68 & 86

Cuối tuần đọc lại câu chuyện này (hình như ở VC.Việt Nam!)thấy hay,post gởi ACE đọc:

Có 3 người bạn: một trồng lúa, một chuyên leo núi cao tìm sâm, và một chuyên lặn mò ngọc trai.

Người trồng lúa nói: nghề các anh nguy hiểm quá, chết như chơi. Tôi trồng lúa tuy không giàu, nhưng chẳng bao giờ mắc bệnh tim hay tàn tật.
Người hái sâm nói: nghề này coi vậy chứ rất an toàn, nếu lỡ kẹt lại trên núi thì sớm muộn cũng có người đến giúp, khó chết lắm. Cái nghề mò mẫm dưới đáy biển mới nguy hiểm nhất đời: nào ngộp hơi, nào đơn độc, nào cá mập lởn vởn bên cạnh,… trăm người lặn biển có mấy người lành lặn trở về ?
Người mò ngọc đưa bàn tay cụt 1 ngón ra: ngón tay này đổi lấy nghề kể cũng đáng giá đó chớ, khi đã thấu hiểu biển sâu với cá mập thì chẳng còn gì đáng sợ nữa. Tôi nhìn anh leo núi mà mắt hoa đầu váng, còn nhìn anh kia trồng lúa lấy công làm lời, chán chết được !

Bao năm nay 3 người vẫn tranh cãi khuyên bảo nhau, nhưng rồi ai vẫn nghề nấy, và ai cũng nghĩ mình khôn ngoan nhất.
Có người hỏi: sao các anh không thử học nghề nhau, thì mới rõ nghề nào là tốt nhất ?
Sau thờii gian dài suy nghĩ, cuối cùng cả 3 đồng ý thử.

Thế là cả 3 lần lượt cùng làm ruộng, rồi cùng lặn, và cùng leo núi…
Người trồng lúa bỏ cuộc sớm nhất chỉ sau vài tuần leo núi và lặn biển. Người leo núi học làm ruộng thì rất ổn, nhưng khi bị cá mập táp mất ngón chân thì thề không bao giờ xuống nước nữa. Anh mò ngọc thì làm gì cũng được, lúc biển động lại lên núi tìm sâm hay ra đồng trồng lúa, nhưng anh vẫn thích nhất là lấy ngọc trước hàm cá mập.:1:
các nghiệp nó hiện ra cả trong câu chuyện hiiiiii
+ thực tế không phải vậy: thợ lặn chịu áp suất cao, chân yếu vì ít dùng gân. thợ neo núi chân tay khỏe, nhưng lại quen áp thấp. hai cụ này cũng không thể làm tốt việc của nhau. càng không thể chịu làm cái việc bình thường là trồng khoai
chúc thầy lặn sâu và hốt nhiều ngọc, nhớ PR cho bọn trồng khoai tí hiiiiiiiii

Cao thủ chỉ số cho hỏi gấp, quả nè VNi có thủng 500 không? thấy ghê quá hiiiiiiiiii
theo cái nhìn cá nhân, đợt này thì ko, thiết ca.
như em đã nói từ lâu TT cần hết năm nay mới thoát khỏi "tưng tưng trong box"
trung-dài hạn: TT sẽ thu hẹp đỉnh & đáy. khoảng cách giữa đỉnh & đáy sẽ nhỏ dần.

theo cái nhìn cá nhân, đợt này thì ko, thiết ca.
như em đã nói từ lâu TT cần hết năm nay mới thoát khỏi "tưng tưng trong box"
trung-dài hạn: TT sẽ thu hẹp đỉnh & đáy. khoảng cách giữa đỉnh & đáy sẽ nhỏ dần.
đừng mua TB giá, nếu có ý định đó, thì thử chơi trò xác định mức nào TT sẽ tạo base, tại thời điểm TT tạo base đó giá phản ứng ra sao. còn nếu giá có panic low, thì kiểu gì cũng test lại cây nến low đó, vol chỗ/khúc này tạo thành div với giá thì có thể chia nhỏ tiền vào.........

hì..hì...
tại vì ng ta gán cho nó tên gọi là TRÍ TUỆ, nên ng đời thường phân tích rằng nó là đến từ trí.
thật ra nó là huệ, nó đến từ tâm. gọi là huệ tâm - prana - bát nhã Tâm
và đặc tính của nó là.........Rỗng. hì...:)
chúc tâm an lành! :1:

đừng mua TB giá, nếu có ý định đó, thì thử chơi trò xác định mức nào TT sẽ tạo base, tại thời điểm TT tạo base đó giá phản ứng ra sao. còn nếu giá có panic low, thì kiểu gì cũng test lại cây nến low đó, vol chỗ/khúc này tạo thành div với giá thì có thể chia nhỏ tiền vào.........
Em thấy do đặc trưng của Index khi vừa đi qua vòm, những đoạn hồi giá thường ngắn với vol thấp
=> vào nhanh ra nhanh hơn, TB giá chỉ áp dụng cho số ít CP với chi phí vốn thấp (xác định cầm dài hơi)
Như hiện tại, nhóm trụ xanh nhưng cầu đẩy giá yếu => bẫy
Chiều nay GD không cải thiện thì điệp khúc sáng xanh chiều đỏ như những ngày qua tiếp tục.
Cá nhân em sẽ mua khi có cú giật với vol khá, giá đặt sát hỗ trợ, không thì thôi :1:

Oil lại xuôi Nam => áp lực lên P càng nặng => điều chỉnh nhanh và mạnh => PB có thể đến sớm.
@Phát Lộc : Kế hoạch là tuần này em vác cần ra câu cá hồi, đánh nhanh rút gọn :1:
@Cdg, @dash177 : Không thấy 2 bác cập nhật chart Oil nữa nhỉ?
mấy hôm nó giật dữ quá không canh dc điểm sell tốt nên k khoe dc bác ạ, mà nó vẫn đang đi đúng hướng đã vạch, đợi về neckline cũ 34.84 mới tính tiếp.

Oil lại xuôi Nam => áp lực lên P càng nặng => điều chỉnh nhanh và mạnh => PB có thể đến sớm.
@Phát Lộc : Kế hoạch là tuần này em vác cần ra câu cá hồi, đánh nhanh rút gọn :1:
@Cdg, @dash177 : Không thấy 2 bác cập nhật chart Oil nữa nhỉ?
kế hoạch chơi kiểu "bắt đáy" của Nâu là:
1) chờ Panic low, nếu ko có
2) chờ giá tạo base & confirmed
chứ làm biếng vác cần wá :D

@Sam: đừng để ý ngôn từ. ghi nhận hình ảnh như mình xem phin ấy, sẽ thấy ý đồ của đạo diễn, cũng như thấy tâm đằng sau ảnh. :D
đó là điều rất thú vị! :)

mấy hôm nó giật dữ quá không canh dc điểm sell tốt nên k khoe dc bác ạ, mà nó vẫn đang đi đúng hướng đã vạch, đợi về neckline cũ 34.84 mới tính tiếp.
Thì cứ lâu lâu bác với ông Nhang đàn chủ treo chanh lên để em có cơ hội ngắm chút đỉnh nhé :1:
Em thì cho rằng P phục hồi thì Index mới tạo base.
đây @Rai ơi.
post #2580, trang 129, thớt này.
Cảm ơn Nâu.
Em thì không Bull củng chẳng Bear với Oil, danh mục chuyển 1/2 sang dài hạn (> 1 tháng) rồi.
Với hàng hóa, chu kỳ phải tính bằng vài năm, nên có nhiều thứ không đợi được :1:

@Sam: đừng để ý ngôn từ. ghi nhận hình ảnh như mình xem phin ấy, sẽ thấy ý đồ của đạo diễn, cũng như thấy tâm đằng sau ảnh. :D
đó là điều rất thú vị! :)
ok, sam hiểu. hắn muốn chọc giận sam thôi :21:, nhưng trả lời hắn thì là thật đấy .
cám ơn chị .
Thì cứ lâu lâu bác với ông Nhang đàn chủ treo chanh lên để em có cơ hội ngắm chút đỉnh nhé :1:
Em thì cho rằng P phục hồi thì Index mới tạo base.
GAS về lại gía lúc lên sàn :1:

Back