Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2015 - Make Money, Keep Money & Repeat

Status
Not open for further replies.
Có một điều em thắc mắc là dù theo gì đi nữa(TA hay FA) thì TT cũng không bao giờ vận động theo 1 phương thắng đứng ,tại sao mỗi lần điều chỉnh 5-10%(được coi là sự giao động bình thường của thị trường,không phải dấu hiệu đảo chiều) các bạn lại mất bình tĩnh hay thậm chí chuyển ngay trạng thái bi -lạc được?
Theo e là do tâm lý mỗi người thường hay bị ảnh hưởng bởi vị thế của họ nhiều khi thiếu khách quan khi nhìn nhận sự việc
Giống e đang cầm hàng nên vẫn lạc quan :(((

Bác nói đúng quá, thỉnh thoảng lại tự hỏi mình mất nhiều thời gian cho thứ đau đơn này có đáng không :(
Rốt cuộc cách chơi hợp với tính cách mới là quan trọng nhất :). Giờ em thấy chơi chứng khoán nhàn tâm thực sự mới là thứ cần hướng đến :D
Thầy @Cào Cào cũng nhận ra điều này. Cuộc sống có nhiều điều cho mình hưởng thụ, cứ gì cứ phải chiến thắng thị trường trong mọi giai đoạn mới hạnh phúc đâu

Theo e là do tâm lý mỗi người thường hay bị ảnh hưởng bởi vị thế của họ nhiều khi thiếu khách quan khi nhìn nhận sự việc
Ý em là đã để mình quá phụ thuộc vào hành động nhất thời của người khác,không đại diện cho xu hướng thị trường hay nền tảng doanh nghiệp.

Mình cũng nói luôn là tỷ trọng cổ của mình khá cao nhưng hiện tại theo chart thì vẫn trong giai đoạn điều chỉnh

Có một điều em thắc mắc là dù theo gì đi nữa(TA hay FA) thì TT cũng không bao giờ vận động theo 1 phương thắng đứng ,tại sao mỗi lần điều chỉnh 5-10%(được coi là sự giao động bình thường của thị trường,không phải dấu hiệu đảo chiều) các bạn lại mất bình tĩnh hay thậm chí chuyển ngay trạng thái bi -lạc được?
Vấn đề tâm lý. Nhiều người muốn ăn tất từng con sóng lên xuống với market, với mọi dao động của CP, do vào lạc nhịp, do margin quá nhiều ...

Last edited:
Công bằng mà nói, thị trường đã đi gần hết một chu trình tăng giá :đầu tiên là BVH,VCB...của chị Cỏ, sau là đến hàng cơ bản tốt của anh Chim_non và giờ là những kẻ bị bỏ rơi cuối cùng là hàng đầu cơ lên tiếng thì cũng là đoạn cuối 1 sóng tăng.Nhưng em vẫn giữ 100% cổ phiếu vì em vẫn đang tin vào sự đi lên tất yếu của cả nền kinh tế cũng như sự vững mạnh của doanh nghiệp em đầu tư.Tất nhiên mất 10% TK thì em lại cũng chào các bác, em ngược.

Công bằng mà nói, thị trường đã đi gần hết một chu trình tăng :đầu tiên là BVH,VCB...của chị Cỏ, sau là đến hàng cơ bản tốt của anh Chim_non và giờ là những kẻ bị bỏ rơi cuối cùng là hàng đầu cơ lên tiếng thì cũng là đoạn cuối 1 sóng tăng.Nhưng em vẫn giữ 100% cổ phiếu vì em vẫn đang tin vào sự đi lên tất yếu của cả nền kinh tế cũng như sự vững mạnh của doanh nghiệp em đầu tư.Tất nhiên mất 10% TK thì em lại cũng chào các bác em ngược.
cái xoay tua chị nói, nó xuất hiện trong từng nhịp sóng tăng. Nhịp này từ 29/06 tới hôm nay bọn đầu cơ mới tăng.
Xu thế tăng trung hạn (với e tính = tháng) thì chưa hết. Còn xu thế dài hạn thì lại càng chưa có cái gì để hết cả (cái này căn cứ nhiều vào FA hơn)
Chart HNX có vẻ lại muốn tạo 2 đáy, từ 29/06 tớ giiờ, đầu cơ 3 lần lừa đảo, lần này ko tin có khi nó tăng thật

Em thì quan điểm đơn giản test đỉnh 640 không qua và vol giảm tiền giảm thì là khó kiếm được tiền. Thị trường nhiều tin tốt mà tiền không có thì cũng không thể hấp thụ hết cổ phiếu muốn chốt lời được. Rất khó đoán nó còn chạy tiếp hay không nhưng em nghĩ Mua cao bán cao chỉ rành khi thị trường up mạnh và dòng tiền vào mạnh thôi ah.

Công bằng mà nói, thị trường đã đi gần hết một chu trình tăng giá :đầu tiên là BVH,VCB...của chị Cỏ, sau là đến hàng cơ bản tốt của anh Chim_non và giờ là những kẻ bị bỏ rơi cuối cùng là hàng đầu cơ lên tiếng thì cũng là đoạn cuối 1 sóng tăng.Nhưng em vẫn giữ 100% cổ phiếu vì em vẫn đang tin vào sự đi lên tất yếu của cả nền kinh tế cũng như sự vững mạnh của doanh nghiệp em đầu tư.Tất nhiên mất 10% TK thì em lại cũng chào các bác, em ngược.
Không phải hết 1 chu trình tăng mà mới đang ở phần đầu. Còn điều chỉnh, tích lũy là đương nhiên rồi. Nghĩ là gần hết thì giữ 100% cổ làm gì @TTN

Status
Not open for further replies.
Back