Lan man chuyện nghề

Mạnh Long chủ cửa hàng cá cảnh Hồng Anh là người gốc Hải Phòng một năm có nhập tới 5 triệu USD tiền cá rồng là người thành công nhất về kinh doanh cá rồng, nhưng người truyền cảm hứng cũng như kỹ thuật cá rồng cho giới chơi cá rồng qua diễn đàn là một bác sĩ người Mỹ gốc Việt, Nhưng vị này về sau cũng vì cái hư danh ảo trên mạng mà gây sóng giá chia rẽ trên diễn đàn nên không còn được mọi người tôn trọng như xưa nữa.

Bac Blue Diamond nghiên cứu ác đấy. Ông Mạnh Long này có trang trại nuôi cá rồng đấy. Không biết đã xuất được lứa nào made in Việt Nam chưa?
Trong các dòng cá rồng, e vẫn thích nhất kim long quá bối.

Theo mình biết thì ngoài Malaysia, indonesia và Singapo thì chưa có nước nào cho sinh sản được cá rồng, Mạnh Long có trại ở Củ Chi cho đến thời điểm mình biết thì vẫn là con số 0, còn bây giờ mình ko biết ra sao! Mình chuyển qua chơi cá biển rùi! Nếu bạn thích quá bối thì kiếm con Bukit marah blue mà chơi!Hi!

Theo mình biết thì ngoài Malaysia, indonesia và Singapo thì chưa có nước nào cho sinh sản được cá rồng, Mạnh Long có trại ở Củ Chi cho đến thời điểm mình biết thì vẫn là con số 0, còn bây giờ mình ko biết ra sao! Mình chuyển qua chơi cá biển rùi! Nếu bạn thích quá bối thì kiếm con Bukit marah blue mà chơi!Hi!

Hình như cá Việt nam nhập khẩu là cho triệt sản hết rồi.

E lại ngược với bác, chơi cá biển chán mới chuyển qua cá rồng. Mỗi thứ một tí. Có lúc thấy hồ thuỷ sinh đẹp cũng muốn nuôi.

Vào SG lần rồi ko được gặp anh. Tú dê xem tổ chức khẩn trương !!

Hay đó! Tú đạo diễn đi, sắp tới kỳ nghỉ dài rồi...
mời tất cả VCSG luôn thì càng vui nữa !
Tú chốt sớm để anh thông báo mời luôn cho kịp !

@ Blue, boom: mới gợi ra là thấy ngứa rồi, khéo phải lập thread về cá trên VC ấy chứ nhỉ ? :D

một kiểu suy luận sai

Có rất nhiều kiểu suy luận sai. Lần này chỉ tán về 1 kiểu suy luận sai hiện rất phổ biến .
Ví dụ:
Mệnh đề : nghệ sĩ thường ở dơ (bẩn)
Suy: nghệ sĩ : ở dơ
Luận: ở dơ : nghệ sĩ
Kết luận: ở dơ là nghệ sĩ

Tương tự:
- Thiên tài thường đãng trí. Ta hay quên, vậy đích thực ta là thiên tài !
- Giới siêu giàu chỉ dùng hàng hiệu. Ta dùng hàng hiệu, vậy ta đã thuộc giới siêu giàu !
- Có tài thường có tật. Ta có lắm tật, ắt ta cũng rất lắm tài !
- …

Nếu câu nói đừng quá cô đọng thì đã không xảy ra lỗi này. chẳng hạn nếu nói :

- Nghệ sĩ thường đam mê nghệ thuật đến quên mình, có người quên cả tắm rửa.
- Giới siêu giàu có thừa điều kiện để hưởng những tiện nghi tốt nhất đời, trong đó có các loại hàng hiệu.

vân vân... Nếu nói đầy đủ như trên thì đã không có chuyện.

Thật ra, nói cho hết lẽ, chứ một bà nhà quê cũng hiểu ngay cái lỗi ở đâu.
Vậy mà, trong giới traders vẫn còn rơi rớt kiểu “suy luận” này.

VD: Cao thủ chỉ cần đồ thị suông (naked chart) cũng kiếm tiền ngon ơ.

Từ mệnh đề này bèn có ngay mấy kết luận sau:
KL1: ai phải dùng các công cụ- chỉ báo thì nhất định không phải là cao thủ.
KL2: chẳng việc gì ta phải học dùng các công cụ- chỉ báo, vì khi trở thành cao thủ rồi ta cũng sẽ vứt hết !
KL3: tập GD với đồ thị suông là con đường trở thành cao thủ.

Các “cao thủ” trên còn dẫn nguyên lý “vô chiêu thắng hữu chiêu” của Trương Tam Phong, hoặc chuyện cây kiếm gỗ vô đối của Độc Cô Cầu Bại!

Last edited by a moderator:
Trade với đồ thị suông mới là cao thủ ?

Tôi e rằng cao thủ kiểu đó cực hiếm. Cũng cực hiếm như hạng cao thủ dùng kiếm gỗ mà chiến thắng mọi đối thủ trang bị tận răng.
Trước nay tôi chỉ biết có Độc Cô Cầu Bại, mà nhân vật này lại là hư cấu của Kim Dung xếnh xáng!

Nhưng đọc lại Kim Dung thì thấy Dương Quá rèn luyện theo Độc cô cũng thiên nan vạn nan, cũng luyện đến mức tuyệt kỹ đủ loại kiếm dài ngắn nặng nhẹ, rồi luyện nội công, tâm pháp,… bao nhiêu năm trời mới thành.

Vì vậy, tuy rất ghét những đồ thị xanh đỏ tím vàng loằng ngoằng như bùa đền Hùng, tôi vẫn thấy thông cảm.

Một lính biệt kích với vô vàn thứ lòng thòng trên người, không thể oai hùng bằng gã Rambo tay không mình trần,
Nhưng nếu chưa là đại cao thủ, thì đừng mình trần tay không xông vào trại giặc. Tôi nghĩ vậy.

@caheo

Anh chàng này chỉ có support & resistance mà đã tung hoành giang hồ hơn 10 năm rồi. http://www.forex4noobs.com/

Còn nhiều trường hợp hợp khác như đếm sóng, hay chỉ xài 1 - 2 đường MA, sợ anh caheo không cho là naked chart nên không kể ở đây.

Anh chàng nói trên (đệ tử cũng nhiều) là cao thủ rồi không nói. Nếu anh caheo xem trường hợp trên không phải là naked chart, taotho có thể giới thiệu một môn phái khác nữa, chính xác là dùng naked chart, phái này chuyên kiếm ăn trên Futures là chính, đệ tử nhiều người Futures còn không biết là gì, không biết một tí về TA, phụ nữ nội trợ thôi, chỉ sau một tuần luyện tập đã có thể dùng naked chart để trade.

Một người em của em là chuyên gia phân tích của một công ty chứng khoán lớn nằm trong top 5. học ở nước ngoài về đã có chứng chỉ PTKT CMT level 2 đề ra mục tiêu khiêm tốn là mỗi năm lãi 20%, và chỉ mua vào khi có đáy sau cao hơn đáy trước, đỉnh sau cao hơn đỉnh trước và thực hiện đúng điều đó. nếu vào hàng xong mà fail thì sẽ cắt lỗ ở 5%. Kết quả là mỗi năm chỉ trade 2 đến 3 lần và tài khoản hiện tại đã tăng lên 5 lần sau 5 năm. cái quan trọng là cậu đó đã thực hiện một cách cực kỳ nghiêm túc qui tắc đã đề ra Có thể nói là với một nguyên tắc như vậy là sử dụng naked chart. Bác nào ko tin có thể giở lại chart để kiểm nghiệm xem ạ.

Một người em của em là chuyên gia phân tích của một công ty chứng khoán lớn nằm trong top 5. học ở nước ngoài về đã có chứng chỉ PTKT CMT level 2 đề ra mục tiêu khiêm tốn là mỗi năm lãi 20%, và chỉ mua vào khi có đáy sau cao hơn đáy trước, đỉnh sau cao hơn đỉnh trước và thực hiện đúng điều đó. nếu vào hàng xong mà fail thì sẽ cắt lỗ ở 5%. Kết quả là mỗi năm chỉ trade 2 đến 3 lần và tài khoản hiện tại đã tăng lên 5 lần sau 5 năm. cái quan trọng là cậu đó đã thực hiện một cách cực kỳ nghiêm túc qui tắc đã đề ra Có thể nói là với một nguyên tắc như vậy là sử dụng naked chart. Bác nào ko tin có thể giở lại chart để kiểm nghiệm xem ạ.

"Qui tắc đặt ra đúng"
Naked chart ......very guuuuuuuuuuut' :D
Nhưng nghĩ chỉ có qui tắc đó là không phải vì để qui tắc đúng em chắc "Cái móng" của bác đó cũng ổn rồi đủ để "bảo vệ" "qui tắc" đặt ra đó là đúng
( hơi lạ là sao lại phải "bảo vệ qui tắc"?.....:D" vì môi trường thì luôn luôn thay đổi công lực cao mới không "vỡ móng" .
còn Risk 5% 1 lệnh có vẻ ít hoặc bác Blue bị nhầm vì stoploss đạt hiệu quả 1 mã lệnh thì bét cũng phải loanh quanh 10%
trừ khi "bác kia" bắt những"sóng" daily --nhưng điều này với ck có t+ là điều không thể dùng trên chart daily
20% năm là chỉ tiêu tốt ,và khá mâu thuẫn với việc tăng 5 acc sau 5 năm ,
nếu tăng 5 sau 5 thì chắc chắn bác ấy phải kích thích "MM" , kích thích "MM" lại không phù hợp với mục tiêu 20% trong khi 5 nhân 5 chỉ là khái niệm tùy thuộc vào "Móng MM" , 1 lệnh %/acc tỉ lệ /TK/Vốn
"thực hiên nghiêm túc qui tắc" thì.....khó phết =.+ vì trader mà không "rung rinh" các trường hợp scout trade mới là lạ..:D
vẫn hoàn toàn tin "bác đó đã " 5/5

Rảnh rỗi đối chơi zậy:​

nghệ sĩ thường ở dơ
Ở dơ chưa chắc đã là nghệ sỹ!

Thiên tài thường đãng trí
Đãng trí chưa chắc đã là thiên tài!

Giới siêu giàu chỉ dùng hàng hiệu
Dùng hàng hiệu chưa chắc đã giàu!​

Có tài thường có tật
Có tật chưa chắc đã có tài!

Cá Heo mắt... nheo nheo!

:confused:​

"Qui tắc đặt ra đúng"
Naked chart ......very guuuuuuuuuuut' :D
Nhưng nghĩ chỉ có qui tắc đó là không phải vì để qui tắc đúng em chắc "Cái móng" của bác đó cũng ổn rồi đủ để "bảo vệ" "qui tắc" đặt ra đó là đúng
( hơi lạ là sao lại phải "bảo vệ qui tắc"?.....:D" vì môi trường thì luôn luôn thay đổi công lực cao mới không "vỡ móng" .
còn Risk 5% 1 lệnh có vẻ ít hoặc bác Blue bị nhầm vì stoploss đạt hiệu quả 1 mã lệnh thì bét cũng phải loanh quanh 10%
trừ khi "bác kia" bắt những"sóng" daily --nhưng điều này với ck có t+ là điều không thể dùng trên chart daily
20% năm là chỉ tiêu tốt ,và khá mâu thuẫn với việc tăng 5 acc sau 5 năm ,
nếu tăng 5 sau 5 thì chắc chắn bác ấy phải kích thích "MM" , kích thích "MM" lại không phù hợp với mục tiêu 20% trong khi 5 nhân 5 chỉ là khái niệm tùy thuộc vào "Móng MM" , 1 lệnh %/acc tỉ lệ /TK/Vốn
"thực hiên nghiêm túc qui tắc" thì.....khó phết =.+ vì trader mà không "rung rinh" các trường hợp scout trade mới là lạ..:D
vẫn hoàn toàn tin "bác đó đã " 5/5
Em biết thế nào cũng có bác hỏi em tại sao chỉ tiêu chỉ là 20% nhưng tại sao tài khoản lại tăng lên 5 lần. Xin thưa là với tâm lý thoải mái như vậy nên cậu đó thường vượt chỉ tiêu và lãi gộp vào vốn nên lũy kế sau 5 năm tài khoản tăng 5 lần là rất dễ hiểu!
Còn risk 5% là khi đã confirm 1 up trend mà fail thì đã diễn ra 1 cái gì đó thay đổi nên cậu ấy chỉ cho phép là 5% thôi bác ạ!:D

:confused:
Em biết thế nào cũng có bác hỏi em tại sao chỉ tiêu chỉ là 20% nhưng tại sao tài khoản lại tăng lên 5 lần. Xin thưa là với tâm lý thoải mái như vậy nên cậu đó thường vượt chỉ tiêu và lãi gộp vào vốn nên lũy kế sau 5 năm tài khoản tăng 5 lần là rất dễ hiểu!
Còn risk 5% là khi đã confirm 1 up trend mà fail thì đã diễn ra 1 cái gì đó thay đổi nên cậu ấy chỉ cho phép là 5% thôi bác ạ!:D

Có qui tắc là biết "bác ý" đẩy theo dạng ứng dụng nào roài
Quên không hỏi hơi lạ là 1 năm trade 2-3 lần thật thôi hả ,đùa hay thật vậy :D
vì nếu thế thì đó là "vị trí" lệnh chứ không phải là lệnh "đơn" và style là "quăng bom" lệnh, trong khi thể hiện được hết "Power" thì dàn trải hơn nhiều
Xây tháp gộp chứng tỏ đang khá mát tay đấy 8-|
Dĩ nhiên là biết tạo risk 5% để làm cái gì và chắc chắn là bác Blue sai ,đẩy lệnh xa và đợi lâu vậy thì không dưới 10% đâu bác về vặn lại "bác kia " đê >-)

:confused:

Có qui tắc là biết "bác ý" đẩy theo dạng ứng dụng nào roài
Quên không hỏi hơi lạ là 1 năm trade 2-3 lần thật thôi hả ,đùa hay thật vậy :D
vì nếu thế thì đó là "vị trí" lệnh chứ không phải là lệnh "đơn" và style là "quăng bom" lệnh, trong khi thể hiện được hết "Power" thì dàn trải hơn nhiều
Xây tháp gộp chứng tỏ đang khá mát tay đấy 8-|
Dĩ nhiên là biết tạo risk 5% để làm cái gì và chắc chắn là bác Blue sai ,đẩy lệnh xa và đợi lâu vậy thì không dưới 10% đâu bác về vặn lại "bác kia " đê >-)
Có lẽ nó là dạng trend trader mặc dù ngày nào cũng phải ra bản tin cho công ty kể ra cũng phục nó thật!:D

các bạn taotho, Blue, nguyenhieu868 mến,
mấy hôm nay tôi lướng vướng chuyện riêng, nên chậm góp chuyện cùng các bạn, thật có lỗi quá ! :D

Nâu:
lúc này Nâu cũng ít còm nhỉ ?

Trước đây tôi mua bán CK như một công việc phụ, có tính thời vụ.
Mấy năm rồi những công việc chính ngày càng khó, đến nay thì thật sự bết bát. Vừa qua tôi cố thanh lý hết những việc ấy, kể cả việc hội hè.

Trong 1,2 năm tới, CK có thể là công việc chính.
Chuyện kiếm tiền hiện chưa là quan trọng nhất (vì đã là chuyên nghiệp đâu mà kiếm tiền)
Trước mắt là dốc lòng dốc sức với nghề, là trở thành chuyên nghiệp.

Vậy là phải nghiêm túc, là sẵn sàng trả bất cứ giá nào cho nghề.
Vì ở đời thành công nào mà không có cái giá của nó.

Mấy năm rồi những công việc chính ngày càng khó, đến nay thì thật sự bết bát. Vừa qua tôi cố thanh lý hết những công việc ấy, kể cả việc hội hè.

Giờ đây rảnh rang, thấy việc giao dịch tài chính là phù hợp nhất lúc này. Nên từ giờ sẽ coi đây là nghề chính.
Chuyện kiếm tiền hiện chưa là quan trọng nhất, vì đã thành chuyên nghiệp đâu mà đòi kiếm tiền?

Mục tiêu trước mắt là dốc lòng dốc sức cho nghề, là trở thành chuyên nghiệp.
Vì trên cõi đời này thành công nào mà không có cái giá của nó.

Vậy là có thêm chiến hữu full time trade rồi. >:D<

Mấy năm rồi những công việc chính ngày càng khó, đến nay thì thật sự bết bát. Vừa qua tôi cố thanh lý hết những việc ấy, kể cả việc hội hè.

Trong 1,2 năm tới, CK có thể là công việc chính.
Chuyện kiếm tiền hiện chưa là quan trọng nhất (vì đã là chuyên nghiệp đâu mà kiếm tiền)
Trước mắt là dốc lòng dốc sức với nghề, là trở thành chuyên nghiệp.

Vì ở đời thành công nào mà không có cái giá của nó.

Em vừa viết xong kế hoạch của mình,
Em cũng xác định giành hết thời gian và tâm sức để đón nhận 1 big bus cycle 2013-2015, ; TTCK Vn sẽ bước vào giai đoạn thăng hoa rực rỡ,

Em rất thích đọc cách đi câu và thả lưới của bác, em sẽ đến xem mấy cái bể cả của bác.

Vậy là có thêm chiến hữu full time trade rồi. >:D<
vậy ra bạn trade fulltime! vậy chịu khó đóng góp cho VC nha !

Em vừa viết xong kế hoạch của mình,
Em cũng xác định giành hết thời gian và tâm sức để đón nhận 1 big bus cycle 2013-2015, ; TTCK Vn sẽ bước vào giai đoạn thăng hoa rực rỡ,
hầu hết traders tôi gặp cũng tin như cô lái !
chúc CK thăng hoa, chúc cô lái thành công rực rỡ nhé !

Suy nghĩ lại đi bác............
suy nghĩ gì nữa Rin ? dù muốn dù không thì cũng đã dẹp hết việc khác rồi, hiện chỉ còn trading thôi.
May là không bị áp lực kiếm tiền hàng ngày, nên không lo overtrade...

Xưa nay tôi vốn ghét nghề đầu cơ, nhưng trời trao nó cho mình thì phải chịu vậy !
khi nào kiếm được việc gì tạo ra giá trị XH, sẽ đưa trading về vai phụ thôi...

Back