Tiêu Dao Truyền Kỳ

Chưa dùng bao giờ KK ơi :1:
Nhưng nghe khá nổi tiếng, và ở VN có hẳn 1 bang sử dụng trade FX & đặt tên là FIZ bang (của cao thủ Update ngày xưa :21:)
Ok,chưa nghe thì bây giờ nghe rồi!

@chim_non vaf mọi người nghe KK nhắc nè: Cả ông Goichi Hosoda,lẫn ông Gann đều là hai trong số những "tay tổ" đoán giá...gạo ở thế hệ I. Các hệ thống tưởng chừng chỉ để "soi" giá gạo,rốt cuộc lại là những hệ thống giao dịch nổi tiếng trên thị trường tài chánh!!:)) Học thuật là vô bờ và chúng ta có thể là các thế hệ nối tiếp cho cổ nhân từ 4 thế kỷ trước nở mặt,chứ đừng nói thế hệ I !:4:

Ok,chưa nghe thì bây giờ nghe rồi!

@chim_non vaf mọi người nghe KK nhắc nè: Cả ông Goichi Hosoda,lẫn ông Gann đều là hai trong số những "tay tổ" đoán giá...gạo ở thế hệ I. Các hệ thống tưởng chừng chỉ để "soi" giá gạo,rốt cuộc lại là những hệ thống giao dịch nổi tiếng trên thị trường tài chánh!!:)) Học thuật là vô bờ và chúng ta có thể là các thế hệ nối tiếp cho cổ nhân từ 4 thế kỷ trước nở mặt,chứ đừng nói thế hệ I !:4:
Nhưng mà để tiếp nhận được tinh túy của cổ nhân, thành thế hệ kế thừa cực khó anh KK24 ơi, như cái Ichimoku vậy đó, em mò mẫm cả năm nay, mà có giải được vấn đề đâu ạ...đụng đến Cycle là tóe khói luôn anh ơi...hic...hic... gìơ mò qua Gann xem, có sáng thêm được tí nào hok ạ! [emoji17] [emoji17] [emoji17]

giải được cái bôi đậm, thì bác thành siêu cá mập :1:
Ặc...ặc...thế em chắc chắn là cá nhỏ muôn đời òi...hic...hic...mục tiêu chưa bao giờ muốn thành cá mập, chỉ mong sao sống sót đến khi giải nghệ thui hà.
Trên VC này có 02 cao thủ về Cycle đó cụ tungneu, một là ông bạn @MorningStar... em bám càng học miết mà ổng cứ trốn mất biệt hà...tức ọc máu luôn... hai là anh @Táo thổ, anh nghiên cứu nhiều nhưng chưa chịu xuất chiêu...[emoji17] [emoji17] [emoji17]

Tất cả các học thuật về cycle như EW, Ichimoku, Gann...đều rất huyền bí và khó hiểu, kiểu như là dự đoán đỉnh và mò đáy, trúng được thì giàu to nên học và áp dụng sao mà khó quá :(, chả trách các tiền bối hiểu rõ thì toàn có performance vô đối cả.
Thôi thì chim nhỏ cứ cố gắng nhận biết trend và follow đã :), từ từ rồi tính :D

Nhưng mà để tiếp nhận được tinh túy của cổ nhân, thành thế hệ kế thừa cực khó anh KK24 ơi, như cái Ichimoku vậy đó, em mò mẫm cả năm nay, mà có giải được vấn đề đâu ạ...đung đến Cycle là tóe khói luôn anh ơi...hic...hic... gìơ mò qua Gann xem, có sáng thêm được tí nào hok ạ! [emoji17] [emoji17] [emoji17]

Nên nếu nói trade theo TA căn bản thì còn dễ,chứ học theo thế hệ I,đặc biệt như thành công bằng HỆ THỐNG giao dịch của ông Gann là khó quá khó luôn. Chắc phải bỏ ra chục năm không chừng!:) Các ông ở thế hệ này sử dụng chát HOÀN TOÀN để trade là ông Gann(riêng ông Goichi Hosoda hình như không phải trader),J.Livermore,Gartley,J.Magee,...Rồi sau này như A.Elder,D.Guppy.v.v...Mỗi một HỆ THỐNG giao dịch của các thế hệ đi trước chúng ta,nếu muốn thông suốt như họ thì chúng ta phải đều cần được khá nhiều thời gian để kiểm nghiệm...Đó là chưa kể đến việc áp dụng lý thuyết mẫu,rồi tự mình sáng tạo ra hệ thống riêng,như các thế hệ trước đã làm đuoc !:) Cần nhiều thời gian lắm! Nói riêng KK THÌ CÒN THIẾU CHIỀU SÂU!:) KK chỉ có in ít về hành trình tiếp thu kiến thức PTKT mà thôi. Điều này,các bạn ở cùng thế hệ KK chắc rõ rồi?:4: Còn @Cào Cào va các em chim nhỏ khác thì thuộc thế hệ sau KK nữa nè,đúng hông?

Ặc...ặc...thế em chắc chắn là cá nhỏ muôn đời òi...hic...hic...mục tiêu chưa bao giờ muốn thành cá mập, chỉ mong sao sống sót đến khi giải nghệ thui hà.
Trên VC này có 02 cao thủ về Cycle đó cụ tungneu, một là ông bạn @MorningStar... em bám càng học miết mà ổng cứ trốn mất biệt hà...tức ọc máu luôn... hai là anh @Táo thổ, anh nghiên cứu nhiều nhưng chưa chịu xuất chiêu...[emoji17] [emoji17] [emoji17]
chân nhân bất lộ tướng, cứ lộ ra được cái gì là mình note lại ngay. Thật ra thấy mấy cái lý thuyết lớn: Dow, E, Ichi, Gann (cái này ít tìm hiểu nhất), hình như đều có tính cycle trong đấy.

Tất cả các học thuật về cycle như EW, Ichimoku, Gann...đều rất huyền bí và khó hiểu, kiểu như là dự đoán đỉnh và mò đáy, trúng được thì giàu to nên học và áp dụng sao mà khó quá :(, chả trách các tiền bối hiểu rõ thì toàn có performance vô đối cả.
thật ra cũng ko cần đoán làm gì, đánh như a @chim_non , vào sau đáy, ra sau đỉnh cũng có perfor cao ngất ngưởng rồi.
Những hệ thống follow trend nhằm ăn đoạn giữa với tỷ lệ thắng/thua có thể ngang nhau nhưng mỗi lần ăn phải gấp vài lần lúc héo.
Như cái CBL a @KK24 giới thiệu, hay darvas box (ông này $35k lên $2m sau 18 tháng) , hay dennis (các bác google hệ thống dennis sẽ rõ).

Cá bé luyện được Nhận biết trend và follow được đã là ngon lắm rồi. Luyện mãi mà không được ấy chứ. Em Nghĩ ngoài phương pháp, sys thì yếu tố con người, tính cách tâm lý, trải nghiệm có khi còn quan trọng hơn. Kiểu như trình còi mà cầm kiếm thần thì cũng chẳng ăn thua có khi còn hại thêm. Về học thuật thì em ủng hộ nỗ lực nghiên cứu xong cần lắm rõ ưu nhược điểm mới nên áp dụng không có khi lại phản tác dụng.

thật ra cũng ko cần đoán làm gì, đánh như a @chim_non , vào sau đáy, ra sau đỉnh cũng có perfor cao ngất ngưởng rồi.
Những hệ thống follow trend nhằm ăn đoạn giữa với tỷ lệ thắng/thua có thể ngang nhau nhưng mỗi lần ăn phải gấp vài lần lúc héo.
Như cái CBL a @KK24 giới thiệu, hay darvas box (ông này $35k lên $2m sau 18 tháng) , hay dennis (các bác google hệ thống dennis sẽ rõ).
EM tìm mãi mà ko phân biệt được đoạn sau đáy và đoạn trước đỉnh đấy bác Tungneu ah. Nói là chờ ăn khúc giữa mà nó cũng rất mơ hồ. ví như đoạn sóng đầu( cứ cho là sau khi tạo đáy) thì người bảo là uptrend rồi người thì bảo cẩn thận bulltrap.:21:

KK thấy rõ là học để trở thành 1 part-time trader không có khó. Khó là dự định sống bằng nghiệp trading kìa (pro)! KK lấy ví dụ,chúng ta cần một đồng lương căn bản bao nhiêu thì đủ sống? Với KK thì min. là $60k/năm và hiện giờ KK đang cày mức gấp 1.5 lần cơ bản này.:) Cho nên vì cái nhu cầu tối thiểu đó,KK cảm thấy KK không nên take risks để đi vào nghiệp pro trading là như vậy. Hãy ăn chắc mặc bền rồi sau này nhàn nhã thì tính tiếp cũng không muộn. Bạn của KK bỏ công việc ổn định "hái ra tiền" để đổi lấy nghiệp trading. Nói anh ta thành công thì chưa,nhưng thất bại cũng không được vì thu nhập từ trading khi lớn khi lại không có (tính theo tuần lương)... Các em nghĩ như thế nào?:)

KK thấy rõ là học để trở thành 1 part-time trader không có khó. Khó là dự định sống bằng nghiệp trading kìa (pro)! KK lấy ví dụ,chúng ta cần một đồng lương căn bản bao nhiêu thì đủ sống? Với KK thì min. là $60k/năm và hiện giờ KK đang cày mức gấp 1.5 lần cơ bản này.:) Cho nên vì cái nhu cầu tối thiểu đó,KK cảm thấy KK không nên take risks để đi vào nghiệp pro trading là như vậy. Hãy ăn chắc mặc bền rồi sau này nhàn nhã thì tính tiếp cũng không muộn. Bạn của KK bỏ công việc ổn định "hái ra tiền" để đổi lấy nghiệp trading. Nói anh ta thành công thì chưa,nhưng thất bại cũng không được vì thu nhập từ trading khi lớn khi lại không có (tính theo tuần lương)... Các em nghĩ như thế nào?:)
Chẳng thể nào trade hay invest mà có income đều đều (monthly) như làm công ăn lương được; khi trúng quả thì phải biết phân bổ thành ts khác chứ ko nhẽ cứ gấp thếp đánh mãi sao anh?

Ở VN như em thì một năm kiếm tối thiểu 1/2 mức min của anh là cũng đủ nuôi 1 vợ + 2 con rồi. Chưa kể nếu có thu nhập từ tiền tiết kiệm, cho thuê nhà... thì thoải con gà mái luôn :21:. Nhưng ở VN thì cả 2 vợ chồng cùng đi làm, nên nếu em chọn làm full-time trader thì vợ lại bảo là anh ở nhà một mình hư người nên đành duy trì vừa đi làm, vừa part-time trading, mục tiêu là đánh thắng các kênh đầu tư khác như tiết kiệm, cho thuê nhà. Tiền lời nếu có sẽ để đi du lịch nước ngoài và tăng tích lũy thôi anh.

Back