trường đâu nhỉ..

Câu nói hay nhất năm ... để e về phóng to treo đầu giường ...keke

Back