Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày: Chứng khoán phục hồi cùng nền kinh tế.

Tạm bỏ qua cụ Dalio, đặt giả định là 2 ta đang trao đổi học thuật, chia sẻ 2 góc nhìn để tích lũy thêm kinh nghiệm thôi Thầy Bư (những gì Thầy cho đi, mình nhớ hết, mình biết gì nói nấy, ko dám giấu. Trừ khi nó thật sự là món kỉ niệm, dành cho F1 trải nghiệm Khung Trời Riêng).
Trước khi trả lời Thầy, mình xem con Bot Lai nó giải quyết khúc 2013-2016 Thầy nói ra sao (vẫn tham số đó, ko đổi)? Kết quả như sau (ảnh đính kèm):
1. Tổng lệnh giao dịch: 591. Thắng: 263, Thua: 328. Như vậy thua vẫn nhiều hơn thắng. => Nó thua nhiều nhưng ko chai mặt, chứ mình mà thua như vậy, chắc mặt xanh lè... :(((
2. Lãi kép: 22.34%. Max DD giữ ở mức -7.7% (1 lần chạm).

Với những con số như trên, giả định là Bot Lai có thể hỗ trợ Thầy phần nào đó, nên giờ mình sẽ trả lời từng câu hỏi của Thầy nhé:
1. Điểm bán, cái này tùy thuộc vào Cổ Phiếu mà Thầy lựa chọn để giao dịch (vd: Mình chọn rổ vốn hóa to, điểm bán nó sẽ ngắn hơn cái rổ của Thầy - cổ phiếu nhỏ mà lợi nhuận lớn). Do vậy, mình nghĩ, Thầy nên đặt SL/TP cỡ 1/3 đến 1/5 chẳng hạn (lưu ý, đặt càng xa, chờ càng lâu, chi phí cơ hội càng lớn, xác suất trúng càng thấp...). Trailing hiện tại mình thấy có 2 cái indicator có sẵn code: Chandelier SAR, hoặc Donchian. Thầy dựa vào code đó, rồi modify theo ý cá nhân.
2. Bản thân cators mình dùng không phân biệt được khúc sideway, nó là Trend Following thuần túy. Tuy nhiên, nó vẫn vượt qua Stress Test khúc 2013-2016 như Thầy chia sẻ. Vì thế, mình nghĩ có thể là do cators đó có dùng yếu tố Lagging, chính cái này nó filter được 1 phần của Sideway chăng?

View attachment 8315View attachment 8317View attachment 8316
Em cảm ơn 🥰

Mặc kệ Nở, cp của các cty chất lượng lần lượt về đỉnh cũ và phá đỉnh ngày càng nhiều 😃
Vờ Ni cứ quanh 12xx mãi thế này cũng chẳng có vấn đề gì nhỉ @Sutj 😋

Cũng chỉ là lái vào làm giá cả thôi.
Tay to thận trọng ko vào thì cp thanh khoản cao đi ngang hoặc giảm. Lái nhỏ đánh cp vốn hóa bé hoặc thanh khoản vừa phải. Mua đúng gu thị trường thì có ăn.

Công nhận cái điểm bán khó ghê hen =)))))))))), em đi tìm nó cũng hơn chục năm mà vẫn chưa hài lòng 😅
Dễ mà sp, cứ ra thoải mái, nếu lái đẩy tiếp thì ta lại vào. Khi nào vào lại, mà bị cụt lỗ 2 lần, đó chính là đỉnh. Quan tọng là ra rồi có vào lại ko thui, hay thấy quá cao, quá xa...tầm với. kkk

Anh đang test danh mục mấy con đấy ạ, đã trừ thuế phí chưa ạ? nếu chưa tính thuế phí em e là tỷ suất LN trên chưa đủ bù thuế phí ạ
Số lần giao dịch này quá lớn ko? 4 năm cho 591 giao dịch tương ứng 1,7 ngày sẽ có 1 giao dịch
Sys đó tính thuế phí 100k/trade, tức khoảng 0.2% trên 50tr, tổng thuế phí = 118.200.000. Mình quên mất, size trade tăng theo từng năm, sau 4 năm thì nó x2 acc, cứ thế tiến lên. Nên bây giờ giả sử tăng phí thuế lên 0.5%, thì Tổng phí thuế = 118.200.000 x 2.5 = 295.500.000đ. Thuế với phí này, CTCK chắc thích lắm nhỉ? kkk
Mà mình chế xong, mình cũng thấy ớn vào tư ruy của bọn robot gắn não AI. Đánh bình quân 150 lệnh / năm, thua hết 90 lệnh, mà vẫn nhở nhơ make money, ko biết ngượng/xấu hổ là gì. Quái gỡ thật, hay code sai ở đâu đó nhỉ !!!

Sys đó tính thuế phí 100k/trade, tức khoảng 0.2% trên 50tr, tổng thuế phí = 118.200.000. Mình quên mất, size trade tăng theo từng năm, sau 4 năm thì nó x2 acc, cứ thế tiến lên. Nên bây giờ giả sử tăng phí thuế lên 0.5%, thì Tổng phí thuế = 118.200.000 x 2.5 = 295.500.000đ. Thuế với phí này, CTCK chắc thích lắm nhỉ? kkk
Mà mình chế xong, mình cũng thấy ớn vào tư ruy của bọn robot gắn não AI. Đánh bình quân 150 lệnh / năm, thua hết 90 lệnh, mà vẫn nhở nhơ make money, ko biết ngượng/xấu hổ là gì. Quái gỡ thật, hay code sai ở đâu đó nhỉ !!!
Robot thì cứ delta dương là được mà 😁

khiếp, chị giao dịch còn gấp 4 lần robot 🙏
Kinh khủng nhỉ, mà số lần lãi lại cao hơn số lần lõm. Trái ngược với Robot.
Hay rùi, thế là có cảm hứng đọ tay nữa rồi, Human Ngọc vs Robot Nản ...kkk

• Like
Reactions: TTN
Kinh khủng nhỉ, mà số lần lãi lại cao hơn số lần lõm. Trái ngược với Robot.
Hay rùi, thế là có cảm hứng đọ tay nữa rồi, Human Ngọc vs Robot Nản ...kkk
Tỷ lệ thắng 64%, mà phần trăm lãi cao nhất 52.35%, Lỗ cao nhất có 7.72%.
Không thể tin được luôn ấy.

Tỷ lệ thắng 64%, mà phần trăm lãi cao nhất 52.35%, Lỗ cao nhất có 7.72%.
Không thể tin được luôn ấy.
Cảm giác như lúc em chế xong robot rồi backtest vậy, một đứa ngổ ngáo ra lò.
Nhưng mà kệ, cứ phát huy Chị nhé, ai biết đâu được, tuyệt đỉnh kung fu đã xuất hiện từ đây??? Thiên Tài là những kẻ điên, vĩ nhân nào đó đã từng bảo vậy ạ!!! kkk

• Like
Reactions: TTN
Cảm giác như lúc em chế xong robot rồi backtest vậy, một đứa ngổ ngáo ra lò.
Nhưng mà kệ, cứ phát huy Chị nhé, ai biết đâu được, tuyệt đỉnh kung fu đã xuất hiện từ đây??? Thiên Tài là những kẻ điên, vĩ nhân nào đó đã từng bảo vậy ạ!!! kkk
Tài khoản lãi kha khá là thật. Nhưng mốc nó tính và mốc mình chốt ko giống nhau nên ko biết độ chính xác thế nào.

Last edited:
Nhưng tài khoản lãi kha khá là thật. Nhưng mốc nó tính và mốc mình chốt ko giống nhau nên ko biết độ chính xác thế nào.
Lãi là hạnh phúc cái đã, sai sót tính sau, sẽ tìm hiểu vào chỉnh sửa ạ. Chị real trade, là ngon hơn back trade của Robot rùi.
Hay em lấy 200tr ra (vốn 1 tỏi, Max DD = -20%), cho Robot đọ với Chị nhỉ? kkk

Lãi là hạnh phúc cái đã, sai sót tính sau, sẽ tìm hiểu vào chỉnh sửa ạ. Chị real trade, là ngon hơn back trade của Robot rùi.
Hay em lấy 200tr ra (vốn 1 tỏi, Max DD = -20%), cho Robot đọ với Chị nhỉ? kkk
Đọ đi a, chấp robot anh giao dịch gấp đôi, em hold thôi, ko trade 😂🤣

Back