Lan man chuyện nghề

Bác còn nhớ lần đấy Rin và bác còn có 1 cuộc bet sức chịu đựng khi trade SSI từ vùng 20.x. Đến khoảng gần 50 nó rớt 1 mạch sàn gần tuần về gần 30 rồi chạy 1 lèo đến 60. Năm đó 2009 SSI nó tăng khoảng hơn 4 lần đến gần 100 mới dừng chia làm khoảng 3,4 sóng.

p/s: Check lại nhật ký real trade nhé để nhớ lại cuộc vui năm nào.

Hồi đó chỉ có newbie chưa biết sợ mới ăn nhiều, cao thủ vì sợ teo hết mọi thứ lại nên hầu hết chỉ dám đứng nhìn và kêu gào "điều chỉnh" suốt đoạn 300-400 :D

anh Caheo lại lu bu chuyện Tết Ta ạ, sóng gió kiểu này chắc anh cũng phải ra khơi rồi. Hy vọng Tết này được xem tác phẩm của anh

cảm ơn Tú, Nâu, kephongtran đã có lời thăm hỏi.
cảm ơn colai,TiCan,Rin,L2C đã ghé thăm
và rất xin lỗi vì đã chậm trễ trả lời các bạn.

mấy tháng rồi mình túi bụi với việc riêng, đôi khi chỉ kịp lướt qua VC để cảm nhận tâm tình VCers, cũng kg kịp đọc lời nhắn của các bạn.
Nay mọi việc đã ổn, sẽ vào thường hơn để góp vui với bà con.

FAcers nào cười khẩy ngồi nhìn là hạng dởm. Dân FAcers thứ thiệt ngồi đợi con sóng này setup từ khá lâu rồi, vậy nên con sóng này sẽ còn lên cao và xa vì nó là sóng của FA not TA.

quả nhiên, nhân bảo như thần bảo! :)
Rin có thể chia sẻ dự báo trung và dài hạn cho VNI với VC được chưa ?

anh Caheo lại lu bu chuyện Tết Ta ạ, sóng gió kiểu này chắc anh cũng phải ra khơi rồi. Hy vọng Tết này được xem tác phẩm của anh

Tết rồi, anh tổ chức một cuộc triển lãm sinh vật cảnh cho tỉnh ĐN, nên “tác phẩm” của anh là cả một sân chơi lớn, Tú có xem hết được kg? :)

Lu bu quá chừng, vậy mà cũng được TTCK thưởng rất hậu. Tú chắc cũng ăn tết vui lắm ?
Hôm nào rủ anh em về BH chơi đi, anh sẽ đãi một chầu bên bờ sông ĐN. Bảo đảm nhớ hoài luôn.

cảm ơn Tú, Nâu, kephongtran đã có lời thăm hỏi.
cảm ơn colai,TiCan,Rin,L2C đã ghé thăm
và rất xin lỗi vì đã chậm trễ trả lời các bạn.

mấy tháng rồi mình túi bụi với việc riêng, đôi khi chỉ kịp lướt qua VC để cảm nhận tâm tình VCers, cũng kg kịp đọc lời nhắn của các bạn.
Nay mọi việc đã ổn, sẽ vào thường hơn để góp vui với bà con.
Bác Caheo trở lại săn bắt với mọi người nhen, đợt này em đang đi câu ko hiệu quả cũng đang phải thay đổi về chiến thuật, thỉnh thoảng nhờ bác khai sáng cho đôi điều!:D

Mùa khô hạn đến sớm

Dân CK ai chẳng nhớ nằm lòng câu “sell in May, and go away”.
Tháng 5, dân CK thường đi du lịch để trốn nắng nóng, và để tránh cả cái nóng trong người khi thấy TT giảm giá quá hấp dẫn.

Năm nay con sóng BCs đầu tháng 3 đem lại lợi nhuận rất tốt cho những ai hiểu được dòng tiền ETF. Còn lại hầu hết CP đều ậm ạch khiến dân đầu cơ vô cùng bứt rứt. Thế rồi mùa khô hạn đã xộc tới với cây nến đỏ dài thượt ngày 10-4, và thêm 4 phiên nữa, đã xóa sạch công sức cả tháng trước đó của VNI... Những ai lạc quan nhất nay cũng phải chấp nhận rằng TT đã chuyển hướng.

Vậy là mùa hạn năm nay đến sớm.
Lúc này, có lẽ vấn đề lớn nhất của dân đầu cơ không phải là mua mã nào (mã nào cũng hấp dẫn!) :)
mà là: làm sao tự chế để không vào quá sớm.

Phần thưởng kỳ này thật ít ỏi. Chúc các bạn và tôi may mắn !

Last edited by a moderator:
Bác Caheo trở lại săn bắt với mọi người nhen, đợt này em đang đi câu ko hiệu quả cũng đang phải thay đổi về chiến thuật, thỉnh thoảng nhờ bác khai sáng cho đôi điều!:D
Ta đi chung một con đường, có lúc nhanh lúc chậm hơn nhau 1 chút, thì chia sẻ với nhau cho vui, “khai sáng” nghe trịnh trọng quá ? :D

Ui !!! lâu không thấy bác cũng hơi nhớ nhớ đấy ạ. :D
Mấy tuần rồi kg ĐT, kg internet cũng nhớ VCers lắm, nên về VN là chui vào ngay! :D

Traders với Du lịch

Đi du lịch có nhiều cái hay.
Đi để mở mang trí óc, để thư giãn tinh thần, để tận hưởng cuộc sống, để nếm trải bao nhiêu điều thú vị trên đời,… những cái hay ho như thế có mà kể cả ngày chưa hết !

Riêng với giới traders, du lịch còn có thêm một cái hay nữa, phải nói là tuyệt vời mới đúng.

Trong những giai đoạn TT lình xình như vừa rồi, nhất là giai đoạn rơi mạnh như mấy hôm nay, chẳng có traders nào giữ được lòng không bồn chồn tay không ngứa ngáy, thế nào rồi cũng enter một phát mới yên !
Để rồi sau đó tự sỉ vả và cắn rứt, lo lắng và cầu nguyện suốt cho đến khi TT qua cơn sợ hãi. :D

Sao không vứt toẹt cái TT đấy, tìm đến nơi non xanh nước thẳm, để lòng mình bồng bềnh theo sóng nước hay lãng đãng cùng khói sương.
Để tiếng chim hót dế gáy thay cho tiếng ĐT reo, để cảnh hùng vĩ núi non- mênh mông sông hồ thay cho cái màn hình nhỏ xíu.

Một vài tuần hòa mình vào thiên nhiên, ta thấy lòng bình an, trí thanh sáng, món quà mang về là cả một sinh lực tươi mới.
Và tài khoản thì chỉ vơi chút xíu thay vì đi cả chục % ! :D
Với tôi, du lịch là thần dược cho tâm hồn, và còn giúp… bảo toàn vốn nữa ! :D

Còn với Bạn thì sao ?

Traders với Du lịch

Đi du lịch có rất nhiều cái hay.
Đi để mở mang trí óc, để thư giãn tinh thần, để tận hưởng cuộc sống, để nếm trải bao nhiêu điều thú vị trên đời,… những cái hay ho như thế có mà kể cả ngày chưa hết !

Riêng với giới traders, du lịch còn có thêm một cái hay nữa, phải nói là tuyệt vời mới đúng.

Trong những giai đoạn TT lình xình như vừa rồi, nhất là giai đoạn rơi mạnh như mấy hôm nay, chẳng có traders nào giữ được lòng không bồn chồn tay không ngứa ngáy, thế nào rồi cũng enter một phát mới yên !
Để rồi sau đó tự sỉ vả và cắn rứt, lo lắng và cầu nguyện suốt cho đến khi TT qua cơn sợ hãi. :D

Sao không vứt toẹt cái TT đấy, tìm đến nơi non xanh nước thẳm, để lòng mình bồng bềnh theo sóng nước hay lãng đãng theo khói sương.
Tiếng chim hót dế gáy thay cho tiếng ĐT reo, cảnh hùng vĩ núi non mênh mông sông hồ thay cho cái màn hình nhỏ xíu.

Một vài tuần hòa mình vào thiên nhiên, ta thấy lòng bình an, trí thanh sáng, món quà mang về là cả một sinh lực tươi mới.
Và tài khoản thì chỉ vơi chút xíu thay vì đi cả chục % !
Với tôi, du lịch là thần dược cho tâm hồn, và còn giúp… bảo toàn vốn nữa ! :D

Còn với Bạn thì sao ?

em vừa rồi dính vào cơn làm tiền, đi chơi đâu cũng không thấy vui bác ạ. :))

Bác Caheo làm về sinh vật cảnh có chơi cá cảnh không ạ? Nếu chơi về cá cảnh thì anh em có thêm sở thích để đàm đạo, còn về cây cảnh thì em cũng thích nhưng toàn phá cây chứ chưa làm được cây nào cả.:D

em vừa rồi dính vào cơn làm tiền, đi chơi đâu cũng không thấy vui bác ạ. :))
dấu hiệu nghiện công việc là đây !
cắt cơn nghiện mấy ngày đi, cô lái ạ!

Bác Caheo làm về sinh vật cảnh có chơi cá cảnh không ạ? Nếu chơi về cá cảnh thì anh em có thêm sở thích để đàm đạo, còn về cây cảnh thì em cũng thích nhưng toàn phá cây chứ chưa làm được cây nào cả.:D
mình lười nên chỉ nuôi mấy con cá rồng (ngân,kim, hồng), nhưng vẫn phải nhờ em cháu chăm giúp. :D

Bắt dao thật đúng nhịp, anh thiệt đáng nể ~o)

làm sao đáng nể bằng em, bắt VIP xong hôm sau tăng trần ngay! hôm qua còn chưa kịp khen em !

anh thấy lực bán còn mạnh, mà lực mua còn ngập ngừng quá... tăng với thanh khoản yếu thì khó bền rồi !
đang sợ rằng OGC-PVF về tới sẽ lỗ đây !
cũng may mới mua 1 phần.

5 cái bể (trong đó có 3 cái 2 m3) cho 5 con (cá) rồng.
như vậy chưa phải dân chơi thiệt, chỉ là dân chơi chơi thôi ! :D

mình có mấy người bạn nuôi cả chục con huyết long, con bét nhất cũng năm bảy ngàn $. Đi làm về là quanh quẩn suốt với mấy hồ cá, kg dám đi đâu xa .
Đó mới là dân chơi thứ thiệt

gặp tay mình thì bán sạch, đem chơi chứng!
Muốn xem cá thì đi một vòng, tha hồ xem, lại còn được mời café, mời nhậu ! hehe

quả nhiên, nhân bảo như thần bảo! :)
Lu bu quá chừng, vậy mà cũng được TTCK thưởng rất hậu. Tú chắc cũng ăn tết vui lắm ?
Hôm nào rủ anh em về BH chơi đi, anh sẽ đãi một chầu bên bờ sông ĐN. Bảo đảm nhớ hoài luôn.

Vào SG lần rồi ko được gặp anh. Tú dê xem tổ chức khẩn trương !!

mình có mấy người bạn nuôi cả chục con huyết long, con bét nhất cũng năm bảy ngàn $. Đi làm về là quanh quẩn suốt với mấy hồ cá, kg dám đi đâu xa .

Chơi cá là chơi nước! Nước sạch ổn định cá sẽ trổ hết mã! Em nghĩ chơi như bác mới là chơi cá chơi để thưởng thức vẻ đẹp của từng loại chứ chơi như mấy ông kia là cá chơi mình rồi kể cả ông ấy chơi tới hạng như đầu đỏ đầu vàng hay fafu long, yaoti long cũng vậy thôi!:D

Bác caheo chơi cá dữ ha. E cũng rất thích nuôi cá mặc dù mạng hỏa.

Thỉnh thoảng cũng vào chỗ Ca canh Hong Anh trên đường Nguyễn Đình Chiểu ngắm nghía.

Bác caheo chơi cá dữ ha. E cũng rất thích nuôi cá mặc dù mạng hỏa.

Thỉnh thoảng cũng vào chỗ Ca canh Hong Anh trên đường Nguyễn Đình Chiểu ngắm nghía.
Mạnh Long chủ cửa hàng cá cảnh Hồng Anh là người gốc Hải Phòng một năm có nhập tới 5 triệu USD tiền cá rồng là người thành công nhất về kinh doanh cá rồng, nhưng người truyền cảm hứng cũng như kỹ thuật cá rồng cho giới chơi cá rồng qua diễn đàn là một bác sĩ người Mỹ gốc Việt, Nhưng vị này về sau cũng vì cái hư danh ảo trên mạng mà gây sóng giá chia rẽ trên diễn đàn nên không còn được mọi người tôn trọng như xưa nữa.

Back