Tiêu Dao Truyền Kỳ

hi2 cả lớp, em đang ngâm cứu lại phần Risk/Reward 1/3, 1/5.
Mà theo như các mã trong lớp mình đưa, e chưa thấy mã nào đạt tỉ lệ đó. Mọi người ví dụ về cái này được k ah
Mình cũng đang nghiên cứu và thử nghiệm cái đó. Nhưng mình nghĩ bạn nên tính thêm yếu tố thời gian vào, cũng với tỷ lệ đó (tỷ lệ thời gian). Còn theo các anh trên VC này lướt cổ phiếu tên lửa thì mới không tính đến thời gian này (T+3 là đã đạt rồi), chóng mặt lắm, không theo được đâu.
Anh @KK24 chia sẻ thêm với bọn em một chút bài học về tỷ lệ r/R với nhé.

Mình cũng đang nghiên cứu và thử nghiệm cái đó. Nhưng mình nghĩ bạn nên tính thêm yếu tố thời gian vào, cũng với tỷ lệ đó (tỷ lệ thời gian). Còn theo các anh trên VC này lướt cổ phiếu tên lửa thì mới không tính đến thời gian này (T+3 là đã đạt rồi), chóng mặt lắm, không theo được đâu.
Tối nay or mai mình sẽ đưa bạn 1 số ví dụ. Cái này hình như giống nếu break thì Major support sẽ ở sát đít, còn Major resistance sẽ ở xa tít ấy mà.

Mơ ước của em đấy. Lần đi Sydney chỉ được ngắm mấy con khu trục hạm của Mỹ neo đậu ở đó, không thấy tầu sân bay.

Trời... Em đi bộ vòng quanh Bờ Hồ Hoàn Kiếm ~ 2,7km mà cũng chỉ mất ~30' thôi anh ơi :2004:, cố lên đi anh.
Anh đo bằng đồng hồ chạy bộ Nike+ thì tính ra 9 -10 km/h...Em đi bộ sao nhanh dữ vậy ta??:)

Còn tấm hình đó,anh chụp ở Mỹ đó em,chứ không phải Úc nên mới có chiến hạm Mỹ cho mình chộp.:)

Last edited:
Em đồng ý với quan điểm của 2 bậc tiền bối. Riêng em thì tuần đi làm 6 buổi, chủ nhật dành cafe, giao lưu kết hợp bạn bè. Hơi bận bịu, nhưng cũng cố gắng tuần 1,2 buổi đi đá bóng để rèn luyện sức khỏe và giải xờ-tret :D

Vậy em sẽ tranh thử lúc KK bận rộn, để ghi chép những điều đã học lại, ngâm cứu thêm. Có gì không hiểu e sẽ note và hỏi lớp trưởng Cào cào. Bao giờ KK trở lại e hứa sẽ thược bài như cháo :D
Công nhận tội nghiệp chúng ta vì kế sinh nhai mà làm miết...:( Em làm tới 6 ngày/tuần là nhiều rồi đó,nên gắng mà giữ gìn sức khoẻ thôi...:)

Đây nhe,ví dụ anh vừa Buy 1 cổ phiếu Gold. Nếu giá gold tăng đạt 1 mức bằng = 3 lần để anh T/P cái giá mà anh đặt S/L thì có nghĩa là anh có R/R=1/3 rồi. Đúng không em? Dễ mà.
À,còn về vấn đề thời gian thì không phải T+ bao nhiêu mà là dự đoán của ta thì cái trend tiếp diễn kéo dài thêm bao lâu rồi ngưng. Như anh nói,mô hình giá nó cũng cho biết một phần về cái trend tiếp diễn,tuy nhiên cũng chỉ nhắm chừng thôi...

Last edited:
Hi mấy em,trong đầu của anh có bao nhiêu điều muốn chia sẻ cho mấy em thêm về trading. Nhưng thời gian gần đây làm nhiều,nên giờ giấc ngủ nghê thay đổi thành ra có mà lười suy nghĩ để viết!:) Anh không có giao dịch kiểu day trading hoặc bị vướng T+ nên thường là đặt chiến lược xong là...quên luôn!!:4: Lo làm nhưng việc khác hoặc đi chơi. Như vậy thua thắng anh thấy bình thường.:1: Thua vài lệnh giao dịch,rồi thắng lại 1 cũng coi như hoà vốn hoặc lời lãi xíu:) Đánh nhỏ nhỏ theo túi tiền của mình thì không cần trực trên bảng điện,trên mạng.:) Kiểu anb là kiểu kiếm lương 2 ấy mấy em.Có ai theo anb không? Hiii..,

Sang tuần mở lớp mới về chuyên đề gì vậy anh @KK24, em ôn tập lại kiến thức trước để còn đu theo anh... chứ em sợ rớt lại phía dưới quá anh ơi!!!
Chời chời!:D Ai rớt thì có chứ em giỏi quá chừng. Hí hí...Anh chưa biết hướng dẫn tiếp về mục nào đây? Để anh nghĩ xong là báo em biết nha...:)

Thực ra mà nói,mỗi người 1 cảnh.:) Anh thì đi làm lương chính thức cũng kha khá (mớ tiền anh chụp hôm trước là lương của 6 tuần đó!:) ),nên KHÔNG CÓ Ý ĐỊNH TAKE HIGHER RISK bằng cách ngồi ở nhà trading như công việc chính thức. Mỗi người một cảnh,nên không ai giống ai. Giả sử với đồng lương $200/ngày kiếm từ day-trading,mà không có công ăn việc làm khác để back-up nếu thất bại thì thứ nhất là không đủ cho trường hợp của anh và không thích hợp với cá tính của anh luôn!:) Vì vậy,trading vẫn luôn là nghề phụ. Hiii...

@Cdg,em ghi rõ xíu về S/L thì ta mới có Risk/Reward đúng nghĩa nha.
Yes sir, em rõ rồi.
SHI cut loss nếu mất mốc 9.5 đinh cũ
Cmg: cut khi mất mốc 11
shi15520d-jpg.551

Thực ra mà nói,mỗi người 1 cảnh.:) Anh thì đi làm lương chính thức cũng kha khá (mớ tiền anh chụp hôm trước là lương của 6 tuần đó!:) ),nên KHÔNG CÓ Ý ĐỊNH TAKE HIGHER RISK bằng cách ngồi ở nhà trading như công việc chính thức. Mỗi người một cảnh,nên không ai giống ai. Giả sử với đồng lương $200/ngày kiếm từ day-trading,mà không có công ăn việc làm khác để back-up nếu thất bại thì thứ nhất là không đủ cho trường hợp của anh và không thích hợp với cá tính của anh luôn!:) Vì vậy,trading vẫn luôn là nghề phụ. Hiii...
giống như lương thì đưa vợ giữ để lo con cái học hành, chi tiêu. còn trading là đam mê, sở thích, ta làm cho đồng tiền làm việc để lo những việc lớn như nhà cửa, xe cộ...
ước mơ này, xa vời với em quá:1:

Yes sir, em rõ rồi.
SHI cut loss nếu mất mốc 9.5 đinh cũ
Cmg: cut khi mất mốc 11
shi15520d-jpg.551
Đó,vậy là em rõ rồi?:) S/L= Rík và T/P= Reward,nên ta có R/R. R/R của chúng ta= 1/3-1/5. Cho nên anh có nói nếu 1 giao dịch mà ta dễ thấy bị dính S/L hơn là khả năng T/P cao gấp 3 thì cái giao dịch đó không đáng để vào. Không thiếu cổ phiếu khác ngon hơn!:)

giống như lương thì đưa vợ giữ để lo con cái học hành, chi tiêu. còn trading là đam mê, sở thích, ta làm cho đồng tiền làm việc để lo những việc lớn như nhà cửa, xe cộ...
ước mơ này, xa vời với em quá:1:
Làm con gái,tính chi chuyện của mấy ổng nè em?:21: Để mấy ổng lo. Phụ nữ làm việc thêm không phải để kiếm tiền,mà là vì cũng muốn mình chung tay góp sức với chồng thôi!:) Công việc nội trợ,tính ra còn cực hơn nhiều so với mấy ông đó nha!:)

Hihihi, hồi đó mỡ nhìu nên ráng chạy vậy đó anh, sau này cân đối thì sáng nào cũng nhảy theo nhạc 30 phút 30 phút tập eo bụng, tạ thì xài đến 3kg thui vì sợ cứng người như mấy a nam thì chít. Món yêu thích của em mỗi sáng
Chà,bây giờ mới coi cái video của em.:4: Ngày nào,sáng nào cũng nhảy như vầy chắc là mấy ông nhìn vô rồi không chịu đi đâu?:D

Làm con gái,tính chi chuyện của mấy ổng nè em?:21: Để mấy ổng lo. Phụ nữ làm việc thêm không phải để kiếm tiền,mà là vì cũng muốn mình chung tay góp sức với chồng thôi!:) Công việc nội trợ,tính ra còn cực hơn nhiều so với mấy ông đó nha!:)
hí hí, Anh KaKa tâm lý thật, hiểu hết nỗi vất vả của chị em.
em đề nghị như này, KAKA thấy ổn không nhé: Cuối tuần KaKa đưa ra chủ điểm cho tụi em, cả tuần chúng em chuẩn bị bài vở để nộp bài.
Ví dụ : Tuần này là khối lượng như thế nào ở mô hình Scauer, mô hình này thành công khi nào, và không thành công khi nào. lấy ví dụ.
Còn những thảo luận hàng ngày, chúng em sẽ nhờ "TRỢ GIẢNG XỊN" anh CÀO CÀO chỉ cho, nếu chưa hiểu, cùng thảo luận, ném phấn.

Anh đo bằng đồng hồ chạy bộ Nike+ thì tính ra 9 -10 km/h...Em đi bộ sao nhanh dữ vậy ta??:)

Còn tấm hình đó,anh chụp ở Mỹ đó em,chứ không phải Úc nên mới có chiến hạm Mỹ cho mình chộp.:)
sorry em nói leo thầy giáo.
em nghĩ bạn ronin nhầm. vòng hồ Hoàn kiếm hình như có 1,7 km . thường ngày em đi 2 vòng hết 35 phút, 1 đi 1 chạy hết 25 phút.
@ ronin, chiều mình ra đó giao lưu nha. Có khi cùng tổ dân phố cũng nên nhỉ.

Back