Bình luận Giao dịch hàng ngày- CHẶNG ĐƯỜNG BƯỚC ĐI CÒN BẤT NGỜ......

Status
Not open for further replies.
Mình thấy đoạn trước @TTN chọn mã tốt, giá mua tốt, đứng tấn tốt, tâm lý cũng tốt. Rất ngạc nhiên khi đọc được NAV âm. Hóa ra mắc bệnh yêu cổ. Rất mong bác @chimnon sửa giúp.Thực sự là những chia sẻ của bạn ấy có chất lượng tốt.
Em nói thật đầu tư FA chân chính pải tính bằng 10 năm hoặc là trọn đời, chỉ bán ra cổ phiếu khi công ty không còn hoạt động tốt nữa thôi.
Còn tăng giảm trong ngắn hạn chỉ là phù du huhu.

Em nói thật đầu tư FA chân chính pải tính bằng 10 năm hoặc là trọn đời, chỉ bán ra cổ phiếu khi công ty không còn hoạt động tốt nữa thôi.
Còn tăng giảm trong ngắn hạn chỉ là phù du huhu.
Ai đã từng thấy vốn mình giảm 3/4, ai đã từng nhìn lãi ảo khủng rớt về âm, ai đã từng trải qua thị trường giá lên khá dài mà lúc lên danh mục của mình lên tí xíu lúc giảm thì tụt xuống mức thấp mới sẽ cảm nhận được điều gì sau câu cảm thán của @TTN " mẹ, sao chúng nó cứ đổ tiền đẩy abc mà không phải cổ rất giá trị xyz của mình" và những sâu sắc trong chia sẻ về chu kỳ của @bon.bon. Đằng sau câu nói phất phơ của bác @chim_non "sao bán ư? biết làm sao được lúc mua đã nghĩ thế rồi" cũng ẩn chứa triết lý và kinh nghiệm của người thực chiến lâu năm. Bản tính mình là người lười biếng, không năng động nên có thiên hướng ưa thích cách đầu cơ lười biếng từ khi tham gia ttck. Đổ vỡ nhanh hơn xây dựng rất nhiều. Học bán là cả một quá trình khá dài đối với mình đấy @TTN. Chân thành chia sẻ.

Ai đã từng thấy vốn mình giảm 3/4, ai đã từng nhìn lãi ảo khủng rớt về âm, ai đã từng trải qua thị trường giá lên khá dài mà lúc lên danh mục của mình lên tí xíu lúc giảm thì tụt xuống mức thấp mới sẽ cảm nhận được điều gì sau câu cảm thán của @TTN " mẹ, sao chúng nó cứ đổ tiền đẩy abc mà không phải cổ rất giá trị xyz của mình" và những sâu sắc trong chia sẻ về chu kỳ của @bon.bon. Đằng sau câu nói phất phơ của bác @chim_non "sao bán ư? biết làm sao được lúc mua đã nghĩ thế rồi" cũng ẩn chứa triết lý và kinh nghiệm của người thực chiến lâu năm. Bản tính mình là người lười biếng, không năng động nên có thiên hướng ưa thích cách đầu cơ lười biếng từ khi tham gia ttck. Đổ vỡ nhanh hơn xây dựng rất nhiều. Học bán là cả một quá trình khá dài đối với mình đấy @TTN. Chân thành chia sẻ.
Mỗi người sẽ có 1 phong cách khác nhau anh ơi. :D chị TTN lên đây nhìn các anh mua mua bán bán nên mới bị loạn hơn đó :D.
Còn nếu chị sai thì là do phân tích Fa của chị với công ty chị mua chưa đủ sâu, hoặc thật sự chưa đủ nhưng cứ tưởng là đã phân tích đc tới ngọn ngành rồi thôi.
Cái quan trọng của FA ko chỉ dữ liệu quá khứ mà còn nhìn đc vận động kinh doanh của công ty trong hiện tại và tương lai.
Và em thấy cái này a chim thấy đc điều đó, còn chị TTN vẫn xém xém thôi thì phải :P.

Những người theo FA thường nghĩ danh mục của mình luôn đánh bại thị trường, trong bất cứ hoàn cảnh nào, và cho rằng danh mục của mình sẽ đi theo hướng random walk, nhưng nói thật ở cái chợ chứng vịt này chẳng có cái quái gì random hết, nên kiểu gì cũng phải nhìn VNIndex mà đánh, nó mà đổ thì 99% là xuống cống hết, Nên hay hơn hết là sắp sẵn danh mục theo FA rồi khi nào có trend thì mua hết trend lại bán, cái này là bắt buộc nếu muốn tối đa hóa lợi nhuận.Nhưng em vẫn thấy chị TTN đánh hay hơn mấy thằng quản lý quỹ em biết, thị trường lên thì hót cũng hay lắm, thị trường xuống lại vỡ mồm hết cả, Trên thế giới cũng ít quỹ thành công trừ một vài người kiệt xuất em thấy họ giỏi cả FA và TA. Cảm giác thị trường của họ thì cũng miễn bàn luôn.:1::1::1:

Không mời khách đến nhà và cũng không nên đến nhà người khác. Cuộc sống sẽ còn nhiều dịp để gặp nhau.

cảm ơn bác Ngamison về những chia sẻ of mình.
cá nhân em nhận thấy dựa trên kinh nghiệm of m, là chính điểm mạnh of m sẽ giúp m kiếm dc rất nhiều tiền, và cũng chính những yếu điểm of m làm m ko giữ dc những gì m đã kiếm. Bởi vì kiếm ra tiền thôi chưa đủ, mà phải giữ dc những gì ta đã kiếm thì nó mới tròn trịa 1 mệnh đề luôn kèm 2 vế.
Ai cũng có điểm mạnh, điểm yếu. củng cố ptrien điểm mạnh of m- trên thực tế trong nghề đầu tư này - mới chỉ là dk cần, mới chỉ kiếm ra tiền. Còn giữ dc nó hay ko, tùy thuộc rất rất nhiều- chưa nói là hoàn toàn- vào điểm yếu of m. nếu chỉ tập trung điểm mạnh mà quên đi giảm thiểu điểm yếu thì những gì bạn kiếm ra sẽ ko ở lại với bạn !

Last edited:
Năm 2019, nếu bán SZl đúng đỉnh và không mua lại PHR thì NAV của mình đã tăng gần 90%.
Vì phải chịu cú sụt giảm của PHR, SZL mà NAV cuối năm chỉ còn tăng 71.79%.
Từ đầu năm đến giờ nhờ có PHR giảm có 5% nên NAV của mình thành ra lại giảm có 15.06% trong khi VNINDEX giảm 27%.
Cho đến hiện tại nhìn tổng thế là hài lòng ACE ạ.
Đã bảo không làm được những điều phi thường là rất bình thường mà lại :10:

Last edited:
Năm 2019, nếu bán SZl đúng đỉnh và không mua lại PHR thì NAV của mình đã tăng gần 90% :21:
Vì phải chịu cú sụt giảm của PHR, SZL mà NAV cuối năm chỉ còn tăng 71.79%.
Từ đầu năm đến giờ nhờ có PHR giảm có 5% nên NAV của mình thành ra lại giảm có 15.06% trong khi VNINDEX giảm 27%.
Cho đến hiện tại nhìn tổng thế là hài lòng ACE ạ.
Đã bảo không làm được những điều phi thường là rất bình thường mà lại :10:
Nếu như chị ko bán NTC và DM tại thời điểm còn NTC thì NAV giảm bao nhiêu?

• Like
Reactions: TTN
Nếu bạn đã nghiên cứu kinh tế học hành vi.
Nếu bạn đã nghiềm nghẫm các tác phẩm của DAniel Kahneman, Richard H.Thaler.
Nếu bạn thực sự đánh giá cao Peter Lynch, người đã phát triển quỹ từ 20 triệu đô lên 14 tỷ đô.
................................................................
Và hơn tất cả nếu bạn chịu khó ghi chép lại các khoản đầu tư của mình trong ít nhất 1 năm rồi làm một phép so sánh giả sử bạn không làm gì với việc trên thực tế bạn đã làm tất cả những việc bạn đã làm xem trường hợp nào mang lại lợi ích lớn hơn hay chí ít cũng là ít gây thiệt hại hơn các bạn sẽ nhìn thấy một bức tranh khác và sẽ dần thay đổi tư duy cua mình.

Last edited:
NTC chị bán trung bình khoảng 130( giá đã điều chỉnh cổ tức). Bán dần và tiền chuyển mua các cổ phiếu khác trong đó có SDI nên cũng khó nói.
Nhưng nhìn chung nếu giữ NTC thì cũng được coi là thành công cho đến giờ này. Nhưng biết làm sao được vì lúc này chị đánh giá SZL hấp dẫn hơn NTC rất nhiều nên không có sự nuối tiếc nào hết.

Những bài học của tháng 10 năm 1987
" Cho dù ngày 19/10 khiến bạn lo lắng về thị trường chứng khoán, bạn cũng không nhất thiết phải bán cổ phiếu ngay trong ngày hôm đó, thậm chí là ngày tiếp theo. Bạn có thể dần dần giảm danh mục đầu tư của mình và vượt qua những người bán cổ phiếu đầy hoang mang, bởi vì từ đầu tháng 12, thị trường lại tăng giá ổn định. Đến tháng 6 năm 1988, thị trường phục hổi 400 điểm sau suy thoái, tương đương với trên 32%."
Đây có phải là một thị trường tốt không?
Xin đừng hỏi điều đó.

" Bạn không nhất thiết phải có khả năng dự đoán thị trường cổ phiếu mới có thể kiếm tiền từ cổ phiếu, nếu không thì tôi đã không kiếm được nhiều tiền như thế. Tôi đã ngồi chính tại Quotron và trải qua những trận sụt giá kinh hoàng nhất. Vào giữa mùa hề năm 1987, tôi đã không hề cảnh báo cho bất kỳ ai, ngay cả chính mình, về hiểm họa sụt giá 1.000 điểm sắp tới. Không có ai gọi điện cho tôi thông báo về một trận sụt giá bất ngờ vào tháng 10, và nếu tất cả những người tuyên bố rằng, họ đã dự đoán trước điều đó đều bán sạch cổ phiếu, thì thị trường đã giảm 1.000 điểm sớm hơn nhiều vì hàng loạt những người bán cổ phiếu am hiểu này....
Hãy luôn nhớ rằng, mọi thứ chỉ trở nên rõ ràng khi quá muộn"
Peter lynch

Last edited:
Dưới đây là những điều Piter Lynch khuyên nên ghi nhớ:
- Đừng đánh giá quá cao kỹ năng và trí khôn của những người chuyên nghiệp.
- Hãy tận dụng những điều bạn biết
- Phớt lờ những biến động ngắn hạn.
- Dự đoán nền kinh tế là không hiệu quả.
- Dự đoán hướng đi ngắn hạn của cổ phiếu là vô ích.
-Đầu tư vào các công ty chứ không phải TTCK.

......................................................

Nếu coi như chị bán NTC giá 130 để mua SZL giá 38.5 thì cho đến hiện tại là một cú chuyển đổi tệ hại. Không vượt qua con số thống kê là hầu hết đều có kết quả kém hơn trong vòng 1 năm.
Chị hy vọng 1 đến 2 năm sau sẽ có kết quả đảo ngược.

Status
Not open for further replies.
Back