Lan man chuyện nghề

Cảm ơn bác tín nhiệm, nhưng e rằng việc này là ngòai tầm của tui. Có lẽ người trong cuộc (BB,MM) sẽ đủ bài về cái này, nhưng họ không muốn nói, còn tui thì không biết để mà nói. Hay bác chờ để tui tu luyện thêm một thời gian, học bài vở của TTCK rồi trả bài bác?

Bác lại khiêm tốn rồi!

Xưa có anh học trò Gia Cát, trong lều cỏ mà coi trăm vạn hùng binh hổ tướng của Tào tháo như bầy dê, coi đám mưu sĩ Ngụy, Ngô như phường trẻ dại...

Mà thôi, chắc là bác chưa có hứng, đành chờ vậy :)

Last edited by a moderator:
Trên VC này nhiều người coi việc đầu cơ như đi săn (có câu nói gì về hunter với farmer ấy nhỉ).
Tôi thì theo cách nông dân, nông dân lạc hậu: mùa đến thì gieo, đủ chín thì hái, xong là nghỉ ngơi; chẳng thâm canh tăng vụ gì…
Cho nó nhàn, bạn ạ.

Em thích cách nghĩ đơn giản này, thanks.

@bác Caheo: mẻ lưới của bác đã ướp muối rồi chứ ạ? gieo hạt vào mùa hanh khô hẳn đó phải là giống cây có khả năng chịu đựng & thích ứng cao?

Tôi chỉ tặng được kiến thức. còn @mtp cần hiểu, và hành nhiều lần mới có được kinh nghiệm thực sự.
@mtp chỉ nhận được chút gạo; để có bữa ăn, @mtp phải bỏ nhiều công nấu nướng nữa chứ !

Cám ơn bác caheo đã cho lời khuyên chân thành. Đúng là em phải hiểu thêm (về bảng điện về market sentiment..) và đặc biệt phải thực hành nhiều nhiều cho nó nhuần nhị như là phản xạ hơn là bị chi phối bởi cảm xúc bản thân. :)

Em mới chợt nghĩ ra rằng "TT chứng vịt nó là sự đánh giá của các mợ buôn chợ phiên về sự phát triển nền một kinh tế", bác có cảm thấy thế thế không? :)

Phá quấy chơi một chút...

Chưa thấy bác chia sẻ kiến thức xem mưa gió, dự đoán thời tiết thế nào, phân tích sóng sánh ra làm sao, sắm thuyền gì, đan lưới gì, mắt cao hay mắt trâu mà đã thấy bác khoe bắt đáy thành công với % to, % nhỏ rồi..

Kiến thức thì đông tây kim cổ, tứ thư ngũ kinh cho đến trồng rau, nuôi lợn, nhặt rau dại... gi gỉ gì gi cái gì cũng thạo..

Em nghi ngờ dụng ý của bác... Nếu bác thành tâm xây dựng thì hãy tiếp tục... Em sẽ tiếp tục ngồi hóng chuyện, bác không cần phải reply lại cái post này đâu.

@Nâu:

Tui chỉ thích đồ ăn tươi sống thôi, mùa nào thức nấy nên ít khi phải ướp muối lắm. :D

Nâu sống ở quê bao giờ chưa ? Nếu có chắc biết những thứ rau mọc rất mau sau cơn mưa đầu mùa, như dền cơm, mồng tơi, sam… Trời vẫn còn oi nồng mà có được tô canh tập tàng thì… nuốt tới đâu mát bụng tới đó! hihi

T/B: Chèn ơi! .........cô bé ơi!

Zạ hông. Em thích đặt câu hỏi, nhưng ko bao giờ hỏi những câu đại lọai zầy. :) em hỏi cái này cơ: theo bác, how to nhận biết quỹ đạo bay của muỗi? :)

em thích nấm hơn. nấm cũng lên rất nhanh sau cơn mưa lại có giá trị dinh dưỡng, mà nấu chỉ cần nc suông vẫn ngon. các lọai rau cần gia vị hoặc phải có đến cả đầu tôm mới ngọt nước. Em vụng, nên chọn nhẹ & dễ. :)

1.
Nat Geo và Animal Planet là 2 kênh tôi yêu thích. Qua đó, thế giới tự nhiên được phơi bày quá đỗi cuốn hút. Có một cảnh mà tôi xem đi lại không chán, là cảnh cá sấu đớp mồi.

Đàn nai xúm xít quanh một vũng nước đặc sệt cá sấu. Đàn nai thấy rõ đám thần chết đang rình, nhưng sau lưng chúng còn một thần chết lì lợm và gớm ghiếc hơn: đó là cơn khát điên dại. Chúng đành tìm cách liều tợp một ngụm nước trước mũi cá sấu, chúng tìm sự sống trong cái chết. Bi thảm !

Thứ tôi muốn nhìn là hành động của bọn cá sấu. Những con mắt tinh anh không hề chớp, nhưng thân hình chúng luôn cứng đờ như những khúc gỗ vô hại. Chúng vẫn bất động khi đàn nai bước tới mép nước, vẫn bất động khi vài con nai dạn dĩ nhất uống ngụm nước đầu tiên, vẫn cứng đờ khi cả đàn chen nhau bước xuống nước… Rồi nhoáng một cái, nước xao động dữ dội, những con nai cuống cuồng nhảy lui, nhưng đã có một con nằm gọn trong miệng cá sấu… và cả đàn xúm lại chia nhau con mồi.

Tội quá chú nai khờ khạo ! Và chuyên nghiệp quá hành động của đàn sấu: chỉ một cú táp, chúng đã đạt mục tiêu. Chúng không hề tốn công săn đuổi, chúng cũng không táp loạn cả lên một cách may rủi.

Chỉ một cú táp.
Đúng chỗ.
Và đúng lúc.

2.
Nhiều năm trước, tôi đi chơi Trung quốc theo một tour thiết kế riêng cho dân săn ảnh. Dù mất phần lớn thời gian ngồi tàu xe, lại vất vả và thiếu tiện nghi, nhưng thật bõ công. Đó là một trong những chuyến đi ấn tượng nhất đời tôi.

Một trong những điểm đến là ruộng bậc thang Long Thành, 1 trong 6 di sản thiên nhiên thế giới của TQ thời đó (bây giờ chắc TQ đã có nhiều di sản lắm rồi). Leo đèo lội suối từ trưa đến sẩm tối mà mới lên được nửa đoạn đường, nên mới 5g trời còn tối mịt, chúng tôi đã phải lần mò trong mưa rét để kịp đón mặt trời mọc trên đỉnh núi.

Leo gần đến đỉnh thì cả đám đã xuýt xoa trước quang cảnh hùng vĩ đến ngây ngất đó. Thế là vội vã lấy máy ra rồi thi nhau bấm. Thỉnh thoảng lại nghe í ới: đám ruộng bên đây đẹp lắm nè! đám nhà dưới lùm cây kia giống tranh thủy mặc hông! nhìn đám sương mù dưới khe kia kìa!... thế là lại chạy vội tới, lại xuýt xoa, lại bấm lia lịa.
Vừa chụp vừa leo dần lên đỉnh núi, cả bọn mồ hôi ướt đầm dù trời vẫn lất phất mưa phùn. Ai nấy tươi rói, hể hả với thành quả săn được và chìa ra khoe nhau tíu tít…

Trên đỉnh lúc đó còn có mấy người đàn ông đang ngồi bình thản, ở một nơi có góc nhìn rất hay. Họ trò chuyện nhỏ nhẻ trông thư thái lạ, bên cạnh có những túi to đóng kín, lấp ló nhãn Nikon, Canon… nhìn qua cũng biết toàn đồ chơi thứ dữ ! chắc họ lên đây sớm, chụp xong nên giờ ngồi nghỉ. Đi săn ảnh mà nhàn nhã vầy chắc là nhà giàu chơi ngông thôi…đâu có chuyên nghiệp như bọn mình ! Tôi nghĩ vậy, và thấy bớt ngán họ :)

Thế rồi những tia nắng đầu tiên xuất hiện, cảnh vật bỗng thay đổi diệu kỳ. Tưởng chừng chúng tôi đã “lấy” hết cảnh đẹp ở đây rồi, hóa ra hoàn toàn không phải: những cảnh sắc lộng lẫy vừa hiện ra đã chợt biến đổi thành những cảnh sắc mới… Cố lưu hết những khoảnh khắc tuyệt đẹp, chúng tôi lại mê man bấm và bấm.

Và chỉ một lúc sau tất cả lần lượt buông máy nhìn nhau thẫn thờ: pin đã hết sạch ! Trời ạ! Lúc này mà hết pin thì có giết người không chứ ? trong khi cảnh sắc vẫn đang từng phút lộ thêm những sắc màu góc cạnh tuyệt vời!

Tôi nhìn đám người kia. Họ đang thong thả ngắm nghía và chụp, vẫn hết sức nhàn nhã.

Và chúng tôi xấu hổ nhận ra tất cả chất nghiệp dư của mình.

@Nâu:

Tui chỉ thích đồ ăn tươi sống thôi, mùa nào thức nấy nên ít khi phải ướp muối lắm. :D

Nâu sống ở quê bao giờ chưa ? Nếu có chắc biết những thứ rau mọc rất mau sau cơn mưa đầu mùa, như dền cơm, mồng tơi, sam… Trời vẫn còn oi nồng mà có được tô canh tập tàng thì… nuốt tới đâu mát bụng tới đó! hihi

T/B: Chèn ơi! Trên sàn có cả chục mã tăng được trên 7% rồi, cô bé ơi!
Nói cô mừng, chuyến này tui trót lọt rồi!
:)
mà cô đừng gạ tui tiết lộ ở đây nha... :D

Take good care!

3.

Tôi có người bạn nhỏ tên P ngày nào cũng mua mua bán bán, bất kể TT lên xuống. TK của P không bao giờ còn tiền, hắn còn thường xuyên xài đòn bẩy, và chỉ cần TT bớt xấu là hắn xài luôn T2.
Hắn đúng là con bull bất trị.

Ở bất cứ thời điểm nào P cũng có 1001 lý do để mua bán, tất nhiên lý do nào cũng có… lý. Hắn vốn học hành tử tế và rất chăm đọc, làm ăn cũng thành công, mà sao … Tôi luôn ngạc nhiên khi nhìn P mua bán: còn đang tăng sao đành vội bán ? Đang giảm, và còn giảm nữa sao đã vội mua ? chưa có gì rõ ràng, sao cứ hy vọng ? Có bao nhiêu công cụ để nhận diện một xu hướng kia mà,? sao không dùng không tin ?

Tôi hiểu rằng có nhiều nhu cầu khác biệt mới thành TT, nên không khen chê ai.

Nhưng tôi đã học được rằng thời gian kiếm được tiền trên TT là rất ít, phần nhiều là dành cho quan sát và ngẫm nghĩ.
Và tôi vẫn luôn nhớ chuyện săn mồi của cá sấu, và chuyện những tay nhiếp ảnh nhàn nhã.

Để được như thế này
Và tôi vẫn luôn nhớ chuyện săn mồi của cá sấu, và chuyện những tay nhiếp ảnh nhàn nhã.
thì phải trải qua
Ở bất cứ thời điểm nào P cũng có 1001 lý do để mua bán, tất nhiên lý do nào cũng có… lý. Hắn vốn học hành tử tế và rất chăm đọc, làm ăn cũng thành công, mà sao … Tôi luôn ngạc nhiên khi nhìn P mua bán: còn đang tăng sao đành vội bán ? Đang giảm, và còn giảm nữa sao đã vội mua ? chưa có gì rõ ràng, sao cứ hy vọng ? Có bao nhiêu công cụ để nhận diện một xu hướng kia mà,? sao không dùng không tin ?
Và chỉ một lúc sau tất cả lần lượt buông máy nhìn nhau thẫn thờ: pin đã hết sạch ! Trời ạ! Lúc này mà hết pin thì có giết người không chứ ? trong khi cảnh sắc vẫn đang từng phút lộ thêm những sắc màu góc cạnh tuyệt vời!
trước đã. Mà cái món này nó chọn người chứ không phải người chọn nó. Nên rất khó khuyên một ai đó làm theo mình trong TT này.

Last edited:
Bác cá heo đã chia sẻ nhiều nhưng em chắc không phải ai cũng nhận ra

Hẳn nào mà ai cũng nghĩ giống :))

Cảm ơn 2 bạn

@Nâu: bỏ ra 1 tháng chỉ ngồi ngắm muỗi, bạn sẽ nhận ra quỹ đạo bay của nó. :D
Không đùa đâu, tuy mỗi đợt mua bán chỉ 2,3 mã, nhưng danh mục theo dõi của tôi luôn có gần trăm mã, tôi ngắm chúng hàng ngày đến mức thuộc lòng.

T/B: Anh VC đã có bao nhiêu bài giảng rồi, bạn chỉ cần đọc kỹ lại thôi mà.

@GLD:

Đúng quá! Tôi đã mất biết bao công sức với P. và … chưa bao giờ thành công ! :D

Cuối cùng hắn đã được TT dạy cẩn thận, nhưng học phí đắt quá chừng!

Chưa thấy bác chia sẻ kiến thức xem mưa gió, dự đoán thời tiết thế nào, phân tích sóng sánh ra làm sao, sắm thuyền gì, đan lưới gì, mắt cao hay mắt trâu mà đã thấy bác khoe bắt đáy thành công với % to, % nhỏ rồi..

Kiến thức thì đông tây kim cổ, tứ thư ngũ kinh cho đến trồng rau, nuôi lợn, nhặt rau dại... gi gỉ gì gi cái gì cũng thạo..

Em nghi ngờ dụng ý của bác... Nếu bác thành tâm xây dựng thì hãy tiếp tục... Em sẽ tiếp tục ngồi hóng chuyện, bác không cần phải reply lại cái post này đâu.

Quả nhiên điều tôi muốn né tránh rồi cũng tìm đến.

Lỗi là tại tôi. Tôi đã cố gắng trả lời mọi người, nên đã phạm vào chính quy ước của mình ngay từ đầu.
Tôi sẽ xóa post trả lời @Known2Grown. Nhưng @K2G vẫn còn lưu quote, mọi người có thể vào đó để hiểu "dụng ý" khiến tôi bị "nghi ngờ".

Hẳn là @ipad2 đã vội vã lướt qua mọi thứ, để chỉ lục tìm những “kiến thức” hay "dự đoán", “phân tích sóng sánh”, "sắm thuyền gì đan lưới gì".... và bạn thất vọng. Nhưng đó nào phải là lỗi của tôi ?

Biết bạn sẽ kg thèm đọc lại, nên tôi đành trích lại ở đây những điều đã rào trước:

Nơi đây xin không bàn chuyện TA FA bảng điện gì gì bà con nhé, trên DĐ này đã có nhiều chỗ rộng rãi xôm tụ hơn cho mấy món đó rồi. Tôi xin trò chuyện về những thứ khác, bên lề mà không ngoài lề
Tôi (…) thích cà kê chuyện cấy cày câu lưới, là những thứ tào lao vô bổ đối với việc mua bán bán mua hàng ngày.
Dường như (?) bác có chút trông chờ ở lão già lẩn thẩn này những hành động gì gì ? Nếu quả vậy, sớm muộn gì bác cũng sẽ thất vọng thôi.

Mọi người khi vào đây đều đã đọc những dòng trên, nên đã không ai trông đợi ở đây chút “kiến thức” "dự đoán" hay “phân tích” gì gì, mà chỉ để nghe những chuyện lan man cho vui. Bạn có thể không thích, nhưng sao dám trách móc tôi ?

Tôi kể riêng bạn nghe mẫu đối thoại nhỏ ở Taj Mahal, của 3 du khách VN, chuyện thật nhưng có tóm gọn:

Cô gái: câu chuyện thật là lãng mạn ! một tình yêu đích thực!
Họa sĩ: tuyệt đẹp! Ước gì tôi được ở lại đây một năm, để ngắm và vẽ ...
Đại gia: ừ thì đeeẹp! nhưng đi bộ mỏi chân bỏ mẹ! Nhìn kìa, rác rưởi đầy, ăn mày lủ khủ… mà sao họ không trồng cây gì to to ở bờ hồ cho mình nghỉ nhể, nắng quá !

Bạn thấy đó: Cùng nhìn một thứ, mà cái họ thấy khác nhau nhiều quá: cô gái chỉ thấy biểu hiện của một mối tình lãng mạn, anh họa sĩ thấy một tuyệt tác kiến trúc và hội họa, còn gã trọc phú chỉ thấy toàn những thứ kỳ cục: rác, ăn mày, nắng, và... mệt ! gã chẳng nhận được gì tốt đẹp từ chuyến đi đó, mà chỉ toàn rác rưởi !

(...) Em nghi ngờ dụng ý của bác... Nếu bác thành tâm xây dựng thì hãy tiếp tục...

Bạn có quyền nghi ngờ, nhưng không được phép vô lễ và xúc phạm ! bạn đang nợ tôi một lời xin lỗi phải phép.

Bạn "sẽ tiếp tục ngồi hóng chuyện", tốt. Nhưng hãy nghe cho đúng, và hãy nói như người có giáo dục.

Tôi xin lỗi các bạn khác lỡ đọc phải post này.
Tôi sẽ xóa sau khi nhận được lời xin lỗi

Xưa có anh học trò Gia Cát, trong lều cỏ mà coi trăm vạn hùng binh hổ tướng của Tào tháo như bầy dê, coi đám mưu sĩ Ngụy, Ngô như phường trẻ dại...

Tam Quốc Diễn Nghĩa không phải là sử chính thống. Nó là câu chuyện dân gian thì đúng hơn.

Nếu bác đọc Tam Quốc Chí của Trần Thọ thì cái nhìn có thể khác. Vậy mới có câu " Trẻ không đọc Hồng Lâu (Mộng), Già không bình Tam Quốc (Diễn Nghĩa)"

@ bác Caheo

Quả thực đã phá quấy. Nhưng đây không phải là lời xin lỗi bác nhé bởi tôi thấy việc nghi ngờ (quyền của tôi) và cảnh tỉnh (trách nhiệm của 01 VCer) là vẫn đúng.

Việc xóa hay không xóa post bác viết là quyền của bác. Bác cũng có thể yêu cầu mod xóa bài của tôi bởi đây là nhà bác. Nhưng đã dựng quán ở ngã ba đường chắc bác cũng phải chuẩn bị đón khách từ nam phụ lão ấu, tăng ni tục đạo cho đến giang hồ tứ chiếng như tôi chứ????

Overtrade, trademania , hay chứng nghiện cảm giác mạnh ?

Ngày xưa khi bệnh sởi chưa có vắc xin, nó là chứng bệnh đáng sợ và giết nhiều trẻ em nhất. Nhưng khi vượt qua được bệnh sởi, đứa trẻ sẽ lớn rất nhanh.
Overtrade là chứng bệnh sởi của traders. Riêng tôi còn thấy nó là một chứng nghiện, như nghiện game nghiện rượu...

Trader nào cũng có thể tự kiểm tra các triệu chứng nghiện của mình:
- quên ăn quên ngủ: bước đầu, còn nhẹ;
- quên bạn bè gia đình công việc: đã hơi lậm;
- ít cười hay cáu- chán giải trí (film,nhạc,café,nhậu..) chán cả yêu: nghiện thật rồi.
- ôm máy tính từ khi mở mắt đến lúc ngủ, mua bán như điên: nghiện nặng.
:D

Nhưng trading có cái gì khiến ta nghiện ?

- vì nó là một trò chơi hấp dẫn và kiếm được tiền?
- vì nó cho tôi cơ hội kiếm tiền hàng ngày, mà không lệ thuộc hay phiền toái ?
- vì nó cho tôi những cảm giác cực mạnh hàng ngày, thiếu nó cuộc sống nhạt nhẽo hẳn.
- vì nó là công việc duy nhất của tôi hiện tại ?
- …
(Mời các bạn bổ sung giúp)… :)

Bạn có bao giờ overtrade ?
Bạn thấy over trade chỉ là một lỗi nhỏ dễ sửa ? hay cho nó là một chứng nghiện?
Nếu quả thật đó là nghiện, thì làm sao cai nghiện ?

Tam Quốc Diễn Nghĩa không phải là sử chính thống. Nó là câu chuyện dân gian thì đúng hơn.

Nếu bác đọc Tam Quốc Chí của Trần Thọ thì cái nhìn có thể khác. Vậy mới có câu " Trẻ không đọc Hồng Lâu (Mộng), Già không bình Tam Quốc (Diễn Nghĩa)"

Hihi. Vẫn biết Tam Quốc DN là 7 phần thực 3 phần hư, mà GCL từng bị Trần Thọ chê là “tiếng tăm vượt quá sự thực”; nhưng chính Trần Thọ cũng còn nhiều điều dị nghị kia mà ?
Nên tôi cứ muốn giữ lại một hình tượng quá đẹp đã khắc sâu từ thời nhỏ dại!
Bạn chê tôi cả tin ư ? nhưng có hại ai đâu? :D

“Trẻ không đọc Hồng Lâu” thì tôi có thể hiểu, nhưng “Già không bình Tam Quốc” là vì sao?
Vì e sử liệu sai biệt, dễ gây tranh cãi mà chẳng đi tới đâu chăng ?

Bạn có thể giảng thêm chăng ?

Bạn có bao giờ overtrade ?
Bạn thấy over trade chỉ là một lỗi nhỏ dễ sửa ? hay cho nó là một chứng nghiện?
Nếu quả thật đó là nghiện, thì làm sao cai nghiện ?
Over... là khi trong vòng 1 phút vào lệnh tới tấp, mà đặc thù là vào lệnh là loss nhưng không vấn đề gì, sẽ vào lệnh tiếp... vào lệnh đến khi nào full thì.... không thể vào lệnh được nữa....vẫn loss và tiếp tục loss...

Cách chữa: thoát hết tất cả mọi trạng thái cho dù lỗ hay lãi, chỉ để lại 1 lệnh cực nhỏ để giữ trạng thái. Sau đó sẽ cảm thấy vô cùng nhẹ nhõm nhưng vẫn vui nếu lệnh để lại được và càng vui hơn khi lệnh đó loss. Kết lại là phương pháp lấy lại Balance.

Over... là khi trong vòng 1 phút vào lệnh tới tấp, mà đặc thù là vào lệnh là loss nhưng không vấn đề gì, sẽ vào lệnh tiếp... vào lệnh đến khi nào full thì.... không thể vào lệnh được nữa....vẫn loss và tiếp tục loss...

Cách chữa: thoát hết tất cả mọi trạng thái cho dù lỗ hay lãi, chỉ để lại 1 lệnh cực nhỏ để giữ trạng thái. Sau đó sẽ cảm thấy vô cùng nhẹ nhõm nhưng vẫn vui nếu lệnh để lại được và càng vui hơn khi lệnh đó loss. Kết lại là phương pháp lấy lại Balance.

Ko phải anh ơi ....

Overtrade ko phải là vào nhiều hay ít lệnh

Khái niệm Overtrade đơn giản chỉ là "Trade những lúc ko nên trade"

Còn những thời điểm để trade đến thì ko táp vô tối đa lệnh liên tiếp thì làm gì?

Back