Tiêu Dao Truyền Kỳ

haha; đoạn cụ quote ask - ans với a KK cũng là lời e định nhắn cụ bao lần nhưng chưa đặt câu xếp chữ đc
tùy duyên thôi cụ, mọi việc đến rồi đi.... níu kéo làm gì :1:
thấy các cụ online vui vẻ là em vui rồi. em chả đòi hỏi gì hơn....
những gì em nói với anh KK là suy nghĩ của em, không đổi, ít nhất là cho đến lúc này.

Thông thường, như lịch sử VC đã có truyền thống từ nhiều năm là: sau màn bùi ngùi chia sẻ tâm trạng, vạch tỏ các nỗi niềm riêng để thả suy tư cho chạy theo từng con chữ của các traders dày dạn trận mạc thì thị trường chuyển qua 1 giai đoạn mới : một là hưng phấn cao độ, hai là rơi rớt như đứt cáp thang máy
vậy chỉ còn đợi xem

Last edited:
thiện ý của anh, sự nhiệt tình của anh chia sẻ kiến thức cho cá nhỏ nói chung và với 2 ông kẹ Cdg, Dash nói riêng làm em rất cảm kích :)
anh còn nhớ câu hỏi của anh và câu trả lời của em ???

em không nghĩ là anh chào để bỏ đi đâu :1: anh cứ chia sẻ, còn việc anh cho là cách tiếp cận theo TA như anh là đúng đắn ... em đồng ý !!!
có điều mỗi người một cách nhìn nhận, tố chất, tính cách, đặc điểm tâm lý khác nhau nên không thể gò ép họ theo cùng một quan điểm như anh được :1:
Học cùng một thầy mà còn có học sinh xuất sắc, cá biệt, đội sổ.... anh em trong nhà: người thì nóng tính, người thì vui vẻ, người giỏi toán, người giỏi văn, người mê nhạc... là chuyện hết sức bình thường !!!!
hơn nữa những người tham gia sinh hoạt trên các Fr CK đều có các đặc điểm khác nhau hoàn toàn, quan trọng nhất họ là những cốc trà chứa đầy nước rồi, có đổ thêm trà vào nữa thì cũng thế thôi :1: vì họ đã xây dựng nên một phong cách, một hệ sinh thái tư tưởng, thế giới quan trading của riêng họ rồi, cực khó thay đổi nếu họ không hề muốn thay đổi :1: mà họ muốn thay đổi cũng không hề dễ dàng tí nào, vì họ đã tự lập trình cho hành vi, nhận thức của họ rồi, nó đã trở thành tiềm thức....
Vì vậy, cá nhân em rất mong anh tiếp tục chia sẻ, giữ nguyên nhiệt huyết ban đầu khi anh có ý định chia sẻ thì rất tốt cho "cá nhỏ" :1:
Ờ!
cụ Định nè giống đông tà nè, nhưng có nội lực, có trân tình hiiiiii
nói gì thì nói từ khi BC mở VC đến nay 08 năm, ai còn ở đây thì nước cũng đầy ni rùi hiiiiiiiiiii tranh luận ở đây chẳng phải là ghét bỏ ai, mà là tìm ra chân tài để có thái sơn, khi cần thì hỏi chút gợi ý. chứ tự nhiên một anh từ đâu tới đập ngực mà buộc AE nghe theo sao?
.
tôi không nghĩ cụ K bỏ đi, bởi nếu thế....AE sẽ nghĩ khác, vì sức chịu nhiệt của cụ hóa ra thấp quá :4:
.
Nói mà nghĩ đến cụ Bon đó nha, tự nhiên đổi tên 68, thành ra cụ nói cái mức 500 ...mà chẳng ai quan tâm đó nha chẹp chẹp :4::4::4:

Thông thường, như lịch sử VC đã có truyền thống từ nhiềuu năm là: sau màn bùi ngùi chia sẻ tâm trạng, vạch tỏ các nỗi niềm riêng để thả suy tư cho chạy theo từng con chữ của các traders dày dạn trận mạc thì thị trường chuyển qua 1 giai đoạn mới : một là hưng phấn cao độ, hai là rơi rớt như đứt cáp thang máy
vậy chỉ còn đợi xem
đêm qua vào đọc lại toàn bộ 35 trang của box này và e cũng có dự cảm là thiên đường hoặc địa ngục. Nhưng nghiêng về hướng sướng trước khổ sau. Cụ thể hơn là sau cái đoạn khổ ngắn hiện giờ là đoạn rất sướng rồi ...
Chỉ làm cảm giác.
Sorry a @KK24 , chém gió lảm nhảm trong lớp học :1:

tùy duyên thôi cụ, mọi việc đến rồi đi.... níu kéo làm gì :1:
thấy các cụ online vui vẻ là em vui rồi. em chả đòi hỏi gì hơn....
những gì em nói với anh KK là suy nghĩ của em, không đổi, ít nhất là cho đến lúc này.
Không níu thì bẩu không níu, níu thì bẩu níu nàm giề... thì nà giề:21: (giề là già)

Anh Vietcurrency cực ghét phán market theo Elliot Wave
Theo em hiểu thì Elliot wave mang tính giáo điều ngồi đếm sóng cứ sóng nọ lại đến sóng kia, nhưng theo kiểu đánh thực chiến thì dòng tiền sẽ quyết định tất cả khi có nhiều tiền vào thì nó sẽ đâm thẳng lên, ko có tiền thì sẽ cắm đầu xuống đất cớ gì mà nó cứ phải đi theo một lộ trình vẽ trước. Đang theo sóng mà tự nhiên vì một lý do nào nó dòng tiền mất điện thì sóng cũng mất điện luôn :21:

Theo em hiểu thì Elliot wave mang tính giáo điều ngồi đếm sóng cứ sóng nọ lại đến sóng kia, nhưng theo kiểu đánh thực chiến thì dòng tiền sẽ quyết định tất cả khi có nhiều tiền vào thì nó sẽ đâm thẳng lên, ko có tiền thì sẽ cắm đầu xuống đất cớ gì mà nó cứ phải đi theo một lộ trình vẽ trước. Đang theo sóng mà tự nhiên vì một lý do nào nó dòng tiền mất điện thì sóng cũng mất điện luôn :21:
Traders Vn anh hùng bây giờ đang chuộng cái nè đấy. NGhe nói đang sóng C đới, thành ra 1 tỷ $ chưa chịu nhập hàng.
Nhưng nếu có đại ca nào kiểu Hưng chân nhân, hay Hương bà bà mà nói kết thúc C là pà con nhao nhao nhảy tàu lun đới.
Vì chính thức cho sóng 3 thập kỷ nghe nói 2xxx lận :4::4::4:

@thietkieutam : anh em mình tán chuyện trên trời dưới đất thì ra ngoài kia đi, bác chủ nhà đã có lời í tứ lịch sự rồi mình ko nên quấy nhiễu nữa.
Traders Vn anh hùng bây giờ đang chuộng cái nè đấy. NGhe nói đang sóng C đới, thành ra 1 tỷ $ chưa chịu nhập hàng.
Nhưng nếu có đại ca nào kiểu Hưng chân nhân, hay Hương bà bà mà nói kết thúc C là pà con nhao nhao nhảy tàu lun đới.
Vì chính thức cho sóng 3 thập kỷ nghe nói 2xxx lận :4::4::4:
Cám ơn công mở lớp học cấp tốc của thầy @KK24 lần này.

@thietkieutam : anh em mình tán chuyện trên trời dưới đất thì ra ngoài kia đi, bác chủ nhà đã có lời í tứ lịch sự rồi mình ko nên quấy nhiễu nữa.

Cám ơn công mở lớp học cấp tốc của thầy @KK24 lần này.
TKS! nỡ mỏ rùi..xin các đại huynh/ tỷ/....cho làm nốt hiiiiiiiiiiiiii
NB: nhưng có thể 538 là đáy...đoạn này tự suy nghĩ, không bị BB nó đập thì chết :21:

To @Phát Lộc (Bon Bon) và mọi người,
Thỉnh thoảng có ghé room 68 của Bon,nhưng KK tự biết không thể nào đưa bạn trở về với TA vỡ lòng được bởi vì lẽ một là bạn không đồng ý và lẽ hai như KK nói là phải "tẩy não" (cái gọi là) FA của ta thì mới mong...Với TA,chúng ta không được đi quá nhanh mà hãy chậm rãi nghiên cứu cái cơ bản của nó từ đâu mà có? Nào là vẽ trendlines,S/R,rồi học nhận biết mô hình.v.v. Như KK nói hồi đầu chương thì chúng ta đa phần là xài các công cụ mà không thông hiểu mấy vì sao cần phải làm vậy? Có câu là "sai một li,đi một dặm" (lận đó!). Một thứ mà mình còn không hoàn thành mỹ mãn thì nghĩ chi đến kết hợp đủ thứ hầm bà lằn vô suy nghĩ của ta!:) Càng vẽ càng thấy rối vì TA và FA có những điểm không thuận và thậm chí đối nghịch hoàn toàn... KK những biết tài năng và tiếng tăm của BC VC,nhưng nên coi đó là một trong những trường hợp cá biệt thành công mà thôi,chứ đừng lấy hoàn toàn những gì anh ấy biết và áp dụng vô cho bản thân mình. Trên diễn đàn quốc tế không có tên anh ấy mà chỉ có những tên tuổi như D.Guppy. Không trọng mà cũng không khinh,ý của KK la "tầm sư học đạo" thì tầm đúng người là tốt nhất!
Thân mến.
Dear KK,
Thank KK đã ghé chơi và góp ý.
Nhiều điều muốn nói, dường như các ACE VC đã nói hộ hết dùm Bon rùi. vì vậy Bon chỉ xin đi chi tiết vào những hạng mục KK đề cập trên:
1) ý thứ nhất là KK muốn Bon để hẳn FA sang 1 bên khi phân tích TA.
Bon xin thổ lộ, Bon là dân ngoại đạo, Bon ko rành về FA, và cũng chưa từng trade theo FA, vì hổng biết. :D. Những gì KK thấy Bon post trong nhà mình chỉ là những mẩu tin tóm lược Bon đọc trên media và e-press, sau đó tổng hợp tóm tắt và luận theo hiểu biết của mình. Nhưng đó hoàn toàn ko phải FA chỉ là News. vì theo Bon hiểu, FA cũng giống TA, có các nguyên lý, triết lý, công thức, thuật toán và mô hình tính toán chuyên biệt. Theo Bon đoán, thì ở trên diễn đàn mình rất hiếm ndt thật sự sử dụng FA để trading hay investing.
2) ý 2 là KK muốn đưa Bon trở về thời kỳ vỡ lòng: có nghĩa là, theo quan sát và nhận định của KK, những gì Bon đang thể hiện bằng TA (dù chưa phải toàn diện) đang sai ? có thể ng ngoài nhìn nhận vấn đề khách quan và thấy dc những điều mà ng trong cuộc ko nhận ra, KK có thể chỉ rõ dùm Bon những cái mà Bon chưa nhận thấy ?

KK tự nhiên góp ý ha, Bon muốn lắng nghe, có gì chưa hiểu, Bon sẽ hỏi KK nữa nhé.

Đỡ lời bác chút là nếu là em thì em sẽ không học người giỏi nhất vì người giỏi nhất họ chưa chắc đã dậy những cái thực chất để kiếm tiền, cái mà họ viết ra chỉ là cái hào nhoáng để bán sách và để phục vụ cho việc kiếm tiền của họ, em sẽ học những người phù hợp với mình và hiểu được những gì họ nói và cuối cùng việc học của mình có dùng để kiếm tiền được không? nếu không thì chẳng có ý nghĩa gì vì mình chẳng học ông nọ ông kia để cho nó oai.
Còn về FA và TA thì giỏi về cái gì cũng tốt, cũng chẳng thừa vì mỗi lĩnh vực đều có người đã thành danh vấn đề là mình đã sử dụng thế nào và trình độ mình đến đâu miễn là có xèng bỏ túi.
Còn về Bon thì em hơi thắc mắc vì sao Bon lại phải học lại TA vỡ lòng nhỉ? vì trình TA của Bon thì cỡ là thầy của em rồi.:102:
Mong bác cứ vui chơi ở đây và giúp mọi người kiếm được xèng vì mục đích đó là tối quan trọng.:1:
anh Blue và Thiết ca làm Bon ngượng quá, thật ra, Bon cũng đang trong tiến trình học hỏi nên mong muốn chia sẻ lên diễn đàn để dc cùng thảo luận và trao đổi thêm với các ACE. chứ Bon biết mình còn dở lắm, những lần "tranh cãi" ko hề có ý ganh đua, phân thắng thua, giỏi dở, mục đích chỉ muốn đưa ra các ý mà mình nghĩ tới để mọi người cùng tham luận và đào sâu. Thật lòng, Bon rất thích dc như vậy, vì càng tranh luận, càng đào sâu vấn đề, sẽ càng vỡ ra dc nhiều nhẽ. Nhưng Bon cũng hiểu, đây ko phải môi trường học thuật & đào tạo nên Bon cũng chỉ biết đưa lên như tự rèn tập ghi chép cho bản thân. :D

@Cdg : hihi....em cũng đoán ngay là bác nhận ra em, vì nghĩ là ng quen rùi, nên mới .....tiến sâu thế đó, chứ hổng phải ...dí Cdg đâu, hihi...mà em thua rùi, bác giấu tài giỏi lắm :D

Hu2, đừng bảo anh @KK24 dừng post bài nhé. Tuần này em khá bận + mới chuyển phòng trọ nên hẻm có mạng để tối học bài của anh.... Anh thử tha cho cá nhỏ em học hỏi với :(

Back