Bình luận Bình Luận giao dịch hàng ngày - Nỗ lực phục hồi, tăng trưởng sau đại dịch trong nhiều thách thức.

Ở góc độ kinh doanh, Vinfast đúng thời điểm.
Ở góc độ tận dụng cơ hội ipo giá cao, Vinfast lỡ thời.
Phương án xử lý: chuyển phần lớn vốn góp thành nợ vay. Ví dụ trước kia vốn 3 tỷ đô, kỳ vọng định giá cty 60 tỷ đô. Thì giờ vốn 1 tỷ đô thôi, cho nợ 2 tỷ, định giá cty 20 tỷ đô. Vẫn 1 ăn 20 nhưng quy mô vốn đầu tư ít hơn và lãi ít hơn. Tất nhiên trong trg hợp phá sản thì tiền cho vay hay góp vốn đều toi như nhau. Nhưng như trên đã nói, đúng thời điểm, đúng xu thế và có lợi thế nên khả năng toi là thấp.
Góc độ Khởi Nghịp,
Vua thua thằng liều, miếng bánh quá lớn, lại có mỗi 01 người thống lĩnh thị trường (Musk đại đế - đang sợ chết bất đắc kỳ tử). Cứ thế, anh lao vào cuộc chơi, ban đầu làm việc 8h/ngày, sau thành 12h/ngày, sau lên 18h/ngày... cho đến khi tắt thở. Mô hình quen thuộc trong câu chuyện khởi nghịp là vậy, mọi dự đoán, phân tích đều trật đường ray...
Thí dụ: Munger với Bezos cười Musk đế, phán luôn là Musk đế phá sản. Giờ thực tế khác xa... Vậy nên khi Musk đế lên Top 1 người giàu, ảnh luôn cà khịa Munger và Bezos...haizzz
Giá cổ cánh ko phản ánh cái gì, ngoại trừ tâm sinh lý của những người mua-bán.
Thời điểm cũng không là cái gì, nếu không hành động.
=> Quan tọng nhất, anh là ai, đam mê anh bao lớn, anh làm việc bao nhiêu giờ/ngày, sẵn sàng từ bỏ gia đình cho công việc hay không? Nếu có, tôi khởi nghịp cùng anh. Được ăn cả, ngã mất hết.
Ps: Cái này là em đi hóng từ mấy tay tỉ phú $ bà tám online nha Chế, có gì ko đúng Chế mắng mí lão ấy, đừng mắng em...hihi

Thầy Sky có quen anh Lã Giang Trung ko ạ? Hình như anh ấy vẫn chưa nói hết sự thật khi lên sóng truyền thông? Nếu quen, thầy Sky thì thẩm hỏi thử ý ảnh với...
Người gì mà giỏi dữ, NAV bình yên trước sự đổ vỡ của thị trường.
Ko anh, chưa gặp, nhưng toàn bộ các cp khuyến nghị đầu năm đi vào máng lợn thì cũng ko đáng quan tâm làm gì, em giờ bo bo túi mình thôi.
Theo em nghĩ nhé, mọi quỹ nếu ko có 1 phong cách nào đó nổi trội như kiểu PYN, AFC, Mekong... hay nhiều xèng như DC thì đều chết ráo, khác thời điểm thôi. Vận ko khác dc.

Vấn đề nằm ở chỗ ấy, khuyến nghị nhưng ko mất tiền? Ảnh cắt lỗ rồi, hay xử lý ra sao? Em tò mò vãi ái luôn...
Anh cầm từ 1 củ $ trở lên thì tt ép anh cắt thôi, cứ tầm 10% là vuốt mắt enter chứ ko cần tài giỏi. Mà có đội ngũ hậu cần bán giùm mà lo gì. Khác biệt là lúc lên anh tìm dc cơ hội tỏa sáng thì mình lại gáy típ :21: nhưng phải còn tiền nhá. Chứ nhân tài đầy như SGI mà hết máo cũng xụi lơ thôi.

Theo em nghĩ nhé, mọi quỹ nếu ko có 1 phong cách nào đó nổi trội như kiểu PYN, AFC, Mekong... hay nhiều xèng như DC thì đều chết ráo, khác thời điểm thôi. Vận ko khác dc.
Kể cả 04 quỹ này rồi cũng chết, khác thời điểm thôi à. Trường tồn, em thấy có mỗi cái ETF chi phí thấp như Vanguard, nó chả có phong cách gì, ngoài việc biến mình thành một phần của Index.
:3D_40::3D_41::3D_42:

Vấn đề nằm ở chỗ ấy, khuyến nghị nhưng ko mất tiền? Ảnh cắt lỗ rồi, hay xử lý ra sao? Em tò mò vãi ái luôn...
Cắt lỗ khi NAV giảm gần 9%.
Có khi nào trường hợp của Lã Giang Trung sẽ giống như A7 nhưng ở phía ngược lại :1:
Đầu tiên hô cp tăng đến trời để dụ người khác vào, sau thấy mình nói hay quá nên bị ám thị luôn và còn có niềm tin mạnh mẽ hơn cả các follower :21:
Giờ anh Giang Trung sau khi cắt lỗ cũng tiện tay đẩy thị trường xuống phát. Giờ bà con cứ vào khen anh ấy sáng suốt, tình hình xấu lắm chắc kiểm định lại cái mốc " Tất cả những kẻ mua trên 500 đều phải chết" cho anh ấy có niềm tin bất diệt để short tất tay luôn đến 500 đê :21:

Hôm trước có trao đổi với @TTN về vụ xe điện này:
Anh Vova quá đen, lúc cả thế giới hồ hởi up trend bơm tiền mạnh, phấn khích với xe điện khi hàng loạt IPO thành công với giá không tưởng thì anh Vova không thể IPO nổi vì xuất phát chậm. :13:
Bây giờ khi cả TG thắt tiền tăng LS, TT down trend, xe điện IPO khó vì qua thời gian điên cuồng rồi thì anh Vova mới lật đật chuẩn bị xong hồ sơ xin IPO. :10:
Muốn tăng Sản lượng để đẹp hồ sơ, cải thiện dòng tiền thì gặp quả tắc supply chain, đặc biệt là chip thì... :18:
Thấy vụ nhảy vào SX ô tô của anh Vova nó từa tựa như anh Đức nổ bỏ BDS nhảy vào trồng cao su, mía, nuôi bò rồi lại chanh leo, ớt .... theo trend khi quá muộn, dễ đu đỉnh :105: dù ở mức độ khác nhau :1:
Túm cái váy lại anh chỉ giỏi làm BDS thôi. Xa rời cốt lõi là lâm vào mệt mỏi triền miên, còn nuôi nghiện dài...:105:
thầy làm cho Fo như chúng tui mất niềm tin vào DN vịt quá!
+ hôm rùi thì nói vụ mart làm ăn lỗ từa lưa dc anh mắm cứu
+ hôm qua nghe đồn (319) xe xăng lỗ 1 tỷ $
+ hôm nay quả ...đấm vãi chưởn thì thiếu hơi, thiếu cả ..chip
top one mà còn thế thì mấy thằng khác là thế nào ???:21::21::21:

Cắt lỗ khi NAV giảm gần 9%.
Có khi nào trường hợp của Lã Giang Trung sẽ giống như A7 nhưng ở phía ngược lại :1:
Đầu tiên hô cp tăng đến trời để dụ người khác vào, sau thấy mình nói hay quá nên bị ám thị luôn và còn có niềm tin mạnh mẽ hơn cả các follower :21:
Giờ anh Giang Trung sau khi cắt lỗ cũng tiện tay đẩy thị trường xuống phát. Giờ bà con cứ vào khen anh ấy sáng suốt, tình hình xấu lắm chắc kiểm định lại cái mốc " Tất cả những người mua trên 500 đều phải chết" cho anh ấy có niềm tin bất diệt để short tất tay luôn đến 500 đê :21:
Ảnh tài 1 cái là còn cho luôn cả timing nữa nhé: VNI về 850 vào Tháng 3-tháng 6 2023 :21:

thầy làm cho Fo như chúng tui mất niềm tin vào DN vịt quá!
+ hôm rùi thì nói vụ mart làm ăn lỗ từa lưa dc anh mắm cứu
+ hôm qua nghe đồn (319) xe xăng lỗ 1 tỷ $
+ hôm nay quả ...đấm vãi chưởn thì thiếu hơi, thiếu cả ..chip
top one mà còn thế thì mấy thằng khác là thế nào ???:21::21::21:
To khổng lồ mà đi nhầm thì cũng hẹo, bé tí hon nhiều khi nó lại cẩn trọng và dễ sửa :19:

Back