VC-Thiền quán

Hehe...để Bon biến "khả năng" thành thực thể feelling & touching dc nhé, haha...:D

Thế thầy là ai?

Thầy đây là cái chổi chà
Quét chùa cho sạch, quét ra ngoài đường
Quét chợ rồi quét phố phường
Quét cả vui, buồn mới rụng sáng nay
Quét lòng thế nhiễm đắm say
Quét cho tàn cuộc mộng này mới ngưng!
Quán đời, thầy chỉ người dưng
Chỉ là hạt bụi đường trần rong chơi.
Chừng nào con được thảnh thơi
Thầy trao nghề quét.. cho đời nó thong dong.

Thích Tánh Tuệ
Thầy Tom?
Bạch thầy xưng cái "chổi chà"
Rác đâu cũng quét, quét vào nơi nao
Biết rằng nghiệp đó làm sao
Nhưng mà rác nghiệp càng đau cái lòng
Mong thầy mở chút từ lòng
Để cho rác ấy xanh lòng sạch hơn

hiiiiiiii

THì thế nó mới lằng nhằng, nhưng quy luật tự nhiên nó phải thía hiiiiiii

NB: cụ lưu ý là : tập hợp carbon bắt đầu từ axit amin đơn bào, quả trứng đầu tiên của sự sống, chứ cụ nói quả trứng gà thì nó sẽ là luận đề cù lần trên. điều này phải phanh rộng ra tầm ..vũ trụ, vì:
+ 1 thuyết đang lớn lên là con người từ hành tinh x tới, nhưng cho dù thế thì tại hành tinh x tới, sự sống cũng bắt đầu từ quả trứng đầu tiên
+ 1 thuyết do thượng đế tạo ra, nhưng tại hành tinh y nơi thượng đế hình thành, sự sống cũng bắt đầu từ quả trứng đầu tiên :D:D:D

Nhất định phải có 1 lý lẽ
Nhất định phải có 1 điểm bắt đầu
Nhất định phải có 1 mục tiêu
Nhất định phải có 1 con đường

Mãi đi tìm hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Thầy Tom?
Bạch thầy xưng cái "chổi chà"
Rác đâu cũng quét, quét vào nơi nao
Biết rằng nghiệp đó làm sao
Nhưng mà rác nghiệp càng đau cái lòng
Mong thầy mở chút từ lòng
Để cho rác ấy xanh lòng sạch hơn

hiiiiiiii
Mở lòng đi....sao phải đóng?
...........

Nhất định phải có 1 lý lẽ
Nhất định phải có 1 điểm bắt đầu
Nhất định phải có 1 mục tiêu
Nhất định phải có 1 con đường

Mãi đi tìm hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Tôm tìm đi.....tim đi nhé. Mà tìm gì....?

Thế gian toàn người đi tìm. Tìm chân lý, tìm giải thoát, tìm đủ thứ. Gọi là tìm loanh quanh :D
hehe...bác NgocMinh và Tomcat toàn trêu em nhé,

mai mốt em tìm được em giấu chả cho xem đâu...hihi...:D

Nghe em rơi mất nụ cười
Bỏ ăn mất ngủ ngược xuôi kiếm tìm
Còn đâu vui đợi bóng chim
Còn đâu mê mải vui tìm bướm hoa
Còn đâu nửa miệng cười xa
Còn đâu hàm tiếu như hoa dậy thì
Còn đâu e lệ mím chi
Còn đâu vang vọng những khi gọi người
Anh đi tìm hộ nụ cười
Chín sông cũng lội, đèo mười cũng qua
Ngại gì thăm thẳm đường xa
Chỉ mong nhặt được nụ hoa đem về...

Tranamle

hehe...bác NgocMinh và Tomcat toàn trêu em nhé,

mai mốt em tìm được em giấu chả cho xem đâu...hihi...:D

Nghe em rơi mất nụ cười
Bỏ ăn mất ngủ ngược xuôi kiếm tìm
Còn đâu vui đợi bóng chim
Còn đâu mê mải vui tìm bướm hoa
Còn đâu nửa miệng cười xa
Còn đâu hàm tiếu như hoa dậy thì
Còn đâu e lệ mím chi
Còn đâu vang vọng những khi gọi người
Anh đi tìm hộ nụ cười
Chín sông cũng lội, đèo mười cũng qua
Ngại gì thăm thẳm đường xa
Chỉ mong nhặt được nụ hoa đem về...

Tranamle

Nhặt được hoa chưa.? Có cả bó kia kìa., chọn bông nào thì chọn đi.....he..he

Thế gian toàn người đi tìm. Tìm chân lý, tìm giải thoát, tìm đủ thứ. Gọi là tìm loanh quanh :D
Ý ông là tìm loanh quanh... có ngày....?
Tôi thì lại thấy có người tưởng là đi tìm gì đó, thực ra đâu có tìm gì...:40:

em vừa xem phim Lucy, ....tuyệt vời! bộ phim rất đáng xem, highly recom!

khi não bộ con ng vận hành 10% khả năng của nó, con ng khám phá ra hạt của Chúa.....và khi não bộ trở nên 100% thì...

where r u, Lucy?
I am everywhere.

em vừa xem phim Lucy, ....tuyệt vời! bộ phim rất đáng xem, highly recom!

khi não bộ con ng vận hành 10% khả năng của nó, con ng khám phá ra hạt của Chúa.....và khi não bộ trở nên 100% thì...

where r u, Lucy?
I am everywhere.
Lâu mới về lại quán, thấy Bon tinh tấn quá, làm mấy bài thơ hay quá. Nhưng mà cuối cùng cũng dứt được để bắt đầu 1 con đường rồi ah? Chúc mừng Bon nhé. TTT là pháp danh được ban.? :53::53::53:

Cụ này mặc áo không vừa, nếu qua học đạo lão Đầu bóng thì không vướng chấp nè :D:D:D

hành giả: Bồ tát (*Tế điên), người tu hành có ăn được thịt dog ?
BT: họ ăn tốt, chỉ vì họ không muốn ăn?
hành giả: nếu họ muốn ăn thì có còn là hành giả hông?
BT: tất nhiên vẫn, nhưng là cái mẻ kho hiiiiiiiii

NB: mẻ kho tức là giống cái bình ....sứt, tức là hông còn gọi là tăng bảo, chỉ còn tự...tu :D:D:D
Cụ ơi, em nghĩ vấn đề nằm ở chữ "muốn" chứ nhỉ. :D

TKS!
ý tưởng thì hay, nhưng xin hỏi 1 câu test thế này:
+ nếu 100k (tức là 1000 năm) sẽ đạt như như Phật
+ nếu 1k sẽ đạt Alahan
vậy you chọn cách nào? hiiiiiii cũng tại con người "tham quá" thui :D:D:D

NB: điều này nó phản ánh hơi thở XH, khi mà người dân nay thích Bát giới hơn DT, nếu thực sự BG thì đã sao, cũng "tịnh đàn sứ giả BT" cũng thoát khổ, thoát sinh tử....thiếu chăng 1 chút "ngồi thấp" vốn là cái ..hông quan trọng gì. :D:D:D
Hihi, em chả chọn cách nào, khi còn nghĩ sẽ thành Phật hay làm Alahan thì hình như còn nuôi tưởng và còn vọng thì phải . :D:D:D

Lâu mới về lại quán, thấy Bon tinh tấn quá, làm mấy bài thơ hay quá. Nhưng mà cuối cùng cũng dứt được để bắt đầu 1 con đường rồi ah? Chúc mừng Bon nhé. TTT là pháp danh được ban.? :53::53::53:
em vẫn vậy chị ơi, dậm chân tại chỗ, có điều tư tưởng smoothy hơn sau nhiều băn khoăn confused từ lần ấy, giờ thì đã chọn rồi....
những bài thơ trên không phải của em đâu, chỉ là tâm trạng của mình thôi.

Last edited by a moderator:
Hihi, em chả chọn cách nào, khi còn nghĩ sẽ thành Phật hay làm Alahan thì hình như còn nuôi tưởng và còn vọng thì phải . :D:D:D
em nghĩ, hình như mọi ng hiểu khác nhau về chữ "muốn" thì phải.
trc khi Phật xuất gia, cũng mang trong lòng nỗi niềm đau đáu những câu hỏi ko có lời giải, và ngay cả khi Ngài quyết định ngồi thiền dưới gốc bồ đề đạt thành quả sau 49 ngày cũng là để tìm cho bằng dc những lời giải ấy. Ngài không ngồi mà tư tưởng vô định, Ngài nhập định có mục đích, và Ngài đã tìm ra dc con đường đi đến đích đó.

có 2 cách hiểu: 1 là, oh, mình cứ sống và tu tập chuyên cần và khả năng của mình, rồi kết quả sẽ đến và kết quả là gì, ntn đều vui vẻ đón nhận.

cách thứ 2 là: mình đã nhận ra con đường đi của mình, đích đến của mình, và mình sống - tu tập từng bước từng cấp độ theo những pháp phù hợp để đến đích ấy, theo phát nguyện ấy...

Last edited by a moderator:
em highly recom, (hihi...) xem phim Lucy nhé! đang chiếu trên rạp đó chị.

em nghĩ, hình như mọi ng hiểu khác nhau về chữ "muốn" thì phải.
trc khi Phật xuất gia, cũng mang trong lòng nỗi niềm đau đáu những câu hỏi ko có lời giải, và ngay cả khi Ngài quyết định ngồi thiền dưới gốc bồ đề đạt thành quả sau 49 ngày cũng là để tìm cho bằng dc những lời giải ấy. Ngài không ngồi mà tư tưởng vô định, Ngài nhập định có mục đích, và Ngài đã tìm ra dc con đường đi đến đích đó.

có 2 cách hiểu: 1 là, oh, mình cứ sống và tu tập chuyên cần và khả năng của mình, rồi kết quả sẽ đến và kết quả là gì, ntn đều vui vẻ đón nhận.

cách thứ 2 là: mình đã nhận ra con đường đi của mình, đích đến của mình, và mình sống - tu tập từng bước từng cấp độ theo những pháp phù hợp để đến đích ấy, theo phát nguyện ấy...
Hihi, chắc chị nói không được rành mạch làm Bon hiểu lầm.
Tất nhiên là mọi việc làm, mọi hành động của mình đều phải có chủ đích như cách thứ 2 chứ không phải là "tới đâu hay tời đó" như cách 1. Nhưng ý chị muốn nói ở đây là khi mình đã hướng tâm và đặt tâm mình vào con đường đã chọn. Và khi đã bắt đầu đi trên con đường lại phải tập để "tâm không trụ" ở đâu cả nữa, mà phải hoàn toàn buông xả , thật an nhiên, như nhiên mà bước đi trên con đường đó. Cũng có hơi khó khi diễn đạt và "tranh biện" khi mình phải chịu cái hạn chế của ngôn từ để chia sẻ cái bao la. :1:

Thanks Bon đã recom film Lucy nhé, sẽ cố gắng để coi bằng được, Nhưng mà chắc phải đợi coi bằng đĩa quá. :D

Back