Tiêu Dao Truyền Kỳ

Kèo FPT theo mình là ngon, múc đẹp nhất là khi vượt mốc 49.5 hoặc 50.5, dừng lỗ dưới 48.5, mục tiêu 1/3 là tầm 54.5, mục tiêu 1/5 là tầm 58.5 (chú ý vùng giá 56.5-58.5)

View attachment 592
Anh @KK24, chốt hạ giúp bọn em cái kèo FPT này anh nhé !!!
Mua phiên 20/5 là khá ổn vừa đột biến giá vừa khối lượng, nhưng em lại chờ cho nó break cái đỉnh gần nhất của nó cho chắc.
targer 56-58 phá vùng này thì khỏi nói 1 khoảng trời mênh mông.

em trả lời: nhìn thì thấy cái tam giác hướng xuống ở M
do đó : phá vỡ vùng 74- 75 thì down tiếp, còn an toàn thì phải chờ >90. không biết đúng không
http://gyazo.com/9cf48aa32a8ccf147cde135e8fad2c9a
Về cái case MSN thì em vẽ đúng đó. Nếu như em đọc cái bài anh @chim_non post ở trước, thì đã có đáp án luôn. Chờ thêm để rõ tình hình thế nào?
Ý muốn nhắn nhủ thông qua cái chart MSN đó là: Không phải cứ vác bất kỳ cái chart nào ra, ngồi vẽ vời rồi tìm điểm nhào vô. Cái quan trọng hơn là phải dò tìm những cổ phiếu rõ ràng xu hướng/mô hình, sau đó hẳn tính đến chuyện kiếm ăn... Điểm dở của TAer mới nhập môn chính là chỗ này đây...[emoji23]

Về cái case MSN thì em vẽ đúng đó. Nếu như em đọc cái bài anh @chim_non post ở trước, thì đã có đáp án luôn. Chờ thêm để rõ tình hình thế nào?
Ý muốn nhắn nhủ thông qua cái chart MSN đó là: Không phải cứ vác bất kỳ cái chart nào ra, ngồi vẽ vời rồi tìm điểm nhào vô. Cái quan trọng hơn là phải dò tìm những cổ phiếu rõ ràng xu hướng/mô hình, sau đó hẳn tính đến chuyện kiếm ăn... Điểm dở của TAer mới nhập môn chính là chỗ này đây...[emoji23]
Đúng là thần giao cách cảm, chiều em đang định hỏi câu này . Anh KK + Cào huynh và các sư huynh đệ cho hỏi dò tìm cổ phiếu rõ ràng xu hướng có đường tắt không , hay ngồi lọc cả list cổ có vol trong số 800 mã trên sàn ? Và hơi riêng tư một chút , nếu không phiền có thể chia sẻ cách dò tìm của các huynh được không ! :thankyou:.
Môn này em hơi đuối :35:

Đúng là thần giao cách cảm, chiều em đang định hỏi câu này . Anh KK + Cào huynh và các sư huynh đệ cho hỏi dò tìm cổ phiếu rõ ràng xu hướng có đường tắt không , hay ngồi lọc cả list cổ có vol trong số 800 mã trên sàn ? Và hơi riêng tư một chút , nếu không phiền có thể chia sẻ cách dò tìm của các huynh được không ! :thankyou:.
Môn này em hơi đuối :35:
anh KK trả lời rồi câu này cho ban khac rồi bác, có 800 mã chịu khó bỏ ra vài tháng soi thôi, anh ý phải soi 2k mã ở bển :).
còn bạn Cào chia sẻ thì tốt quá :)

Đúng là thần giao cách cảm, chiều em đang định hỏi câu này . Anh KK + Cào huynh và các sư huynh đệ cho hỏi dò tìm cổ phiếu rõ ràng xu hướng có đường tắt không , hay ngồi lọc cả list cổ có vol trong số 800 mã trên sàn ? Và hơi riêng tư một chút , nếu không phiền có thể chia sẻ cách dò tìm của các huynh được không ! i :thankyou:
Nếu bạn giỏi coding thì có thể nhờ máy tính trợ giúp...còn nếu không giỏi coding thì chắc phải chịu khó tìm từ từ bằng mắt thôi...
Tuy nhiên, lúc trước anh KK có nhắc, nên chơi với những thằng Top, bắt đầu từ Top đổ xuống nha, đường tắt nếu có chính là chỗ này đây.
Ý của mình thì bổ sung thêm một từ đó là Ngành nghề, sắp chúng theo nhóm ngành thì sẽ tìm nhanh hơn nữa![emoji16]

Nếu bạn giỏi coding thì có thể nhờ máy tính trợ giúp...còn nếu không giỏi coding thì chắc phải chịu khó tìm từ từ bằng mắt thôi...
Tuy nhiên, lúc trước anh KK có nhắc, nên chơi với những thằng Top, bắt đầu từ Top đổ xuống nha, đường tắt nếu có chính là chỗ này đây.
Ý của mình thì bổ sung thêm một từ đó là Ngành nghề, sắp chúng theo nhóm ngành thì sẽ tìm nhanh hơn nữa![emoji16]
Với anh cách dò từ trên xuống là an toàn. Không biết với @Cào Cào em có đồng ý hông? Vì dụ,VN có top 20 hay 50 gì đó...? Ta cứ theo long-terrm trends (chart weekly hoặc monthly) mà lượt ra. Cứ ghi lên giấy,rồi soi kỹ sau...Làm như vậy nhanh lắm mấy em ơi. Lựa theo PTKT thì nhìn thoắt cái biết rồi,khỏi vô sâu doanh nghiệp làm chi cho mắc công! Toàn bộ TTCK VN có nhiêu đó mã thì người ta đi đâu cũng vòng lại thôi!:) Vấn đề là cổ phiếu hàng top sẽ được "cá lớn" chú ý hơn và ta thì chỉ theo mấy anh chị này kiếm ăn là ngon nhất. Chứ cổ phiếu cò con,nhảy vô bị đội lái nó gài việt vị (bulltraps) "cá nhỏ" sao nhìn ra?:)

anh KK trả lời rồi câu này cho ban khac rồi bác, có 800 mã chịu khó bỏ ra vài tháng soi thôi, anh ý phải soi 2k mã ở bển :).
còn bạn Cào chia sẻ thì tốt quá :)
Đúng là như vạy đó em!:) Anh biết,có program như Ami hay Meta có lẽ lượt ra được,nhưng ta sẽ không ghi nhớ trong bộ nhớ của mình như là ta tự mò mẫm?:)

:thankyou:. Em cứ nghĩ phải có cách nhanh hơn cơ . Top-down vẫn là sự lựa chọn tối ưu nhỉ . :thankyou::thankyou::thankyou:
Hihi,thank you...:) Nói chung,cũng có những cách khác để lượt,ví như chọn lĩnh vực mà nước mình "kiếm tiền" được nhất. Úc,có khai thác khoáng sản. Canada có dầu thô. VN có xuất khẩu seafoods hay gì đó...:) Muốn biết nước mình kiếm nhiều tiền nhất ở lĩnh cực nào thì tìm hiểu,có khó gì đâu?:)
...

Với anh cách dò từ trên xuống là an toàn. Không biết với @Cào Cào em có đồng ý hông? Vì dụ,VN có top 20 hay 50 gì đó...? Ta cứ theo long-terrm trends (chart weekly hoặc monthly) mà lượt ra. Cứ ghi lên giấy,rồi soi kỹ sau...Làm như vậy nhanh lắm mấy em ơi. Lựa theo PTKT thì nhìn thoắt cái biết rồi,khỏi vô sâu doanh nghiệp làm chi cho mắc công! Toàn bộ TTCK VN có nhiêu đó mã thì người ta đi đâu cũng vòng lại thôi!:) Vấn đề là cổ phiếu hàng top sẽ được "cá lớn" chú ý hơn và ta thì chỉ theo mấy anh chị này kiếm ăn là ngon nhất. Chứ cổ phiếu cò con,nhảy vô bị đội lái nó gài việt vị (bulltraps) "cá nhỏ" sao nhìn ra?:)
Dạ em mới nhận ra vụ này cách đây hơn 01 năm, công nhận nó đơn giản và hiệu quả thật anh ạ!

Trading không gì ngon hơn là follow trends!:) Lựa những mã nào có hành tung của "cá lớn" thì bám theo...Chờ đúng DỊP TỐT thì nhào vô (pullback,breakouts,support ở 1 long-term up trend.v.v.)! Cứ charts mà đánh thôi mấy em.:)

Back