Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày: Chứng khoán phục hồi cùng nền kinh tế.

Bà Loan mắng cổ đông ghê gớm thế, chắc bị lôi vào ngồi đếm kiến nhỉ 🤣
Có mùi từ hôm kiện cáo với chị Lạn rồi Thầy, hỏi anh Bò về luật nhưng ảnh bỏ nghề. Mình check 6 tự, thấy hiện lên 3 Mộ, nên quan tâm theo dõi. Giờ có biển xanh sau nhà nữa...kinh là kinh là kinh.
=> FA cao xủ A7, like ko ốm...nhảy ra nhảy vào có mà thần kinh. Ôm ko lái mới là thần dược...hihi

Còn đây là oánh MBB, cũng giải ngân 20 củ/lần, khi RSI dưới 30 cắt lên trên, ôm tới chết. (code đn tự chế, ko rõ đúng ko?) @TuanMinh sp so sánh thử.

1. Tổng cộng 21 lần giải ngân: Tổng vốn giải ngân 420 triệu.

2. Giá vốn trung bình 8.4k/cổ, giá cuối tháng 6 là 22.2 => Lãi 672 triệu => Lãi kép: 9.71%/năm (sp check lại data các thứ... đn ko biết cách tính lãi kép trong môn DCA?).

Code như sau:

FixedDollarAmount = 20000;
Buy = IIf( Cross(RSI(14),30), sigScaleIn, 0 ); // increase position when RSI crossover 30
Sell = 0; // we do not sell
PositionSize = FixedDollarAmount;

View attachment 8393
tại sao phải là MBB? nếu trúng VNM hay VHM thì như thế nào a?

tại sao phải là MBB? nếu trúng VNM hay VHM thì như thế nào a?
Thì đi lùi cách xa vạch xuất phát chứ sao nữa Thầy, Thầy lấy code về check thử?
Cơ bản, how to pick a value stock? DCA là bộ môn sinh ra để chén Index SP500. Con này nó chỉ có 1 đường đi lên mà thôi. 😁😁😁

Thì đi lùi cách xa vạch xuất phát chứ sao nữa Thầy? Cơ bản, how to pick a value stock? DCA là bộ môn sinh ra để chén Index SP500. Con này nó chỉ có 1 đường đi lên mà thôi. 😁😁😁
dạ. Điều quan trọng vẫn là chọn mã & hold mãi mãi. Mà em cũng chỉ có niềm tin vào index để tránh rủi ro chọn sai mã cổ phiếu.

VN-Index mình khác biệt xa lắm SP500. Do SP500 up only thì DCA là chiến lược bất bại. Còn Index nhà mình loanh quanh cứ "vỡ òa" 1300 điểm thì vẫn còn loay hoay.
E đang nghĩ tới FUEVFVND. Đơn giản nhất là tháng nào cũng mua đều đều. Cách này sẽ diversify việc "mua đỉnh, bán đáy" trong dài hạn MIỄN là ETF này chỉ có 1 con đường đi lên

dạ. Điều quan trọng vẫn là chọn mã & hold mãi mãi. Mà em cũng chỉ có niềm tin vào index để tránh rủi ro chọn sai mã cổ phiếu.

VN-Index mình khác biệt xa lắm SP500. Do SP500 up only thì DCA là chiến lược bất bại. Còn Index nhà mình loanh quanh cứ "vỡ òa" 1300 điểm thì vẫn còn loay hoay.
E đang nghĩ tới FUEVFVND. Đơn giản nhất là tháng nào cũng mua đều đều. Cách này sẽ diversify việc "mua đỉnh, bán đáy" trong dài hạn MIỄN là ETF này chỉ có 1 con đường đi lên
Khó nhé, Thầy xem cách tính phí quản lý của Funds đã, mỗi năm bèo bèo mất 1%, hoặc 1.75%, chưa kể phí rút khỏi Quỹ trước hạn. Sau chục năm, rủi như NAV bọn này hồi quy về VNI chẳng hạn, có mà đứt cả chì lẫn chài.
Thầy ngâm cứu cách lập thành chỉ số SP500, con nào kéo SP500 tăng mãi...rồi về xứ Vịt, chọn cách xây rổ...thì hoạ may.
Nhưng, chơi kiểu này cũng như ku tí nhà mình nó bảo, Chán thí mù nội... Tâm lý ko chuẩn bị trước, kỳ vọng quá cao sẽ die ở cửa thiên đàn. hihi

Khó nhé, Thầy xem cách tính phí quản lý của Funds đã, mỗi năm bèo bèo mất 1%, hoặc 1.75%, chưa kể phí rút khỏi Quỹ trước hạn. Sau chục năm, NAV bọn này hồi quy về VNI, có mà đứt cả chì lẫn chài.
Thầy ngâm cứu cách lập thành chỉ số SP500, con nào kéo SP500 tăng mãi...rồi về xứ Vịt, chọn cách xây rổ...thì hoạ may.
Nhưng, chơi kiểu này cũng như ku tí nhà mình nó bảo, Chán thí mù nội... Tâm lý ko chuẩn bị trước, kỳ vọng quá cao sẽ die ở cửa thiên đàn. hihi
ETF thì k bị phí quản lý nhiều như bọn Quỹ mở ạ. Nó cũng như mã cổ phiếu mua bán trên sàn thôi. 1721364419018.png

ETF thì k bị phí quản lý nhiều như bọn Quỹ mở ạ. Nó cũng như mã cổ phiếu mua bán trên sàn thôi. View attachment 8419
Nhỏ lẻ nếu chưa giỏi tự buôn chứng thì mua CCQ của Diamond là không hề tệ 1 chút nào hết, hơn nhiều quỹ nội ngoại đó thầy 😊
YTD hôm nay của FUEVFVND là 25%, mức khá tốt so với đại đa số các quỹ khác trên chợ chứng Vịt.

ETF thì k bị phí quản lý nhiều như bọn Quỹ mở ạ. Nó cũng như mã cổ phiếu mua bán trên sàn thôi. View attachment 8419
Lấy 1% nhé anh. 50 năm mất 1/2 tài khoản. Nhưng nếu tự cơ cấu có khi mỗi năm mất hơn 1% phí nhảy nhót =))). Em cũng vote diamond. Hoặc tự mua hết nền kinh tế, loại bỏ các ngành già cỗi, tập trung vào tài sản thật.

Nhỏ lẻ nếu chưa giỏi tự buôn chứng thì mua CCQ của Diamond là không hề tệ 1 chút nào hết, hơn nhiều quỹ nội ngoại đó thầy 😊
YTD hôm nay của FUEVFVND là 25%, mức khá tốt so với đại đa số các quỹ khác trên chợ chứng Vịt.

anh so 6 tháng mới thế chứ dài hơn khéo oẳng... với cả quỹ nó vô tình thành lập đúng chân sóng 2020....

mới cả em nghĩ để tiết kiệm tiền chúng ta có thể tự mua 1 cái danh mục copy y hệt đỡ mất 0,8% ạ......

anh so 6 tháng mới thế chứ dài hơn khéo oẳng... với cả quỹ nó vô tình thành lập đúng chân sóng 2020....

mới cả em nghĩ để tiết kiệm tiền chúng ta có thể tự mua 1 cái danh mục copy y hệt đỡ mất 0,8% ạ......
Đang khuyến nghị với những người chưa có kinh nghiệm chọn cp hay buôn chứng mà...
Chứ up trend thế này nhiều chiến tướng đá hay mọi nhẽ lắm, x tk như bỡn ...

Đang khuyến nghị với những người chưa có kinh nghiệm chọn cp hay buôn chứng mà...
Chứ up trend thế này nhiều chiến tướng đá hay mọi nhẽ lắm, x tk như bỡn ...
Em khuyến nghị F0 chọn việc nhẹ nhàng hơn ạ, lên VC hóng anh Chim với thầy Sụt. Rồi làm 1 rổ tạm gọi là CS etf. Nhưng đợi sập mạnh cho có MoS hẳn mở quỹ. Hihi

Nói Thầy đừng giận, kiểu Old Dog như mình với Thầy, lại còn lỡ cắn crypto vào người. Bộ môn ETF sợ ko đu theo nỗi.
Dành cho F1, chả biết j về chart hay bctc, nó mới ổn áp. Mà kiểu tụi nhỏ, nó lại ham chơi, ko ham làm ăn, nó chán...bắt làm auto cho nó tự động chạy.

Em khuyến nghị F0 chọn việc nhẹ nhàng hơn ạ, lên VC hóng anh Chim với thầy Sụt. Rồi làm 1 rổ tạm gọi là CS etf. Nhưng đợi sập mạnh cho có MoS hẳn mở quỹ. Hihi
Cứ canh lúc TT sập tan nát như Covid 19 hay vụ Trái phiếu VTP thì mua gì chả x 2 TK, chạ cần hóng ai. Simple và nhẹ nhàng. TT Vịt bao giờ 2 năm chẳng có 1 con thiên nga đen to đùng như thế 🤣

Cứ canh lúc TT sập tan nát như Covid 19 hay vụ Trái phiếu VTP thì mua gì chả x 2 TK, chạ cần hóng ai. Simple và nhẹ nhàng. TT Vịt bao giờ 2 năm chẳng có 1 con thiên nga đen to đùng như thế 🤣
Dạ, nhưng CS etf sẽ out performance so với các etf khác ạ...kkk

TT chung khả năng gãy ạ các thầy. Thôi nghỉ ngơi vài tháng cũng hợp lý trước khi đón sóng Giáng sinh xanh
Anh chuyển style sang hàng rẻ / turn around thay vì followtrend đi anh. Khúc rồi kéo nhiều mã hơi quá. Thị trường thay đổi gu, mình cũng đổi thay.

Back