Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày: Chứng khoán phục hồi cùng nền kinh tế.

Dạ anh, mà giờ có vụ sinh trắc học, chuyển trên 10 củ sẽ phải đưa mặt mình vào thì phải? Chia ra mỗi lần ko quá 10 củ vẫn ok...kkk
Để em thử ngâm cứu chỗ này xem sao? Có phải mấy cụ dùng biện pháp này, kiểu 1 dao 2 lưỡi, vừa né lừa đảo, vừa né thuế hay ko ạ! Thk anh gợi ý ạ! :)))
Có hạn mức chuyen tien tối đa trong ngày mà.

Có hạn mức chuyen tien tối đa trong ngày mà.
20 triệu 1 ngày, ko cần sinh trắc. Ví dụ: 1 tỉ, mình chuyển 50 ngày là xong Thầy ạ (100 tỉ thì chuyển 5000 ngày, may là mình ko có tới 100 tỉ...nghèo và hạnh phúc. kkk). Có cái lấn cấn, là ko xác định được nguồn gốc của tiền từ đâu mà F1 có? Nếu làm chính trị, nó khui vụ né Thuế, thì dễ rớt đài như anh Chum năm 20xx lắm??? Còn ko thì thôi, chịu mất thuế thừa kế 10% cho nó sạch sẽ con đường???

Last edited:
Dạ, em thấy ai mà lời được từ mấy con em cút, cũng là phước báu cho họ ạ. Nói chung, giờ người lạ cũng như người quen, mong phước báu đến với mọi người. Phận mình, cứ an nhiên là ổn ạ!
Thầy nói giống sư Minh Tuệ thiệt rùi!

Đã bao giờ @Chán suy nghĩ về việc tích sản bằng sở hữu 1 phần các DN ưu tú để có nguồn thu nhập thụ động cho tuổi già thay vì start up ở đất nước này chưa? kiểu như thầy @xBuu cứ tích sản như mua vàng với cp ấy, mỗi năm xơi đôi tị từ cổ tức chẳng hạn? Lúc ấy mình đi chơi hay ngủ tiền nó vẫn đẻ ra tiền 😜
Em đang hướng đi theo hướng này, để riêng 1 tài khoản chỉ mua tích lũy dần hiện tại có 2 cách mua , 1 là cứ trích lương hàng tháng ra mua bất kể giá, dành cho người ko biết nhìn ta.
Còn e thì cho thêm tí muối vào, em chỉ mua khi cổ đó về rsi 30 :)).

Em đang hướng đi theo hướng này, để riêng 1 tài khoản chỉ mua tích lũy dần hiện tại có 2 cách mua , 1 là cứ trích lương hàng tháng ra mua bất kể giá, dành cho người ko biết nhìn ta.
Còn e thì cho thêm tí muối vào, em chỉ mua khi cổ đó về rsi 30 :)).
Lấy cái code này (Example 2) về chế cháo rồi test thử xem sao sp?
http://www.amibroker.com/guide/h_pyramid.htm

Đn test trường phái DCA, dùng con MBB làm mẫu, từ 06/2014 đến 06/2024, mỗi tháng bỏ vô 20 củ.
Chiến lược: Cứ đầu tháng quất, 3D, ôm tới chết. BOT nó tính ra như hình

1. Tổng cộng 120 lần giải ngân: Tổng vốn giải ngân 2.4 tỷ.

2. Giá vốn trung bình 7.88k/cổ, giá cuối tháng 6 là 22.2 => Lãi 4.3 tỷ => Lãi kép: 10.56%/năm (sp check lại data các thứ... đn ko biết cách tính lãi kép trong môn DCA?).
kkk

Lấy cái code này (Example 2) về chế cháo rồi test thử xem sao sp?
http://www.amibroker.com/guide/h_pyramid.htm

Đn test trường phái DCA, dùng con MBB làm mẫu, từ 06/2014 đến 06/2024, mỗi tháng bỏ vô 20 củ.
Chiến lược: Cứ đầu tháng quất, 3D, ôm tới chết. BOT nó tính ra như hình

1. Tổng cộng 120 lần giải ngân: Tổng vốn giải ngân 2.4 tỷ.

2. Giá vốn trung bình 7.88k/cổ, giá cuối tháng 6 là 22.2 => Lãi 4.3 tỷ => Lãi kép: 10.56%/năm (sp check lại data các thứ... đn ko biết cách tính lãi kép trong môn DCA?).
kkk
View attachment 8392
Còn đây là oánh MBB, cũng giải ngân 20 củ/lần, khi RSI dưới 30 cắt lên trên, ôm tới chết. (code đn tự chế, ko rõ đúng ko?) @TuanMinh sp so sánh thử.

1. Tổng cộng 21 lần giải ngân: Tổng vốn giải ngân 420 triệu.

2. Giá vốn trung bình 8.4k/cổ, giá cuối tháng 6 là 22.2 => Lãi 672 triệu => Lãi kép: 9.71%/năm (sp check lại data các thứ... đn ko biết cách tính lãi kép trong môn DCA?).

Code như sau:

FixedDollarAmount = 20000;
Buy = IIf( Cross(RSI(14),30), sigScaleIn, 0 ); // increase position when RSI crossover 30
Sell = 0; // we do not sell
PositionSize = FixedDollarAmount;

Còn đây là oánh MBB, cũng giải ngân 20 củ/lần, khi RSI dưới 30 cắt lên trên, ôm tới chết. (code đn tự chế, ko rõ đúng ko?) @TuanMinh sp so sánh thử.

2. Giá vốn trung bình 8.4k/cổ, giá cuối tháng 6 là 22.2 => Lãi 672 triệu => Lãi kép: 9.71%/năm (sp check lại data các thứ... đn ko biết cách tính lãi kép trong môn DCA?).

Code như sau:

Buy = IIf( Cross(RSI(14),30), sigScaleIn, 0 ); // increase position when RSI crossover 30

View attachment 8393
Thanks đại ca :)), máy tính em giờ máy mới không cài gì cả với cả em cũng ko down gì về máy vì đợt trước bị hack 1 lần tởn tới giờ =)).
Vì tính chất công việc nên giờ gần như e để máy trắng ko dùng phần mềm gì cả :)).

Code như sau:

View attachment 8393
Tiện a chán làm khó con bot thêm chút xíu thử xem :)).
Dùng
Buy khi RSI dưới 30 cắt lên trên, nhưng vì e là human nên e thêm tí cảm tính vào =)) ví dụ nếu ở lần rsi sau giá cho mua ko thấp hơn giá đã mua trước đó ít nhất 7% thì em không mua mà bỏ qua.
Sell 30% số lượng cổ phiếu mua theo ví dụ của anh là 20tr :)). khi rsi >=70 sau đó lủng <=60 ( kiểu nó đi lên chạm rsi >=70, sau đó giảm xuống)
Xem có gì khác biệt không ạ 😅. Và kèm thêm điều kiện tương tự mục mua :)), nếu ở lần rsi sau giá cho bán không cao hơn 5% so với giá bán trước đó thì không bán.
E chưa giỏi vụ phân bổ vốn lắm nên hiện tại e chỉ đang phân theo kiểu ví dụ có 1 tỏi thì em chia làm 10 phần mỗi lần em mua 100 tr thôi.

Last edited:
Tiện a chán làm khó con bot thêm chút xíu thử xem :)).
Dùng
Buy khi RSI dưới 30 cắt lên trên, nhưng vì e là human nên e thêm tí cảm tính vào =)) ví dụ nếu ở lần rsi sau giá cho mua ko thấp hơn giá đã mua trước đó ít nhất 7% thì em không mua mà bỏ qua.
Sell 30% số lượng cổ phiếu mua theo ví dụ của anh là 20tr :)). khi rsi >=70 sau đó lủng <=60 ( kiểu nó đi lên chạm rsi >=70, sau đó giảm xuống)
Xem có gì khác biệt không ạ 😅. Và kèm thêm điều kiện tương tự mục mua :)), nếu ở lần rsi sau giá cho bán không cao hơn 5% so với giá bán trước đó thì không bán.
E chưa giỏi vụ phân bổ vốn lắm nên hiện tại e chỉ đang phân theo kiểu ví dụ có 1 tỏi thì em chia làm 10 phần mỗi lần em mua 100 tr thôi.
Exit từng phần thì hồi xưa đn có 1 con rồi, nhưng nó exit theo target và trailing, chưa viết theo RSI.
Nhìn chung, hiệu quả có gia tăng, thì cũng ko tăng đáng kể, nếu điều chỉnh BOT (tham số) theo hướng này sp ơi. Theo kinh nghiệm cá nhân, hồi còn vọc code MT5: TA kiểu sách vở, chỉ mang lại kết quả bình thường, ko có gì nổi trội.
=> Mấy sp TA hay trích câu nói của Lý Tiểu Long, luyện 1 cú đá 10k lần sẽ làm cao thủ. Giờ có AI, nó coding giúp, thì luyện 1 cú đá 100k lần, cũng thấy hồi quy (chắc do AI trung học, nó chưa biết cách code của dân chuyên)... 🤪
=> FA có thể sẽ khác đó, nhưng FA làm sao backtest đây? Đn thường backtest FA thông qua các tay Tỷ Phú Đô La, ngồi đọc báo cáo nộp ủy ban, và dò vía xem họ oánh hiệu quả thế nào?
Ví dụ: Ngâm cứu anh Druckenmiller (thiên tài FA & TA), 10 năm qua ảnh biến 1 tỷ đô thành 3,7 tỷ đô, thấy cũng ghê. Nhưng nếu đem so với SP500, 1 tỷ đô biến thành 3,3 tỷ đô, thì cũng không thấy ghê gớm gì lắm, mà còn nhẹ nhàng hơn nhiều, nhưng có điều là Chán thí mù nội... Rồi ngó tiếp anh Bill Ackman (cũng FA gộc, tiểu WB), 1 tỷ đô biến thành 2,6 tỷ đô, thua luôn SP500 ấy chứ.😂😂😂

Exit từng phần thì hồi xưa đn có 1 con rồi, nhưng nó exit theo target và trailing, chưa viết theo RSI.
Nhìn chung, hiệu quả có gia tăng, thì cũng ko tăng đáng kể, nếu điều chỉnh BOT (tham số) theo hướng này sp ơi. Theo kinh nghiệm cá nhân, hồi còn vọc code MT5: TA kiểu sách vở, chỉ mang lại kết quả bình thường, ko có gì nổi trội.
=> Mấy sp TA hay trích câu nói của Lý Tiểu Long, luyện 1 cú đá 10k lần sẽ làm cao thủ. Giờ có AI, nó coding giúp, thì luyện 1 cú đá 100k lần, cũng thấy hồi quy (chắc do AI trung học, nó chưa biết cách code của dân chuyên)... 🤪
=> FA có thể sẽ khác đó, nhưng FA làm sao backtest đây? Đn thường backtest FA thông qua các tay Tỷ Phú Đô La, ngồi đọc báo cáo nộp ủy ban, và dò vía xem họ oánh hiệu quả thế nào?
Ví dụ: Ngâm cứu anh Druckenmiller (thiên tài FA & TA), 10 năm qua ảnh biến 1 tỷ đô thành 3,7 tỷ đô, thấy cũng ghê. Nhưng nếu đem so với SP500, 1 tỷ đô biến thành 3,3 tỷ đô, thì cũng không thấy ghê gớm gì lắm, mà còn nhẹ nhàng hơn nhiều, nhưng có điều là Chán thí mù nội... Rồi ngó tiếp anh Bill Ackman (cũng FA gộc, tiểu WB), 1 tỷ đô biến thành 2,6 tỷ đô, thua luôn SP500 ấy chứ.😂😂😂
Chính xác là khó có thể dùng FA hiện tại để nhìn về tương lai, ko có niềm tin
chứ nếu tỷ suất đó 1 tỷ mua FPT 10 năm trước giờ cũng có 26 tỷ rồi anh
Nên cái khó là tìm ra DN có lợi thế tăng trưởng mạnh mẽ qua các năm trong tương lai và kiên định nắm giữ ko?

:))) cơ bản là a qua hết các giai đoạn rồi đúng hem 🤣

Chính xác là khó có thể dùng FA hiện tại để nhìn về tương lai, ko có niềm tin
chứ nếu tỷ suất đó 1 tỷ mua FPT 10 năm trước giờ cũng có 26 tỷ rồi anh
Nên cái khó là tìm ra DN có lợi thế tăng trưởng mạnh mẽ qua các năm trong tương lai và kiên định nắm giữ ko?
Không sao cả Thầy Sụt, những cái mình nhìn, là cái của người khác, dựa trên số liệu của người khác, ko mang lại Hạnh Phúc Truly.
Giống như Thầy hay nói, chỉ tin vào bản thân => Tìm ra cái gì đó, khiến cho mình thấy Hạnh Phúc là ok. Mấy cái kia, ngó để tham khảo, tiết kiệm thời gian luyện 10k cú đá (biết chọn cú đá để luyện 10k lần) !!! :)))

:))) cơ bản là a qua hết các giai đoạn rồi đúng hem 🤣
Dịch là 1 vòng tròn, những cái đã qua, rồi sẽ quay lại đi tiếp... bề ngoài giống nhau, nhưng bên trong sẽ khác nhau sp ơi (ví dụ: Dương bọc Âm, hay Âm học Dương, cuối cùng cùng quy về 8 quái...kkk).
Nhưng, đương nhiên sẽ có những trường hợp ngoại lệ. Sẽ có những nhân vật xuất chúng, truyền cảm hứng cho ta ngâm cứu kỹ lưỡng hơn. Chứ như cụ WB, 10 năm nay, biến 1 tỷ đô thành 2,8 tỷ đô, thua luôn tỷ suất của anh Druckenmiller...mà báo trí truyền cảm hứng APPL dữ dội (chắc do deal bet to hơn, tỷ trọng DM lớn hơn...kiếm nhiều tiền hơn, ko tính % Per trên số vốn giả định là 1 tỷ đô)

Dịch là 1 vòng tròn, những cái đã qua, rồi sẽ quay lại đi tiếp... bề ngoài giống nhau, nhưng bên trong sẽ khác nhau sp ơi (ví dụ: Dương bọc Âm, hay Âm học Dương, cuối cùng cùng quy về 8 quái...kkk).
Nhưng, đương nhiên sẽ có những trường hợp ngoại lệ. Sẽ có những nhân vật xuất chúng, truyền cảm hứng cho ta ngâm cứu kỹ lưỡng hơn. Chứ như cụ WB, 10 năm nay, biến 1 tỷ đô thành 2,8 tỷ đô, thua luôn tỷ suất của anh Druckenmiller...mà báo trí truyền cảm hứng APPL dữ dội (chắc do deal bet to hơn, tỷ trọng DM lớn hơn...kiếm nhiều tiền hơn, ko tính % Per trên số vốn giả định là 1 tỷ đô)
Em thấy cái phần quản lý vốn mới khó ấy chứ =)), cục tiền to nó khó hơn cục tiền nhỏ mà 😅

Em thấy cái phần quản lý vốn mới khó ấy chứ =)), cục tiền to nó khó hơn cục tiền nhỏ mà 😅
Chuẩn đấy. Giả sử giao cho @Chán 1000 tỷ ++ mà cứ loi choi suốt ngày với TA, T+ xem, không có tăng nav được đều và bền đâu. Thật đấy.
Các thầy cứ chê lãi cỡ 20%/năm là nhỏ nhưng cứ thử lập DN ra rồi vận hành xem, kiếm được RoE> 20% chả lòi mắt bạc hết cả tóc ấy chứ 😂 😅

Chuẩn đấy. Giả sử giao cho @Chán 1000 tỷ ++ mà cứ loi choi suốt ngày với TA, T+ xem, không có tăng nav được đều và bền đâu. Thật đấy.
Các thầy cứ chê lãi cỡ 20%/năm là nhỏ nhưng cứ thử lập DN ra rồi vận hành xem, kiếm được RoE> 20% chả lòi mắt bạc hết cả tóc ấy chứ 😂 😅
Đúng ạ :)) e đang trải nghiệm dần qua =)) , a có kinh nghiệm cho e xin chút với , phân bổ vốn làm em rối hết cả lên.
Vốn to chỉ cần 1 năm >=15% nhưng đều đặn mỗi năm thì lãi kép cộng dồng lên nó khiếp nữa. Nhìn gần vài năm ko nhiều chứ liền tục vậy tầm 20-30 năm là khác hẳn ạ.

Back