68 & 86

• Thread starter Phát Lộc
  • Start date
thỏa thuận nữa, nhưng công nhận là những phiên cuối tháng, giao dịch lại có phần tốt lên, mỗi tội giá vẫn giảm.
e cũng đóng góp trong số bọn hâm đấy, nhưng sắp đứt rồi
tổng cung sẵn sàng vẫn > tổng cầu chấp nhận, nên giá vẫn giảm.
mới chỉ thấy sự "can thiệp" nhỏ bắt đầu thui. có lẽ, hoặc sắp đến ngưỡng big call, hoặc cung gần ngưỡng dừng.

PS: suy luận chủ quan, dù thấy logic nhưng vẫn phải chờ TT confirm, đừng đi trc TT, vì ví mỏng, plz !

tổng cung sẵn sàng vẫn > tổng cầu chấp nhận, nên giá vẫn giảm.
mới chỉ thấy sự "can thiệp" nhỏ bắt đầu thui. có lẽ, hoặc sắp đến ngưỡng big call, hoặc cung gần ngưỡng dừng.

PS: suy luận chủ quan, dù thấy logic nhưng vẫn phải chờ TT confirm, đừng đi trc TT, vì ví mỏng, plz !
lần nào đi trước cũng bị tt nó xin ít huyết

Lần nào cũng thấy giống lần nào, mỗi khi thị trường giảm, có thanh khoản tí là lại có câu hỏi "ai mua?"
Em chờ câu hỏi "sao không bán nữa" :)
hỏi câu nào lúc này cũng đúng cả. vì:
trong bối cảnh, cung "mãi ko hết" thì phải tìm xem cầu đang ở đâu. nếu có cầu đối ứng, TT sẽ cân bằng. 12 phiên trc đó, cầu mất hút, giá giảm về gần mức thấp nhất trong các phiêns nhưng cầu vẫn chả thèm ra mặt để ý. vài hôm nay, cung vẫn vậy (KL bán của NN) nhưng đc chuyển giao 1 phần cho bên cầu. tức là hàng "ế" mấy tuần trc vác ra chợ đã có ng dòm ngó và mua.
Đó là dấu hiệu khá. nhưng vẫn phải chờ cho thằng cầu nó nhìn hàng mà ko đặng đừng dc thì TT mới cân bằng và mới có sắc xuân. :D

hơn ai hết, chính DN là đơn vị biết rõ nhất Tây sẽ thoái bao nhiêu trong lượng cổ phần mà họ nắm giữ tại cty của mình. Vì vậy, nđt nhỏ lẻ như mình khi ko để định lượng và có datas các con số về dòng vốn đầu tư (dài hạn) và đầu cơ (ngắn hạn) của NN thì lúc này mình nên mở cái bánh charts của từng DN và xem tỷ trọng nắm giữ cổ phần của tây trong miếng bánh đó. tiên thể tìm hiểu luôn là ?% nắm giữ từ giai đoạn nào, ?% trong đó có thể sẵn sàng sang tay, sau đó để ý các động thái của DNs để nắm bắt & đánh giá tình hình.

lẩn thẩn vài ý linh tinh....
PS: bác nào xem xong, cho tui xin datas mí nhé, tui cảm ơn :)

hỏi câu nào lúc này cũng đúng cả. vì:
trong bối cảnh, cung "mãi ko hết" thì phải tìm xem cầu đang ở đâu. nếu có cầu đối ứng, TT sẽ cân bằng. 12 phiên trc đó, cầu mất hút, giá giảm về gần mức thấp nhất trong các phiêns nhưng cầu vẫn chả thèm ra mặt để ý. vài hôm nay, cung vẫn vậy (KL bán của NN) nhưng đc chuyển giao 1 phần cho bên cầu. tức là hàng "ế" mấy tuần trc vác ra chợ đã có ng dòm ngó và mua.
Đó là dấu hiệu khá. nhưng vẫn phải chờ cho thằng cầu nó nhìn hàng mà ko đặng đừng dc thì TT mới cân bằng và mới có sắc xuân. :D
em lại thấy khác nhau bác ợ: cuộc chơi đang nằm trong tay bên cung, nếu cung còn tiếp tục tiến thì cầu lùi với giá, đợt mua đầu tiên lại thành lực cung mới, cứ thế mà xoáy, chỉ đến khi cung ngừng, lúc đó mới ở trạng thái cân bằng và cầm máu.

em lại thấy khác nhau bác ợ: cuộc chơi đang nằm trong tay bên cung, nếu cung còn tiếp tục tiến thì cầu lùi với giá, đợt mua đầu tiên lại thành lực cung mới, cứ thế mà xoáy, chỉ đến khi cung ngừng, lúc đó mới ở trạng thái cân bằng và cầm máu.
bác nhìn cung, tui lại nhìn cầu, thật ra ko khác nhau lắm đâu, vì cung - cầu là nhịp đối trọng. xét tổng thể, khi cung > cầu = tt giảm. cầu > cung = tt tăng. Xét trong 1 khung TF cụ thể, vd BĐ chẳng hạn, cung lớn hơn cầu cho đến cây nến 13/5/2014 và vụ oil-down thì cho đến cây nến 17/12/2014. Sau đó thì cung vẫn ko hẳn ngưng mà vì cầu đủ tham để lớn hơn cung tại thời điểm đó, như thế TT mới xanh & tăng dc.
Cung ngưng bán mà cầu vẫn ko xuất hiện tương ứng thì TT chỉ lình xình sideway dc mà thui. :)

Hôm nay, làm phát tới 61.8% đoạn tăng vừa rồi, nếu cắm nữa là target dễ về mốc 100%, quanh 515-520.
Giảm theo cái kịch bản này, thì đoạn cuối dễ có khi chỉ 2-3 ngày, tb mỗi ngày 10 điểm

Last edited:
thanks, bác porsche & dash177.
Tungneu: vừa check lại trên chart thì thấy các bước tung tăng của nàng VNI luôn là 1 phách fib.

Back