68 & 86

Tặng @Phát Lộc sư tỷ, bác @ideas , các bác:
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Y-Nghia-...h-Thien-Thuan-Thich-Thien-Thuan/IWACA6OF.html
Bài này nói về ý nghĩa chữ không trong Đạo Phật, liên quan mật thiết với bài kinh Bát Nhã. Đối với bản thân em, bài kinh Bát Nhã là bài kinh ngắn nhất nhưng ý nghĩa của nó vi diệu và gần gũi nhất, bất kỳ người nào quán được tận gốc rễ và thực hành được theo bài kinh này thì tự bản thân người đó đã tìm được sự giải thoát cho mình rồi.
Trong triết học phương đông thì " nhân chi sơ tính bổn thiện" nhưng trong quan niệm Phật Giáo: con người khi vừa sinh ra vốn dĩ không thiện không ác, bởi vì con người lấy nghiệp làm trung tâm, bị nghiệp chi phối, nghiệp làm cho con người chìm nổi trong lục đạo luân hồi, mỗi con người có một nghiệp khác nhau, là tích tụ của những thứ con người suy nghĩ, nói và hành động từ vô lượng kiếp trước. Từ đó mà trong kiếp con người xuất hiện các nhân duyên khác nhau, đan xen lẫn nhau. Khi một hạt nhân đã được gieo thì chúng ta không thể tác động để làm mất đi hạt nhân đó, chỉ có thể qua quá trình sống cải thiện để làm thay đổi đi cái quả của hạt nhân đã gieo.
@Phát Lộc sư tỷ xem ra cũng tìm tòi nghiên cứu không ít về Phật Giáo :113:
Thêm chút bon chen, thật tình mong bác @ideas nếu có thời gian hãy tìm tới Phật Giáo, bởi vì theo ngu ý của em, trong cuộc sống có những việc bản thân con người không thể nào tự giải quyết được mà cần phải có 1 con đường tâm linh đúng đắn để nương theo. Em thấy bác cứ mãi loay hoay thế nào ấy, thoải mái 1 chút, buông xả 1 chút có lẽ sẽ tốt hơn.

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Y-Nghia-...h-Thien-Thuan-Thich-Thien-Thuan/IWACA6OF.html
Bài này nói về ý nghĩa chữ không trong Đạo Phật, liên quan mật thiết với bài kinh Bát Nhã. Đối với bản thân em, bài kinh Bát Nhã là bài kinh ngắn nhất nhưng ý nghĩa của nó vi diệu và gần gũi nhất, bất kỳ người nào quán được tận gốc rễ và thực hành được theo bài kinh này thì tự bản thân người đó đã tìm được sự giải thoát cho mình rồi.
Trong triết học phương đông thì " nhân chi sơ tính bổn thiện" nhưng trong quan niệm Phật Giáo: con người khi vừa sinh ra vốn dĩ không thiện không ác, bởi vì con người lấy nghiệp làm trung tâm, bị nghiệp chi phối, nghiệp làm cho con người chìm nổi trong lục đạo luân hồi, mỗi con người có một nghiệp khác nhau, là tích tụ của những thứ con người suy nghĩ, nói và hành động từ vô lượng kiếp trước. Từ đó mà trong kiếp con người xuất hiện các nhân duyên khác nhau, đan xen lẫn nhau. Khi một hạt nhân đã được gieo thì chúng ta không thể tác động để làm mất đi hạt nhân đó, chỉ có thể qua quá trình sống cải thiện để làm thay đổi đi cái quả của hạt nhân đã gieo.
Thêm chút bon chen, thật tình mong bác @ideas nếu có thời gian hãy tìm tới Phật Giáo, bởi vì theo ngu ý của em, trong cuộc sống có những việc bản thân con người không thể nào tự giải quyết được mà cần phải có 1 con đường tâm linh đúng đắn để nương theo. Em thấy bác cứ mãi loay hoay thế nào ấy, thoải mái 1 chút, buông xả 1 chút có lẽ sẽ tốt hơn.
BáC nói chuẩn quá :1:
Còn hiện diện trên đây là còn loay hoay mà. Em vào đây không phải là vì tìm kiếm câu trả lời TA hay các loại các loại A ở người khác, em có câu trả lời của riêng mình rồi !!!
Tại sao nhỉ ? Em vào đây để làm gì ???? Để làm gì nhỉ ? Vì cái gì nhỉ :21:
Khi nào em không vào đây nữa, có nghĩa là ở đây không còn gì níu kéo em cả, duyên cũng tự hết :1:

cụ Định thì thiền tông trúc lâm không phải đậu vừa rang hiiiiiiiii cụ ở đây cho AE nó học hỏi chút, đi trỗ khác thì cũng là phóng chiếu cả thui :4:

tui biết gì đâu mà chỉ bảo ai... ???
tui nếu muốn lôi kéo người khác thì việc gì phải 5 lần 7 lượt đổi tên làm gì ?
mấy ông bạn cũ không hiểu cho tui sao ??? sao cứ vặn vẹo và cho tui nhiều lời khuyên thế nhỉ ? :107:, ignore con ng cũ của tui giùm nha. tks nhiều lắm. giờ tui chỉ là ý tưởng và rỗng tuếch, thế thôi :1:

Last edited:
BáC nói chuẩn quá :1:
Còn hiện diện trên đây là còn loay hoay mà. Em vào đây không phải là vì tìm kiếm câu trả lời TA hay các loại các loại A ở người khác, em có câu trả lời của riêng mình rồi !!!
Tại sao nhỉ ? Em vào đây để làm gì ???? Để làm gì nhỉ ? Vì cái gì nhỉ :21:
Khi nào em không vào đây nữa, có nghĩa là ở đây không còn gì níu kéo em cả, duyên cũng tự hết :1:
Không phải em nói đâu bác, các Thầy nói đấy, em vác vào chém thôi :)
Câu trả lời chỉ bản thân bác biết rõ mà :10:

Tôn giáo là con đường đi đến sự giác ngộ.Chùa chiền,đền thờ,tượng thờ...chỉ là cái cớ.Đến lúc nào đó có thể bạn cũng sẽ thấy chẳng cần phải theo tôn giáo nào cả hay cũng có thể nói cách khác là trân trọng mọi tôn giáo vì bản thân tôn giáo không phải là cứu cánh.

sr may nay e ko onl dc. xai tren phone cui e ko bit quotes. sr. ko ai co the song ho cho ai ca. moi cuoc doi la mot hanh trinh cua nhan duyen nghiep qua. ng khac neu ko phai ng co nang tu tap cao. tot nhat ko nen ngay ca huong dan huong chi can thiep. ban ko the bit duyen nao la duyen tot. nhieu khi y tot of ban lai lam can tro ng khac tra nghiep of ho...

tt đang đoạn hay,ko thấy ai bàn gì, vào thớt bác KK thì thấy cãi nhau với trẩu che. Trong này thì sắp thành thiền quán thứ 2 :102:
Chắc rủ @xBuu làm cái thớt ứng dụng truyện tranh trong đầu tư chứng khoán, biết đâu tìm ra được phương pháp mới rồi viết sách lưu danh thiên cổ :21:
Mai là 589 rồi, ko phải ngày mai thì chắc cũng trong tuần này, chị @Phát Lộc thấy thế nào?

tk ace da dong gop nhieu y kien va cse qd. tk aBllue ve loi khuyen. hiii..that ra bon khoe re ah. nghi nh nhung cai dau it khi bit met vi bon ko nhoi nhet n luu tat ca matters trong dau. bon giai phong het. chi chon lua uu tien trong tam va giai quyet dut diem. nhung rau ria bon cho qua mot ben n lo nghi den nua. vi vay ma luc nao cung du cho n tghanh thoi hihi..

bua nay tt ve cay nen gi ta? vuot qua ngay 6/6 va closed at hihest ko? than n bong nen the nao ah? vol sao? tru sao?
open 538.51, high 586.67, low 581.35, close 586.48
chắc hị hỏi cây nến 08/06? cây đấy có high 585.51
vol ko cc quỹ và thỏa thuận là 146m.
bank quay lại, VCB, BID tăng ít, CTG sát trần, MBB trần.
Số cp giảm giá vẫn < tăng giá nhưng số giảm giá trong 3 phiên gần nhât đang tăng lên

Back