Bình luận Bình Luận giao dịch hàng ngày - Nỗ lực phục hồi, tăng trưởng sau đại dịch trong nhiều thách thức.

Dạ, ngày trước em nhớ Chị có chỉ vụ định giá Bank nên dùng PB. Sau đó là cái cú M&A Bank xảy ra tại VN, cuối cùng, họp bàn cho đã, phương án chốt lại là họ chọn PB (Bank nào em cũng ko nhớ rõ) y như Chị viết.
=> Em đang nhìn dưới góc độ Bank banh xác, phải M&A, nên coi trọng PB. Chứ giờ này, G ko có tăng nỗi, Lợi nhuận thì teo dần => PEG chắc chỉ có cao vút... Đê e check lại nhát ạ!
Thks Chị!
Nói thật là chị ko có khả năng phân tích cp ngân hàng. Và chị nghĩ cũng ít ai phân tích đc.
P/B chỉ là một tiêu chí trong nhiều tiêu chí, vì đòn bẩy rất cao, nếu chất lượng tín dụng, quản lý rủi ro ko tốt thì bay vốn rất nhanh.
Ví dụ MBB có vốn chủ sở hữu 67k tỷ, tổng tài sản 658k tỷ, 10% tài sản mà dính nợ khó đòi thì vốn còn cái nịt :21:
Lại còn phân loại nợ xấu thế nào? tỷ lệ bao nợ xấu là bao nhiêu?
Lãi dự thu vân vân mây mây....
Mấy ông ngân hàng đầu tư mang tiền đầu tư vào tài sản rủi ro thì chiết khấu càng mạnh.

Last edited:
FED họp đêm qua, giọng địu vẫn manly lắm, tăng rate kỳ tiếp theo lại là 0.75% => NHNN VN ta lại tăng thêm 1% nữa...
Nàng định khi nào khai trương quán ấy nhờ?
Thị trường chứng khoán về cơ bản đang phản ảnh trước 1. Biên bản PPI / FOMC -2. Hôm nay: Lạm phát. 3. Cuộc họp của Fed - Ngày 2 tháng 11, với hỗ trợ DJ 28,x được giữ vững và tăng lại ngay trong phiên sau test 28,x hôm nay. Điều này cho thấy: Thời gian tới TT sẽ tăng mạnh mẽ vì thế hãy mua mạnh khi máu chảy trên đường phố- hold đến lúc ông già Noel phát quà, và nghỉ ngơi ăn Tết sớm.

Last edited:
Thị trường chứng khoán về cơ bản đang phản ảnh trước 1. Biên bản PPI / FOMC -2. Hôm nay: Lạm phát. 3. Cuộc họp của Fed - Ngày 2 tháng 11, với hỗ trợ DJ 28,x được giữ vững và tăng lại ngay trong phiên sau test 28,x hôm nay. Điều này cho thấy: Thời gian tới TT sẽ tăng mạnh mẽ vì thế hãy mua mạnh khi máu chảy trên đường phố- hold đến lúc ông già Noel phát quà, và nghỉ ngơi ăn Tết sớm.
tới tết thầy cô là cùng a ợ, bảo trọng :1cool_byebye:

Dạ, quá tuyệt vời luôn anh. Sáng nay em lỡ tay out nốt 2 lô vợt đáy, để em tìm hàng ngon rồi B&H lại ạ.
Cảm ơn anh HL đã chỉ điểm!

Nói thật là chị ko có khả năng phân tích cp ngân hàng. Và chị nghĩ cũng ít ai phân tích đc.
P/B chỉ là một tiêu chí trong nhiều tiêu chí, vì đòn bẩy rất cao, nếu chất lượng tín dụng, quản lý rủi ro ko tốt thì bay vốn rất nhanh.
Ví dụ MBB có vốn chủ sở hữu 67k tỷ, tổng tài sản 658k tỷ, 10% tài sản mà dính nợ khó đòi thì vốn còn cái nịt :21:
Lại còn phân loại nợ xấu thế nào? tỷ lệ bao nợ xấu là bao nhiêu?
Lãi dự thu vân vân mây mây....
Mấy ông ngân hàng đầu tư mang tiền đầu tư vào tài sản rủi ro thì chiết khấu càng mạnh.
Dạ, e cảm ơn Chế. Bank khó định giá trong môi trường nhạy cảm quá ạ.
Mà Chế cho em hỏi thêm, em soi con VIX, thấy nó gần bằng 1/2 PB. Nợ vay cũng ko có nhiều. Vậy là rẻ ko Chế? Ngành chứng có bị nguy hiểm chỗ nào ko ạ? Hay là phải soi danh mục đầu tư của nó? Và soi chủ tịch của nó có dễ Lên Đường ko? kiểu TVSI ạ?

Mà Chế cho em hỏi thêm, em soi con VIX, thấy nó gần bằng 1/2 PB. Nợ vay cũng ko có nhiều. Vậy là rẻ ko Chế? Ngành chứng có bị nguy hiểm chỗ nào ko ạ? Hay là phải soi danh mục đầu tư của nó? Và soi chủ tịch của nó có dễ Lên Đường ko? kiểu TVSI ạ?
CP cty ck chỉ để trading thôi, mà trading thì phân tích, định giá có ý nghĩa gì đâu, dùng sai kiếm pháp còn dễ mất mạng :21:

CP cty ck chỉ để trading thôi, mà trading thì phân tích, định giá có ý nghĩa gì đâu, dùng sai kiếm pháp còn dễ mất mạng :21:
Dạ, khó quá Chế. Bank khó, Chứng khó, Bảo hiểm cũng khó, Thép khó...
Hay em bị cám cảnh Xế Điện???
Nhiều lúc ngốc FA thấy nó nản ghê luôn, ko biết tìm hàng ngon bổ rẻ! Toàn phải đi hóng mấy đại ca pím pím.:20:

Bọn ck thì soi P/B LÀ CHUẨN RỒI IDOL vì ts thanh khoản cao, xử lý thu hồi ngắn hạn okie.
vix nguồn thu chính từ đâu và trái phiếu ntn (hệ sinh thái a mượt) có khi nó cũng nguy cơ giống tvsi thật í chứ.kkkk

Em thấy BV có ý nghĩa mấy đâu a. Tham khảo thôi
Ví dụ : setup hệ thống 1 tỉ đồng mà vận hành ko hiệu quả thì bỏ xó.
- Lợi nhuận thì phập phù theo sóng ngành
- Nhóm ngành thì thuộc loại đại dương đỏ
E nghĩ oánh theo sóng thôi :D

Back