Tiêu Dao Truyền Kỳ

KK coi dùm Bon xem con EU này nó lên tới mây ko ạ? Thank KK

Cảm ơn @dash177@Cdg trong thời gian vừa qua. Có 2 em thì anh mới kéo dài được cho tới ngày hôm nay!:( Và cũng cảm ơn 2 "cá nhỏ" dấu tên trong PM. Anh sẽ tiếp tục hướng dẫn 2 em cho tới khi 2 em hiểu thật rõ về PTKT thì thôi.:) Chúc mừng cả nhà.
ạch, ganh tỵ với 2 bạn kia vãi; đc thấy cưng thế, kèm riêng luôn :dash::dash::dash:

Ok,em. Ứng dụng: Mục đích của Fib retracements là tìm các điểm hồi giá (như tên gọi của công cụ). Anh lấy ví dụ: Khi em thấy giá của một mặt hàng tài chánh tăng và tăng đến một điểm thì nó trông như quay đầu (đổi chiều),nhưng thực chất nó quay đầu đi ngược lại là rất khó! Còn nhớ thí dụ hôm kia của anh về chiếc xe đua không?:) Và vì vậy,em hãy nghĩ ngay đến việc hồi giá (ngắn hạn) và hãy tin rằng cái trend cũ của nó SẼ ĐI TIẾP! Fib Re có 3 điểm hồi đáng chú ý là: 1/3,1/2 và 2/3. Hễ gãy điểm nào thì nó sẽ đi tới điểm kế...Quá dễ! Easy money hôn?:) Cái biểu đồ giá Oil của anh nó "trống rỗng" chứ không có màu mè và nhìn rối bòng bong như của người ta là vì anh có Fib,có TA! Đoán là trúng đến 80-90%!
Cảm ơn anh nhiều, em sẽ nghiên cứu từ từ có gì chưa hiểu hỏi anh thêm.
sợ anh dẹp lớp lên hỏi vội, chứ em còn đang lọ mọ với mấy cái bảo bối trước anh chỉ.

KK muốn nhắn gửi với "cá nhỏ" điều này: Để trade thành công dựa vào TA thì hãy cố gắng mà "tấy não" FA đi! Không phải KK "kỳ thị" FA nhưng KK trải qua,KK biết. Ở đây ai nghĩ bụng KK dốt FA thì lầm lẫn vô cùng! KK biết và còn biết hơn một số người nghĩ là họ biết FA kia. Nhưng KK chỉ nói với "cá nhỏ" một điều: Hãy lượng sức mình. Cái mà mình đọc trên báo,nghe đài,dò la tin tức mà mình tưởng mình biết đó,thật ra cả làng cả xóm ai cũng đều biết cả rồi. Giá trị của tin tức nó ở độ nhanh nhạy và còn ở quyền lực. Biết đấy,mà đi sau hàng vạn người thì biết để làm gì? Đi đổ vỏ ốc thôi!

Người giao dịch mới vô cho tới dày dạn kinh nghiệm,theo KK có 3 tầng
1. Mới vô học FA vì thích Warren Buffett!
2. FA không work như ý nên tìm con đường khác và vì vậy là + thêm charts vô!
3. Hoàn toàn sử dụng charts như 1 trader thực thụ,bởi vì hiểu cái effects của FA chứ không còn lẩn quẫn đi tìm câu trả lời nữa
Hết.

Tks anh, e hiểu hết ý anh nhắn gửi ở đây . Anh cứ ở lại vui chơi và chia sẻ cùng các bạn, chốn Vc.vn rất nhỏ hẹp và khá trong lành , không phải môi trường tạp nham khiến dân quậy phá xóm làng keos tới khẩu chiến

Hôm nay thớt này vui tưng bừng quá xá, nick gì là ai quan trọng gì đâu các thầy ơi. Cứ chia sẻ thành tâm là quý rồi.
P.s. Chưa hôm nào lật trang nhiều như hôm nay, bà con đang vô cùng phấn khích :D
Ngày xưa Vc Có a Phúc Hậu với chữ ký lạ kỳ: Tệ hạ xin cáo lui , rồi sau đổi thành Tâm như thủy ?.. Anh í sống ở Nhật và làm thị trường Vn 1 thời gian rồi thôi.

Last edited:
:20:
KK muốn nhắn gửi với "cá nhỏ" điều này: Để trade thành công dựa vào TA thì hãy cố gắng mà "tấy não" FA đi! Không phải KK "kỳ thị" FA nhưng KK trải qua,KK biết. Ở đây ai nghĩ bụng KK dốt FA thì lầm lẫn vô cùng! KK biết và còn biết hơn một số người nghĩ là họ biết FA kia. Nhưng KK chỉ nói với "cá nhỏ" một điều: Hãy lượng sức mình. Cái mà mình đọc trên báo,nghe đài,dò la tin tức mà mình tưởng mình biết đó,thật ra cả làng cả xóm ai cũng đều biết cả rồi. Giá trị của tin tức nó ở độ nhanh nhạy và còn ở quyền lực. Biết đấy,mà đi sau hàng vạn người thì biết để làm gì? Đi đổ vỏ ốc thôi!

Người giao dịch mới vô cho tới dày dạn kinh nghiệm,theo KK có 3 tầng
1. Mới vô học FA vì thích Warren Buffett!
2. FA không work như ý nên tìm con đường khác và vì vậy là + thêm charts vô!
3. Hoàn toàn sử dụng charts như 1 trader thực thụ,bởi vì hiểu cái effects của FA chứ không còn lẩn quẫn đi tìm câu trả lời nữa
Hết.

Sau bao đau thương ở tầng 1 và tầng 2 giờ em đã leo lên được tầng lửng 2,5 rồi. Còn nửa nữa là lên tầng 3 mà cả năm nay đi hoài không tới nơi :20: :cluebat:

:20:

Sau bao đau thương ở tầng 1 và tầng 2 giờ em đã leo lên được tầng lửng 2,5 rồi. Còn nửa nữa là lên tầng 3 mà cả năm nay đi hoài không tới nơi :20: :cluebat:
Chắc tại khi e bắt đầu e đi sai cách. Đáng phải học chart đầu tiên , thuộc nằm lòng các mẫu hình cơ bản, kẻ vẽ mòn tay từng dao động biến thiên giữa giá và khối lượng của cổ phiếu, rồi tiến lên bước phân tích kỹ thuật các chỉ số biến thiên theo ngày, tháng năm đẻ tìm ẩn số timing, Còn báo chí, tin tức đọc đều hàng ngày chỉ là để khỏi mù chữ , sau này làm tốt hơn thành thục hơn trên chảt thì Fa là bước soát xét hiệu chỉnh cho tham số thời gian.

Last edited:
Chắc tại khi e bắt đầu e đi sai cách. Đáng phải học chart đầu tiên , thuộc nằm lòng các mẫu hình cơ bản, kẻ vẽ mòn tay từng dao động biến thiên giữa giá và khối lượng của cổ phiếu, rồi tiến lên bước phân tích kỹ thuật các chỉ số biến thiên theo ngày, tháng năm đẻ tìm ân số timing, Còn báo chí, tin tức đọc đều hàng ngày chỉ là để khỏi mù chữ , sau này làm tốt hơn thành thục hơn trên chảt thì Fa là bước soát xét hiệu chỉnh cho tham số thời gian.
Trong môi trường học thuật là có lời học thuât. Em xin phép copy. Cảm ơn chị!

Chắc tại khi e bắt đầu e đi sai cách. Đáng phải học chart đầu tiên , thuộc nằm lòng các mẫu hình cơ bản, kẻ vẽ mòn tay từng dao động biến thiên giữa giá và khối lượng của cổ phiếu, rồi tiến lên bước phân tích kỹ thuật các chỉ số biến thiên theo ngày, tháng năm đẻ tìm ân số timing, Còn báo chí, tin tức đọc đều hàng ngày chỉ là để khỏi mù chữ , sau này làm tốt hơn thành thục hơn trên chảt thì Fa là bước soát xét hiệu chỉnh cho tham số thời gian.

Đúng chị ah, mòn mỏi từ 2009 đến 2014 em mới mò mẫm đến cái chạc lần đầu tiên :21:

bác hông có pa quay lại tầng 1 diện bích thêm 10 năm sao? :1:

Ah, có chứ anh, nhưng em nghĩ khi leo lên được tầng 3 là lúc công phu chắc cũng đủ để làm 1 cú lộn tôm như Kiều Phong hay Lăng ba vi bộ của Đoàn Dự xuống tầng 1 êm ái nhẹ nhàng mà không bị sốc :fishing:

To @Phát Lộc (Bon Bon) và mọi người,
Thỉnh thoảng có ghé room 68 của Bon,nhưng KK tự biết không thể nào đưa bạn trở về với TA vỡ lòng được bởi vì lẽ một là bạn không đồng ý và lẽ hai như KK nói là phải "tẩy não" (cái gọi là) FA của ta thì mới mong...Với TA,chúng ta không được đi quá nhanh mà hãy chậm rãi nghiên cứu cái cơ bản của nó từ đâu mà có? Nào là vẽ trendlines,S/R,rồi học nhận biết mô hình.v.v. Như KK nói hồi đầu chương thì chúng ta đa phần là xài các công cụ mà không thông hiểu mấy vì sao cần phải làm vậy? Có câu là "sai một li,đi một dặm" (lận đó!). Một thứ mà mình còn không hoàn thành mỹ mãn thì nghĩ chi đến kết hợp đủ thứ hầm bà lằn vô suy nghĩ của ta!:) Càng vẽ càng thấy rối vì TA và FA có những điểm không thuận và thậm chí đối nghịch hoàn toàn... KK những biết tài năng và tiếng tăm của BC VC,nhưng nên coi đó là một trong những trường hợp cá biệt thành công mà thôi,chứ đừng lấy hoàn toàn những gì anh ấy biết và áp dụng vô cho bản thân mình. Trên diễn đàn quốc tế không có tên anh ấy mà chỉ có những tên tuổi như D.Guppy. Không trọng mà cũng không khinh,ý của KK la "tầm sư học đạo" thì tầm đúng người là tốt nhất!
Thân mến.

FA của cổ phiếu là gì? FA của tiền tệ là gì? Cứ nói chung chung là tơ biết rành về FA lắm,mà tớ có sure là tớ hiểu đungs không đã?:) Thôi,nói vui vậy chứ FA giỏi thì phải có trình độ chuyên môn cao mới được...

@KK24 Có lẽ bác hiểu sai tấm lòng của mọi người đối với anh VC, "nhất tự vi sư,bán tự vi sư".Tôi cho rằng mọi người quý mên tôn trọng anh VC vì anh ấy là người đi trước,đã có chia sẻ thật lòng về những thành công và thất bại của mình cũng như tận tình chỉ dẫn cho những người đi sau trên cơ sở hiểu biết của mình.Anh ấy đã kiếm được tiền và cũng đánh mất gần hết tiền theo như anh ấy chia sẻ,tôi cũng cảm nhận anh không thực sự giầu có,việc anh mở trang web VC này là nhằm mục đích tìm kiếm đối tác cho dự định làm ăn ở VN nhưng không thành do vậy anh ấy mới không tiếp tục nữa.Anh ấy có thể đã mang đến cho nhiều người con chữ đầu tiên,nét vẽ đầu tiên và vì cả sự chân thật của mình nên anh được tôn trọng.

Thỉnh thoảng có ghé room 68 của Bon,nhưng KK tự biết không thể nào đưa bạn trở về với TA vỡ lòng được bởi vì lẽ một là bạn không đồng ý và lẽ hai như KK nói là phải "tẩy não" (cái gọi là) FA của ta thì mới mong...Với TA,chúng ta không được đi quá nhanh mà hãy chậm rãi nghiên cứu cái cơ bản của nó từ đâu mà có? Nào là vẽ trendlines,S/R,rồi học nhận biết mô hình.v.v. Như KK nói hồi đầu chương thì chúng ta đa phần là xài các công cụ mà không thông hiểu mấy vì sao cần phải làm vậy? Có câu là "sai một li,đi một dặm" (lận đó!). Một thứ mà mình còn không hoàn thành mỹ mãn thì nghĩ chi đến kết hợp đủ thứ hầm bà lằn vô suy nghĩ của ta!:) Càng vẽ càng thấy rối vì TA và FA có những điểm không thuận và thậm chí đối nghịch hoàn toàn... KK những biết tài năng và tiếng tăm của BC VC,nhưng nên coi đó là một trong những trường hợp cá biệt thành công mà thôi,chứ đừng lấy hoàn toàn những gì anh ấy biết và áp dụng vô cho bản thân mình. Trên diễn đàn quốc tế không có tên anh ấy mà chỉ có những tên tuổi như D.Guppy. Không trọng mà cũng không khinh,ý của KK la "tầm sư học đạo" thì tầm đúng người là tốt nhất!
Thân mến.
Đỡ lời bác chút là nếu là em thì em sẽ không học người giỏi nhất vì người giỏi nhất họ chưa chắc đã dậy những cái thực chất để kiếm tiền, cái mà họ viết ra chỉ là cái hào nhoáng để bán sách và để phục vụ cho việc kiếm tiền của họ, em sẽ học những người phù hợp với mình và hiểu được những gì họ nói và cuối cùng việc học của mình có dùng để kiếm tiền được không? nếu không thì chẳng có ý nghĩa gì vì mình chẳng học ông nọ ông kia để cho nó oai.
Còn về FA và TA thì giỏi về cái gì cũng tốt, cũng chẳng thừa vì mỗi lĩnh vực đều có người đã thành danh vấn đề là mình đã sử dụng thế nào và trình độ mình đến đâu miễn là có xèng bỏ túi.
Còn về Bon thì em hơi thắc mắc vì sao Bon lại phải học lại TA vỡ lòng nhỉ? vì trình TA của Bon thì cỡ là thầy của em rồi.:102:
Mong bác cứ vui chơi ở đây và giúp mọi người kiếm được xèng vì mục đích đó là tối quan trọng.:1:

Thân mến.

thiện ý của anh, sự nhiệt tình của anh chia sẻ kiến thức cho cá nhỏ nói chung và với 2 ông kẹ Cdg, Dash nói riêng làm em rất cảm kích :)
anh còn nhớ câu hỏi của anh và câu trả lời của em ???

@Định,@Cdg : Cho tri kỷ thì được tri kỷ. Thủ thế sẽ gặp thủ thế. Nghi ngờ sẽ đối diện với nghi ngờ...Kết thân trên đây thì bị lợi dụng cái gì,mất cái gì mà sợ hả @Định?
cái được mất chính là định kiến, thành kiến, tình cảm, sự GATO về mặt lời lỗ, mâu thuẫn, khác biệt trong nhận định TT do trái ngược positions, va chạm bản ngã, ganh gét hơn thua nhau về kiến thức, kỹ năng giao dịch (TA FA, Tâm lý, kỹ xảo...) sự thất vọng khi kỳ vọng vào bạn mình, sự hâng hụt khi nghĩ rằng sự nhiệt tình chia sẻ của mình không được đáp lại.. vâng vâng và vâng vâng....trong các mối quan hệ đan xen.....
traders không được có quan niệm cứng nhắc về TT, không được có định kiến, thành kiến cá nhân, gò ép mình với nhận định về TT ....
nhưng ngược lại họ lại áp đặt các yếu tố tâm lý đó rất khắc nghiệt vào các mối quan hệ ảo mà họ tham gia vào....
qua việc tham gia vào các Fr CK em thấy điều đó rất đúng, cực đúng.

Thiền làm cho em thuần tính nhiều ( em mới đọc tới phần mục lục thoai) :), tâm em tĩnh hơn, em công nhận có sự tồn tại các yếu tố tâm lý đó, do đó em thấy không nên phát triển các mối quan hệ ảo hiện nay và trong tương lai, thay vào đó tập trung vào công việc của mình, chuyên tâm hơn nữa, tĩnh hơn để thấy chứng động và dành thời gian nhiều hơn cho cuộc sống thực tại của mình hơn là phát triển các mối quan hệ ảo trên fr CK :)

trader thực thụ là một kẻ cô độc trên TT (em là chây đơ nửa mùa) :), như anh Chim_non đã nói, có rất nhiều thợ săn đơn độc trên TT CK :)
Rất tiếc,anh không nghĩ như vậy. Chúng ta làm bạn,không phải tạo mối quan hệ làm ăn. Làm bạn trước hết phải chân thật thì tình cảm mới có. Nếu ai cũng sợ động chạm thì làm sao kết thân. Không kết thân làm sao dám giúp đỡ nhau hết lòng? Lòng có lắm e dè thì làm gì đến được tri kỷ? Thiền cho tâm hồn nhẹ nhàng,rộng mở. Cớ sao lại làm lòng người e dè,nghi ngại đủ thứ?
em không nghĩ là anh chào để bỏ đi đâu :1: anh cứ chia sẻ, còn việc anh cho là cách tiếp cận theo TA như anh là đúng đắn ... em đồng ý !!!
có điều mỗi người một cách nhìn nhận, tố chất, tính cách, đặc điểm tâm lý khác nhau nên không thể gò ép họ theo cùng một quan điểm như anh được :1:
Học cùng một thầy mà còn có học sinh xuất sắc, cá biệt, đội sổ.... anh em trong nhà: người thì nóng tính, người thì vui vẻ, người giỏi toán, người giỏi văn, người mê nhạc... là chuyện hết sức bình thường !!!!
hơn nữa những người tham gia sinh hoạt trên các Fr CK đều có các đặc điểm khác nhau hoàn toàn, quan trọng nhất họ là những cốc trà chứa đầy nước rồi, có đổ thêm trà vào nữa thì cũng thế thôi :1: vì họ đã xây dựng nên một phong cách, một hệ sinh thái tư tưởng, thế giới quan trading của riêng họ rồi, cực khó thay đổi nếu họ không hề muốn thay đổi :1: mà họ muốn thay đổi cũng không hề dễ dàng tí nào, vì họ đã tự lập trình cho hành vi, nhận thức của họ rồi, nó đã trở thành tiềm thức....
Vì vậy, cá nhân em rất mong anh tiếp tục chia sẻ, giữ nguyên nhiệt huyết ban đầu khi anh có ý định chia sẻ thì rất tốt cho "cá nhỏ" :1:

Last edited:
Back