BlueDiamond's Trading Diary

Đúng như chị Colaido đã nhận định một trận thủy triều đã xảy ra, Một bên cứ liên tục quăng hàng một bên lại liên tục mua vào, tùy theo góc nhìn của từng người người cho là tích cực,người cho là tiêu cực. Nhưng theo góc nhìn của mình mình nhận diện ra là người bán và người mua đều từ một phía và kết quả là họ bán thêm được 3 triệu cổ với giá cao.Cảm ơn các bạn tây đã cho mình xem show diễn của những người bán hàng đẳng cấp.
Mình vẫn quyết định giữ tài khoản ở trạng thái an toàn và bán sát từng bước đi của thị trường!

giao dịch hay nhất thuộc về các cp GMD, CTG, BVH , PVX , PVS trong cuộc review lần này, mùa chứng theo sổ sách thì 3 tháng mới xảy ra 1 lần. Em có thể lục lại gd các mã trên trong 2 tuần ( tính từ 15/3 đổ về trước ) , để xem xét tiếp cho mùa review lần sau . Những cơ hội ăn chắc có upside cho từng cp, với KL lớn thế này cũng là 1 lợi thế ko nên bỏ qua.

GL &GT

Last edited by a moderator:
Thị trường đợt này đã có sự chuyển mình nhất định không còn chuyện lên cả xuống cả như khi xưa nữa, nhiều cổ phiếu vẫn được nồng nhiệt chào đón trong khi một số cổ phiếu khác thì bị thờ ơ lạnh nhạt, nếu dùng ptkt phân tích về điểm số thì nhiều người hơi bị bất ngờ về đợt tăng này hay nghi ngờ là tăng để xả hàng, nhưng thực tế thì cổ phiếu được đánh giá là tốt hay làm ăn tốt thì nó mới tăng( Đây là theo tiêu chí đánh giá của các bạn tây và các bạn có tiền) nhờ tắc động của lực tăng này kéo theo một số cổ phiếu khác cũng tăng theo nhưng tuyệt nhiên chưa có sự hưởng ứng của hàng chợ. Có lẽ đây cũng là một xu thế mới khi có sự đổ bộ của các bạn chuyên nghiệp đến từ hải ngoại. Bởi vậy khi đầu tư để tập làm pờ rồ thì mình cũng nên chia ra làm hai khái niệm khi nào nên đầu tư hàng chợ và khi nào nên đầu tư hàng xa xỉ.

Chạm hỗ trợ rồi bật, nhưng chạm hỗ trợ dài hạn MA200 bật còn hay hơn. đơn cử như con PVD mình đã ngồi ngắm nghía rất lâu rồi mới chọn cuối cùng con PVD bật hay hơn con mình mua. Lại một bài học!:D

Chọn MA200 là điểm để mua cũng là 1 chiến lược hay, cá x em hay nhìn thêm phân kỳ giữa giá và RSI. Càng chắc ăn hơn :D

Tổng kết tháng: Đánh bốn trận( DRC, SAM, DXP quay lại DRC) Thắng 3 hòa 1, Hàng để dành cho tháng sau 01 lô SHB 6.6, 01 lô SHB 6.3.

Ơ hay, DXP cũng bán nốt rồi hả em :)

Ngay sáng mai lại khổ, vì chưa biết mua hay không mua nữa cho mà xem :))

Ơ hay, DXP cũng bán nốt rồi hả em :)

Ngay sáng mai lại khổ, vì chưa biết mua hay không mua nữa cho mà xem :))
Ở cái vùng biến động mạnh này em chọn cho mình chiến thuật đánh nhanh rút nhanh! Watch list luôn có sẵn hàng vào điểm ngắm là enter đủ mục tiêu là đi ra đánh thế cho nhẹ nhàng chị à!:D

Hôm nay chính thức chấm dứt trò lượm bạc cắc trước đầu xe container, cái thu được ko phải là mấy đồng bạc cắc mà là sự rèn luyện của bản thân trước cái thị trường đầy cạm bẫy này. To be or not to be:D

Hôm nay chính thức chấm dứt trò lượm bạc cắc trước đầu xe container, cái thu được ko phải là mấy đồng bạc cắc mà là sự rèn luyện của bản thân trước cái thị trường đầy cạm bẫy này. To be or not to be:D

Bán lun cả SHB roài hả e ??:)

Vâng! Em thấy chart HNX nó cứ bám dải lower band đi xuống nên em kinh quá chạy tuột cả dép chị à!:D

Vậy hãy nghỉ ngơi cho khỏe, tận dụng những ngày nghỉ lễ để F5 đầu óc và làm mới bản thân nhé :))

Thời gian nghỉ thật là dài và mình cũng có thêm thời gian để suy ngẫm về những điều đã qua, có những điều tưởng chừng đơn giản nhưng nếu thực hiện đúng thì sẽ đem lại hiệu quả một cách bất ngờ.
Vì thị trường Việt Nam chưa cho bán khống nên chỉ bàn về đánh lên.

Đánh lên trong up trend tỷ lệ thắng/thua: 80/20
Đánh lên trong sideway tỷ lệ thắng/thua: 40/60
Đánh lên trong down trend tỷ lệ thắng/thua: 10/90

Vậy mà trước đây luôn thích làm việc khó đánh trong bất kỳ thị trường nào và cũng được tặng thưởng khá nhiều huy chương đỏ ối cả ngực, may mà chưa được phong làm liệt sỹ. Điều này có nghĩa là trong thị trường side way và down trend mình đang chơi một trò chơi unfair và tỷ lệ gain nhỏ hơn tỷ lệ loss rất nhiều.
Làm thế nào để biết là thị trường vào up trend

Điều sơ đẳng nhất ở trong sách giáo khoa là đáy sau cao hơn đáy trước và đỉnh sau cao hơn đỉnh trước, cộng với một số thứ hầm bà làng nữa là +DI cắt -DI và bung nhau ra, ADX >25, MACD cũng có giao cắt, cỏ xanh mọc........
Ngày xưa luôn sợ vào hàng chậm thì nay xin khẳng định là ko bao giờ sợ chậm vì đã có up trend chắc cũng hàng tháng và chiến thuật buy on dip được vận hành
Ngoài ra dựa vào khối lượng cũng có thể hiểu được phần nào hướng đi của thị trường.

Chỉ vào 10% để thử nghiệm còn cái mình cần là khối lượng hàng kẹp phải được tiêu hóa hết lúc đó vào cũng chưa muộn!

Đã lâu ko kiếm được đồng nào nhưng cũng chẳng mất đi đồng nào, đơn giản là không tìm được điểm vào thôi đành chơi chứng ảo vậy
Mua 10 cổ DVP: lý do
- thăng dư vốn bằng vốn chủ sở hữu
-Là đối tượng săn lùng của các quỹ ngoại
-Có một vé hai chiều cho cổ đông vào ngày đại hội cổ đông trong tháng 6
Mua 10 cổ MPC: Lý do
-Sẽ ko có chuyện rời sàn trong năm nay
-CP Food thailand chào mua trong đợt phát hành tới cho cổ đông chiến lược

Back