VC-Thiền quán

Liugia xoa di. E hieu kiem hoa ma. Liu dung co vay.

Met moi qua. Muon tim chut binh yen ma kho wa

Last edited by a moderator:
text

E ko muon vao day nua. Sao anh fai lam the. A ko can fai lam the.

E ko thoai mai vi e so va ko thich su va cham hiem khich.

Vô thường.
Kiếm hoa trước gió.
Bông lau trổ cờ...Hành Bồ tát đạo.

Hi...hi. Thiền Nhân.

Om...ah...hung.

Thiền Quán trở lên náo loạn khi nào.....

Om...ah...hung.Om...ah...hung.Om...ah...hung.

Những mong mọi người vui vẻ.

Omsvasti.

G/L

TKS!

Thì đúng là thía khứa khứa!

NB: tâm cảnh tức là cảnh do tâm sinh, là cảnh do Tom tâm sinh chẳng phải nói về bản thân hiiiiiiiiiiiiii

Khà khà, góc quán quạnh hiu mà chứa chan tâm sự. Muôn đời, có là anh hùng hảo hán cũng không khỏi vướng bụi hồng trần. Thấp thoáng bóng hồng, hay chỉ văng vẳng tiếng oanh vàng, khiến tâm ai dao động.

Thiện tai thiện tai.

Bớt ham muốn thì thêm cứng cáp...

Ái chà, qua một đêm mà quán đã dậy sóng...

Quả thực trong tĩnh có động...

Tâm vững sẽ không loạn. Luyện công kỵ nhất tạp niệm xâm chiếm. Hôm nay trời lặng gió yên, ta luyện công tiếp đi thôi :)

Ái chà, qua một đêm mà quán đã dậy sóng...

Quả thực trong tĩnh có động...

Tâm vững sẽ không loạn. Luyện công kỵ nhất tạp niệm xâm chiếm. Hôm nay trời lặng gió yên, ta luyện công tiếp đi thôi :)

Thiện tài! thiên tài!

cũng vô thường cả thôi, kẻ quăng người giựt lưới.......kéo cá....thật là rộn ràng, lúc nào ...thời điểm gay go chẳng thế.....hiiiiiiiiii

Ngay cả lão Tom mà còn mất bình phường nữa là khứa khứa

E ko muon vao day nua. Sao anh fai lam the. A ko can fai lam the.

E ko thoai mai vi e so va ko thich su va cham hiem khich.

.
mây sám sịt
kẻ quăng lưới
người giựt câu quay đầu chạy
thương cho
cá cắn câu biết đâu mà gỡ
chim ngoài trời biết lồng nào vô

hiiiiiiiiii

Sao lòng pà pà lại mảnh mai như ........liễu thế hiiiiii nghề ngư nó thía, kẻ quăng, người giựt, người thì nhìn mây kêu bão, kẻ nói gió.......nhưng có ai từng nghĩ..cá nó chỉ vì ham ăn....nhưng nó cũng có gia đình, pà con......sao mà quăng câu sát ván thía hiiiiiiiiii

Thiện tài! thiên tài!

cũng vô thường cả thôi, kẻ quăng người giựt lưới.......kéo cá....thật là rộn ràng, lúc nào ...thời điểm gay go chẳng thế.....hiiiiiiiiii

Ngay cả lão Tom mà còn mất bình phường nữa là khứa khứa

Luyện công cũng như thiền, điểm khó cơ bản là cảm nhận được cái buông của thân tâm, nghĩa là ngay cả khi mất phình phường thì cũng không bị rơi vào căng cứng và gò bó. Buông không dễ, nhưng buông mà không bỏ còn khó hơn nữa.

Vậy nên mất phình phường thì cũng là phình phường, biết là được rồi.

Vài lời bốc phét (nói theo cách của VC) :))

.
mây sám sịt
kẻ quăng lưới
người giựt câu quay đầu chạy
thương cho
cá cắn câu biết đâu mà gỡ
chim ngoài trời biết lồng nào vô

hiiiiiiiiii

Sao lòng pà pà lại mảnh mai như ........liễu thế hiiiiii nghề ngư nó thía, kẻ quăng, người giựt, người thì nhìn mây kêu bão, kẻ nói gió.......nhưng có ai từng nghĩ..cá nó chỉ vì ham ăn....nhưng nó cũng có gia đình, pà con......sao mà quăng câu sát ván thía hiiiiiiiiii

ừa, đời làm khó mình ít, mình tự làm khó mình nhìu. mong manh vì mún mọi sự như ý mình mún, và cũng mong manh vì biết mọi sự đều theo ý của chính nó. hì..nói cho nó khó hiểu chút phù hợp với ngữ cảnh của thiền quán :D

em ok Thiết gia, Tks! :)

ừa, đời làm khó mình ít, mình tự làm khó mình nhìu. mong manh vì mún mọi sự như ý mình mún, và cũng mong manh vì biết mọi sự đều theo ý của chính nó. hì..nói cho nó khó hiểu chút phù hợp với ngữ cảnh của thiền quán :D

em ok Thiết gia, Tks! :)

Thực sự thì mọi thứ vốn mong manh. Vô thường chính là nói về cái mong manh, cái không thường hằng đó. Khó là an trú được vào trong cái vô thường đó.

Nghe nói an trú được trong vô thường thì cái mong manh đó rất đẹp ...

Các cụ dạy thế thì nói lại thế. Mà sao các cụ cái khỉ gì cũng biết thế không biết :D

Thực sự thì mọi thứ vốn mong manh. Vô thường chính là nói về cái mong manh, cái không thường hằng đó. Khó là an trú được vào trong cái vô thường đó.

Nghe nói an trú được trong vô thường thì cái mong manh đó rất đẹp ...

Các cụ dạy thế thì nói lại thế. Mà sao các cụ cái khỉ gì cũng biết thế không biết :D

lại "hồ nghi" hiiiiiiiiii
đúng là dân khoa học biện chứng khoán
"các cụ" có nghĩa là văn minh nhân loại 10.000 năm là tổng hợp nơzon của rất nhiều người IQ cao....có lẽ nào ta hơn khứa khứa!

NB; Cụ Mark cũng từng nói, tôi vĩ đại vì tôi biết đứng trên vai hai người khổng lồ : Phép duy vật + phép biện chứng , xin hỏi sau bao năm ngâm mình trong bể chứng ..thúi, Tom còn nhớ hai cụ kia là ai không?

"các cụ" có nghĩa là văn inh nhân loại 10.000 năm là tổng hợp nơzon của rất nhiều người IQ cao....có lẽ nào ta hơn khứa khứa!

Nên biện chứng, cho đến khi tự trải nghiệm để ngộ ra bác ạ hihi

"các cụ" có nghĩa là văn minh nhân loại 10.000 năm là tổng hợp nơzon của rất nhiều người IQ cao....có lẽ nào ta hơn khứa khứa!

NB; Cụ Mark cũng từng nói, tôi vĩ đại vì tôi biết đứng trên vai hai người khổng lồ : Phép duy vật + phép biện chứng , xin hỏi sau bao năm ngâm mình trong bể chứng ..thúi, Tom còn nhớ hai cụ kia là ai không?

Đang rửa tai để nghe đây :))

Ranh gioi giữa bình thường hay ko bình thường còn mong manh và khó nhận biết nữa. Ko những khách quan tác động, mà còn phụ thuộc vào căn cơ, bản lĩnh, và nhận thức của từng người. KHông bình thường của người này có khi cũng là bình thường của người kia...

Bốc phét thêm, có người cả tâm trí mà đâu thấy mình mất bình thường :))

Ranh gioi giữa bình thường hay ko bình thường còn mong manh và khó nhận biết nữa. Ko những khách quan tác động, mà còn phụ thuộc vào căn cơ, bản lĩnh, và nhận thức của từng người. KHông bình thường của người này có khi cũng là bình thường của người kia...

Bốc phét thêm, có người cả tâm trí mà đâu thấy mình mất bình thường :))

Quả bốc phét này có vẻ triết học thật, không đúng không sai :))

Back