Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày - Lũ trẻ nôn nao ngóng giỏ quà !

Status
Not open for further replies.
Em thì thấy nó thua BHS về rất nhiều mặt mà lợi nhuận quá cao như vậy hơi khó hiểu chút.
Báo cáo tài chính SLS minh bạch và cũng đơn giản mà bác. Chắc bác chưa đọc chứ đọc thì sẽ hiểu tại sao thôi.

Báo cáo tài chính SLS minh bạch và cũng đơn giản mà bác. Chắc bác chưa đọc chứ đọc thì sẽ hiểu tại sao thôi.
Có xem qua đấy nhưng không xem kỹ thôi.
Điểm bất thường là biên lợi nhuận gộp của SLS cao gấp 2, gấp 3 các DN khác trong cùng ngành.
Xem qua sản phẩm thì doanh thu chính vẫn từ đường. Giá bán và năng suất cây trồng đều không cao so với DN khác. 1 DN không có thế mạnh đặc biệt nào mà lại duy trì mức biên lợi nhuận như vậy cảm thấy hơi khó tin nên không cố tìm hiểu thêm nữa.
Bác có thể giải thích hộ mình không?

Điểm bất thường là biên lợi nhuận gộp của SLS cao gấp 2, gấp 3 các DN khác trong cùng ngành.
Xem qua sản phẩm thì doanh thu chính vẫn từ đường. Giá bán và năng suất cây trồng đều không cao so với DN khác. 1 DN không có thế mạnh đặc biệt nào mà lại duy trì mức biên lợi nhuận như vậy cảm thấy hơi khó tin nên không cố tìm hiểu thêm nữa.
SLS được miễn thuế TNDN và vùng Hát Lót mía có trữ đường lớn nhất nước nên năng suất cao

SLS được miễn thuế TNDN và vùng Hát Lót mía có trữ đường lớn nhất nước nên năng suất cao
Năng suất mình thấy tương tự nhau khoảng 70 tấn/ha. Còn chữ đường từng công ty cụ thế thế nào bạn?

Mấy hôm trước đọc báo cáo quý 1/2017 của HMC cũng thấy giá vốn cho thuê BĐS tăng cao bất thường, hỏi thì cô đó bảo do thay đổi cách hạch toán, 1 số chi phí trước kia để ở chi phí bán hàng và chi phí quản lý giờ tách riêng ra cho từng hoạt động kinh doanh nên thế. Mình nói với cô đó mình nghi ngờ tính không chính xác của con số bởi không thể có mức giá vốn cao đến mức phi lý như vậy trong khi chi phí khấu hao 2 tòa nhà chưa đến 2 tỷ. 1 tiếng sau gọi lại xin lỗi vì kế toán bên em bóc tách chi phí bị nhầm, giá vốn chỉ hơn 4 tỷ, tức là giảm 1/2 so với con số trên báo cáo.

Ngoài các điểm bác arrow đã giải thích thì giá thành sản phẩm của SLS rất thấp (vì một đơn vị mía ép được nhiều đường hơn các nhà máy khác), ngay cả khi thị giá đường thấp đã có lãi hơn các doanh nghiệp khác. Ngoài ra SLS chủ động được vùng nguyên liệu, có chiến lược quản lý tồn kho hiệu quả, không vay nợ nên bán được gần như cả năm chứ không như các doanh nghiệp khác, khi có đường lúc thị giá chưa thuận lợi đã phải bán để trả nợ, vv.. Hiện tại mới nâng công suất nên quý này lãi to. Tuy nhiên giá đã tăng gần gấp đôi rồi nên em no comments về giá trị của nó hiện tại.

Bổ sung thêm là tăng trưởng của SLS theo em đến từ đặc thù địa lý một phần nhưng phần nhiều từ trình độ quản lý vì KTS từ khi được chủ SLS nắm thì lợi nhuận cũng liên tục cải thiện.

Status
Not open for further replies.
Back