Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2016 ( cuộc chiến tiếp diễn....)

Status
Not open for further replies.
Mình tham gia TT từ năm 2007, thời kỳ đầu cũng tham gia diễn đàn và hầu như chỉ hóng nhận định của các bậc tiền bối. Rồi mình nhận ra không có bậc thánh trên thị trường chứng khoán để chỉ theo hóng rồi thành công. Ở giai đoạn thị trường tăng trưởng nhìn chung mọi người đều kiếm được tiền và ai lôi kéo được đám đông hoặc theo kịp dòng chảy của tiền thì sẽ thu lợi lớn hơn.
Nhưng trải qua các giai đoạn thăng trầm, thậm chí là khủng hoảng của thị trường thì mình nhận ra thành công bền vững chỉ có thể là kết quả của cả môt quá trình lao động nghiêm túc, nó đòi hỏi người tham gia phải có được tầm nhìn và sự hiểu biết thấu đáo về doanh nghiệp.

Sau này khi VC mở lại, mình đọc bài trên diễn đàn mà đôi lúc thấy tức lắm. Suốt ngày phán đoán thị trường tăng hay giảm, giá đô la, giá xăng, lãi suất, rồi chỉ số DJ.... vân vân và vân vân để rồi hò nhau chạy hay mua. Cảm giác nhà đầu tư phải là 1 bậc kỳ tài thần thông quảng đại, không những cái gì xảy ra cũng biết mà còn phải biết dự đoán đúng hàng hà sa số các vấn đề sẽ xảy ra nữa cơ.
Lúc đó mình đã có cách đầu tư khác và kiếm được tiền mà chẳng cần biết gì về tất cả những cái đó cả, chỉ quan tâm đến NAV của mình( tự đặt ra nguyên tắc là nếu NAV âm 10% so với đỉnh thì tất toán TK)
Đó là: mua các công ty làm ăn tốt qua nhiều năm, có tài sản ngầm với mức P/e chỉ 4-6 lần thôi cộng với theo đánh giá của mình là ít nhất cũng duy trì hđkd hoặc phát triển tốt hơn và bán nó khi nó tăng lên gần mức P/E khoảng 8 hoặc thấp hơn P/E của TT chung .(Việc quyết định bán ở mức đó là có lần mình tâm sự với cậu em là sao cổ của mình chọn tốt thế mà thị trường chả quan tâm gì, giá tăng vật vã trong khi hàng thị trường tăng ầm ầm thì được nó giải thích cho cái hạn chế của DN đó là ít thông tin, thanh khoản kém không thể tạo sóng nên tiền lớn không vào, và đây chính là nguyên nhân căn bản mình không theo kịp khi thị trường trở lên đặc biệt yêu thích loại cổ này và đẩy nó lên mức không tưởng)

Ban đầu chỉ muốn chia sẻ 1 chút thôi như 1 cách trả ơn cuộc đời. Nhưng thật tệ là sau này lại coi nơi đây như nhà và mọi người như bạn thành ra càng ngày càng khó dứt. Mà tính mình đã nói là nói thật, đã chia sẻ là thực tình, vậy để kín đáo thì tốt nhất là giữ khoảng cách. Cho dù gần đây thấy VCers thật tệ và bản thân mình liên tiếp mắc sai lầm nên trong lòng rất muốn quay trở về với con người mình ngày trước, cô độc và tĩnh lặng để sáng suốt hơn mà chưa vẫn chưa làm được.
Mỗi người đều có lý trí và ý chí của mình . Miễn sao là kiếm dc tiền vì như 1 câu nói kinh điển : tất cả đều đang xây lâu đài trên cát như nhau cả .

sp mua, cản bán; các cp dạng này từ sình lầy ngoi lên, thâp diện mai phục; chưa phải lúc hold
có tiếc thì cho 1/2 đi trước:1cool_byebye:
Cãi thánh Nhang ăn vả vỡ alo :2cool_beated: .Nhưng rất tiếc đang vỡ hợp đồng nên từ lúc Giáo chủ cho bó nhang kg xem bảng đươc.Mà mình thì có tật kg nhìn bảng là kg thích mua bán. trừ khi TP kha khá.để mai ngắm vậy.thứ 6 thường giảm cả làng rồi.:2cool_sad:
ngày 22.09.2016 colaido tái xuất, vcers đầy tâm tư... thêm a chim đi ngắm lúa mùa bão :2cool_after_boom:
cators hội tụ >>> ngày 23.09.2016 thị trường sụp đổ (do 2 ac trên nhá)
:24:
:24:
U hu hu thế này thì các loại K F V H xx của mình đi viện hết rùi. lại về cái máng nhợn mất thôi:3D_59:

Cãi thánh Nhang ăn vả vỡ alo :2cool_beated: .Nhưng rất tiếc đang vỡ hợp đồng nên từ lúc Giáo chủ cho bó nhang kg xem bảng đươc.Mà mình thì có tật kg nhìn bảng là kg thích mua bán. trừ khi TP kha khá.để mai ngắm vậy.thứ 6 thường giảm cả làng rồi.:2cool_sad:

U hu hu thế này thì các loại K F V H xx của mình đi viện hết rùi. lại về cái máng nhợn mất thôi:3D_59:
chị có thgian thì ráng dòm kỹ FCM, vẫn có khả năng chuyển sang uptr :1cool_byebye:
giờ chẻ giá 10 đồng, theo dõi gd mấy bé tí tẹo này khó :1:

Kết hợp 2 cái lại đi Chị, vẫn chia sẻ thật lòng nhưng ko thẳng tuột, vẫn mua những cổ theo tiêu chí của mình nhưng không phải toàn bộ acc. Nếu nói về TTCK là nói về diễn biến TT phi logic, mặc dù nó lại dựa trên logic để tồn tại.
Viết tự sự nên đọc có vẻ lâm li bi đát thế thôi chứ vưỡn ổn mà. TK thì hơn chục mã và không có mã nào chiếm đến 25% cả nên that's ok.

Last edited:
...
Ban đầu chỉ muốn chia sẻ 1 chút thôi như 1 cách trả ơn cuộc đời. Nhưng thật tệ là sau này lại coi nơi đây như nhà và mọi người như bạn thành ra càng ngày càng khó dứt. Mà tính mình đã nói là nói thật, đã chia sẻ là thực tình, vậy để kín đáo thì tốt nhất là giữ khoảng cách. Cho dù gần đây thấy VCers thật tệ và bản thân mình liên tiếp mắc sai lầm nên trong lòng rất muốn quay trở về với con người mình ngày trước, cô độc và tĩnh lặng để sáng suốt hơn mà chưa vẫn chưa làm được.
Mình quan sát thấy Chị tay to là 1 trường hợp được nhiều VCers quý mến và giúp đỡ thật lòng nhất mà vẫn nói câu đậm đậm trên thì .....

Mình quan sát thấy Chị tay to là 1 trường hợp được nhiều VCers quý mến và giúp đỡ thật lòng nhất mà vẫn nói câu đậm đậm trên thì .....
Em gọi kiểu của chị ấy là hội chứng lòng kiêu hãnh bị tổn thương .
Tài năng , vị thế , mối quan hệ tốt với giới cao sang và cảm thấy đúng ra mình có thể tốt hơn và tốt hơn nhiều người . Lòng kiêu hãnh chứng tỏ mình sẽ đúng .
Cái này là em phân tích cơ sở tâm lý chia sẻ 2 năm . Ko phải khó chịu chuyện lãi lỗ mà thực ra là nhu cầu thể hiện sự tự do vượt trội thể hiện qua tự do tài chính chưa quá lớn như chị ấy mong đợi . Dặn lòng biết đủ là đc nhưng ko chấp nhận thế là đã đủ .

Tài năng , vị thế , mối quan hệ tốt với giới cao sang và cảm thấy đúng ra mình có thể tốt hơn và tốt hơn nhiều người . Lòng kiêu hãnh chứng tỏ mình sẽ đúng .
Cái này là em phân tích cơ sở tâm lý chia sẻ 2 năm . Ko phải khó chịu chuyện lãi lỗ mà thực ra là nhu cầu thể hiện sự tự do vượt trội thể hiện qua tự do tài chính chưa quá lớn như chị ấy mong đợi . Dặn lòng biết đủ là đc nhưng ko chấp nhận thế là đã đủ .
Giống cảm nhận của mình thế.
Mấu chốt chỉ là cái Tôi quá lớn mà thôi, và khi nó bị tổn thương sinh ra ức chế.
Tôi lớn nên ít khi chịu mình sai, và luôn ép TT theo ý mình.
Tôi lớn nên khó học hỏi được thêm, khó nâng cao trình độ trong 1 TT luôn vận động tiến hóa không ngừng.
Tôi lớn nên hay nhìn vào những thành công trong quá khứ mà ít để ý rằng, thành công trong quá khứ không phải là điều kiện cần và đủ hay 1 đảm bảo cho thành công trong tương lai.

Haiz . Đánh chứng tk cá nhân mà cứ đi giải trình vs cả làng là điều đại kỵ . Ko tính thắng thua nhưng chị nên coi lại 1 trong các lời khuyên của Soros và câu trả lời của Buffett vs sinh viên .
Hì,thuộc sách nhở?Có ước mơ trở thành 2 SR+W.B chăng?ĐB làm xong ,ăn xong viết thành sách cho ngáo chứng đọc và học đòi theo...
Tớ thì vừa chơi,vừa show online,vừa có tiền,vừa cấy implant :D...Lạ 1 điều là tớ càng show online là càng kiếm nhiều tiền hơn là các deal giấu như mèo giấu c.ứt...ko biết chú thì sao nhỉ?
Mà có quái gì phải giấu,những thứ ngta show chỉ vì đối với họ chẳng có gì quan trọng hay có quái gì phải nói dối?thứ mà chú cho là to tát theo sách của 2 ĐB kia!
@TTN :Pha...phôi pha đi chị,cứ thoả mái như chị đã từng thế,..G9!

Last edited:
Qua nhiều cmt của chị @TTN,mình thấy đánh giá trên của chú ko phải,...chú hiểu chứ?Tuy là 4r ảo nhưng cần tôn trọng và ko nên có đánh giá như trên.!

Last edited:
vầng tks a, với trade cp thì klgdtb quá ít hoặc quá cao so với kl tự do và vol khập khiễng >>> có vấn đề
e thì con cò be bé nên ko ngại vụ size với lái như trên ợ:1cool_byebye:
có ai thấy a @becks2367 ko nhỉ, hqua mới khoe thùng thuốc nổ +30% mà:19:
Tôi chê anh khi cổ sàn thì đem ra nói...10k trà đá thuốc lào 4.940...hiện đang +22.27%...mời anh theo dõi:19:

Hì,thuộc sách nhở?Có ước mơ trở thành 2 SR+W.B chăng?ĐB làm xong ,ăn xong viết thành sách cho ngáo chứng đọc và học đòi theo...
Tớ thì vừa chơi,vừa show online,vừa có tiền,vừa cấy implant :D...Lạ 1 điều là tớ càng show online là càng kiếm nhiều tiền hơn là các deal dấu như mèo dấu c.ứt...ko biết chú thì sao nhỉ?
Mà có quái gì phải dấu,những thứ ngta show chỉ vì đối với họ chẳng có gì quan trọng hay có quái gì phải nói dối?thứ mà chú cho là to tát theo sách của 2 ĐB kia!
@TTN :Pha...phôi pha đi chị,cứ thoả mái như chị đã từng thế,..G9!
Nếu em của năm trước thì sẽ gân cổ lên cãi , năm trước nữa thì sẽ tranh luận thua đủ đến cùng , năm trước nữa nữa thì nói chuyện mà 3 năm sau xem lại cười khẩy thằng trẻ trâu . Nên năm nay em đã thay đổi , chúc anh chị ngủ ngon !

VN mình gần đây mới phát triển thêm 1 ngành nghề mới đó là : xử lý khủng hoảng truyền thông rất nhiều các Tía Má chủ doanh nghiệp to tổ bố lâu nay bị rỗng khoản này , đến 1 cty NN như VNPT còn mời chào trải thảm đỏ đưa rước a.THái Hòa về ngồi ghế HĐTV ( HĐQT ), trước đó anh í đã ngồi ở FPT.
Và sau gần 2 năm tranh cãi kịch liệt, hết luận vào rồi luận ra vòng quanh chữ nghĩa cuối cùng Bộ văn hóa Thể thao và du lịch cũng đã chắp bút trình Thủ Tướng phê duyệt đề án Phát triển Công nghiệp Văn Hóa - Công nghiệp Sáng tạo
http://thuvienphapluat.vn/van-ban/V...ep-van-hoa-Viet-Nam-den-2020-2016-322023.aspx

Nếu em của năm trước thì sẽ gân cổ lên cãi , năm trước nữa thì sẽ tranh luận thua đủ đến cùng , năm trước nữa nữa thì nói chuyện mà 3 năm sau xem lại cười khẩy thằng trẻ trâu . Nên năm nay em đã thay đổi , chúc anh chị ngủ ngon !
Mới gặp em có mấy tháng mà đã tiến bộ theo năm đấy?!Chúc mừng em!Chúc em hãy sống thật với mình,và đừng tự huyễn hoặc..!G9!

Last edited:
Status
Not open for further replies.
Back