Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày - Chuẩn bị sẵn sàng cho một hành trình mới.

Status
Not open for further replies.
Dạ, hôm qua em nghe Thiết ca phân tích VAT là thuế gián thu, bản chất ko có lợi mà có khi còn có hại...
Nhưng ko hiểu sao, bọn vneconomy lại lệ bài PR ngành Bán lẻ. Mà em nhìn bảng điện mấy hôm, cũng thấy bóng dáng lái tàu ở tụi này (MWG, FRT,...).
Nên em mò váy Nàng Sữa thử xem sao ạ! Cầm tiền ko biết làm gì cả Chị ơi.
Hiểu nôm na là lợi thêm 2% lãi gộp í em. Kiểu FMC có doanh thu 5k tỷ, lãi gộp 600 tỷ thì có lợi khoảng 12 tỷ :1:

Hiểu nôm na là lợi thêm 2% lãi gộp í em. Kiểu FMC có doanh thu 5k tỷ, lãi gộp 600 tỷ thì có lợi khoảng 12 tỷ :1:
Hiểu theo ý này, con MWG doanh thu 134k tỉ thì nó lãi thêm 2k6 tỉ ạ Chị? Cố mò theo Lái tí cho đời nó tươi ạ...:102:

Chả có gì đặc biệt, nhóm nào chưa kéo vượt ema100 mà tiền vào thì cứ múc 1 ít dằn lưng thôi chàng ạ
Uki, theo í này thì mình với Nàng chưa tụ họp được rùi. Mình đang tập suy luận theo chính sách và đánh chén theo Lái tàu... (Đúng nhận, Sai cắt)
Hẹn kèo khác, đôi ta cùng tái nạm nhé! Hihi

Hiểu theo ý này, con MWG doanh thu 134k tỉ thì nó lãi thêm 2k6 tỉ ạ Chị? Cố mò theo Lái tí cho đời nó tươi ạ...:105:
Hiểu đơn giản thế này đi: Chán định mua IP 14 20 củ. Nộp thuế VAT 10% là mất toi 2 củ thuế. Nay VAT còn 8% là tự nhiên Chán lòi ra 400K đi uống cafe với xem phim, ăn bắp rang, uống trà sữa với bạn gái... => Nảy sinh nhu cầu thêm => kích thích SX KD của hội rạp chiếu phim với hội bán trà sữa/bỏng ngô.
Xét trên bình diện 1 cuốc ra thì giả sử NN thu hàng năm 100K tỷ tiền thuế VAT, nay giảm thuế là có ngay 20K tỷ vứt ra cho toàn dân ăn chơi tiêu xài.... => kích thích sx và dịch vụ bằng gói 20K tỷ ngay và luôn, nhanh nhất :21::21:

Hiểu đơn giản thế này đi: Chán định mua IP 14 20 củ. Nộp thuế VAT 10% là mất toi 2 củ thuế. Nay VAT còn 8% là tự nhiên Chán lòi ra 400K đi uống cafe với xem phim, ăn bắp rang, uống trà sữa với bạn gái... => Nảy sinh nhu cầu thêm => kích thích SX KD của hội rạp chiếu phim với hội bán trà sữa/bỏng ngô.
Xét trên bình diện 1 cuốc ra thì giả sử NN thu hàng năm 100K tỷ tiền thuế VAT, nay giảm thuế là có ngay 20K tỷ vứt ra cho toàn dân ăn chơi tiêu xài.... => kích thích sx và dịch vụ bằng gói 20K tỷ ngay và luôn, nhanh nhất :21::21:
Ui là chời, đơn giản thế này thì em lại dễ hiểu quá rồi. Kiểu như bên Mẽo đợt Covid, anh Biden phát mỗi bé vài ngàn đô, thế là các bé đổ xô vào đánh chứng với crypto cả đám. Có ông trên Twitter còn bảo: 2k làm được j đâu, x10 thì có 20k làm được khối chuyện... :21::21::21:
Thks anh phân tích quá dễ hiểu ạ!

Ui là chời, đơn giản thế này thì em lại dễ hiểu quá rồi. Kiểu như bên Mẽo đợt Covid, anh Biden phát mỗi bé vài ngàn đô, thế là các bé đổ xô vào đánh chứng với crypto cả đám. Có ông trên Twitter còn bảo: 2k làm được j đâu, x10 thì có 20k làm được khối chuyện... :21::21::21:
Thks anh phân tích quá dễ hiểu ạ!
Bản chất vấn đề nó vốn đơn giản, nhưng mọi người đặc biệt là các "chuyên ra" luôn muốn làm phức tạp hóa vấn đề cho nó ra vẻ hàn lâm bí hiểm :24::24::24:

VAT thì liên quan j đến Hoá Học hả chời? Hoá Học là bên Thủy Sinh thôi chớ... Míu hỉu sao, con nào xanh tím ổng cũng có mặt. Lạ quá, ngưỡng mộ quá...ko đu theo được, tức quá! :102:

Hiểu theo ý này, con MWG doanh thu 134k tỉ thì nó lãi thêm 2k6 tỉ ạ Chị? Cố mò theo Lái tí cho đời nó tươi ạ...:102:
Đối với cả xã hội thì như anh @chim_non nói đó. Đại loại có tiền mua IP thì dư ra ít mua bỏng ngô xem phim :1:
Còn đối với MWG, nếu áp dụng vào năm 2022 thì việc giảm 2% VAT giúp cho nó thêm tối đa 2%*30.000 là khoảng 600 tỷ LNTT, tăng khoảng 10%.

Đợt rồi dòng này đã chạy chưa nhỉ :)))
Kẹp mấy k HVT, chán ko buồn bán.
Ví dụ điển hình cho thấy cty làm ăn ngon cổ đông cũng chả đc gì nếu cp ko tăng giá.

Last edited:
Đối với cả xã hội thì như anh @chim_non nói đó. Đại loại có tiền mua IP thì dư ra ít mua bỏng ngô xem phim :1:
Còn đối với MWG, nếu áp dụng vào năm 2022 thì việc giảm 2% VAT giúp cho nó thêm tối đa 2%*30.000 là khoảng 600 tỷ LNTT, tăng khoảng 10%.
Chị vừa xem lại thì năm 2022 cũng 8% mà.

Status
Not open for further replies.
Back