Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày: Chứng khoán phục hồi cùng nền kinh tế.

Kỳ này mà anh Ha vợt oánh 1 lèo mắm lên 140 thì Chim Zut sẽ thay đổi quan điểm N-L-N mà nghiện kiên trì thuần khiết như mèo béo @Sutj ngay 🤭🤭🤭
Nhưng em nại sợ, Chim Zút phân phối 2/3 Lộc mắm cho bà cuôn mất zồi anh. Chart chiếc thế kia, chắc là ko kiên trì nỗi...lỗ có thể gồng, chứ lãi...nà dễ gơi gụng nắm...hic...
Đặc biệt, hôm qua hỏi về Dái Dê, mà ko hề đả động j tới mắm...nghi nà nghi nà nghi...hihi

Nhưng em nại sợ, Chim Zút phân phối 2/3 Lộc mắm cho bà cuôn mất zồi anh. Chart chiếc thế kia, chắc là ko kiên trì nỗi...lỗ có thể gồng, chứ lãi...nà dễ gơi gụng nắm...hic...
Đặc biệt, hôm qua hỏi về Dái Dê, mà ko hề đả động j tới mắm...nghi nà nghi nà nghi...hihi
Công nhận, để quên 1 kỹ năng cũ và chuyển sang kỹ năng mới cần nhiều thời gian... 😅 Nhưng tiền sẽ làm thay đổi tất cả ☺️ Nếu thay đổi được tư duy N-L mà kiên trì thuần khiết được như anh Mèo béo thì biết đâu giờ này sang năm chúng ta sẽ thấy thêm 1 đại gia thổ đu mới nổi mặc 1 cái áo T shirt như Mark Zukerberg in 1 chai mắm to trước ngực, mỏ to hơn cả chim Tucan luôn 😜

Công nhận, để quên 1 kỹ năng cũ và chuyển sang kỹ năng mới cần nhiều thời gian... 😅 Nhưng tiền sẽ làm thay đổi tất cả ☺️ Nếu thay đổi được tư duy N-L mà kiên trì thuần khiết được như anh Mèo béo thì biết đâu giờ này sang năm chúng ta sẽ thấy thêm 1 đại gia thổ đu mới nổi mặc 1 cái áo T shirt như Mark Zukerberg in 1 chai mắm to trước ngực, mỏ to hơn cả chim Tucan luôn 😜
Em không tin là Chim Zút có thể cai nghiện bộ môn N-L, hôm qua em đếm là 1 (gáy phát, Dái Dê lòi đuôi thật nà dài luôn), hôm nay là 2, mai nữa là 3....cứ xem cồm ment của Chim Zút là em tự suy ra được vị thế...và hành động ngược lại - Cator ngược số 1 VC...kkk

Đây, sáng giờ bận đi thi chứng chỉ bằng A2, không cờ bạc gì ráo.
Khỉ thật chứ, lúc quan trọng nại đi thi bằng A2, định để râu xồm và lái Harley hay sao nhỉ?
À, đang định hỏi ý Chim Zút: Giả định mình leo lên mắm lần nữa, giá loanh quanh 80 như anh Ha Vớt tư vấn...thì Chim Zút có ủn hộ ko?

Khỉ thật chứ, lúc quan trọng nại đi thi bằng A2, định để râu xồm và lái Harley hay sao nhỉ?
À, đang định hỏi ý Chim Zút: Giả định mình leo lên mắm lần nữa, giá loanh quanh 80 như anh Ha Vớt tư vấn...thì Chim Zút có ủn hộ ko?
Luật đi tàu là ai lên sau người đó phải ủn nếu không mún bị tàu đè.
Em đang hưởng đặc quyền đặc lợi thì hâm à mà đổi chỗ với anh 🤭

Luật đi tàu là ai lên sau người đó phải ủn nếu không mún bị tàu đè.
Em đang hưởng đặc quyền đặc lợi thì hâm à mà đổi chỗ với anh 🤭
Thế chốt sale bằng câu hỏi cuối cùng vậy: Tiếp tục giả định, nếu mình ủn Chim Zút lên 1 cành cây mới, liệu Chim Zút có sợ độ cao và rơi xuống đất không? Nếu có, thì cao bao nhiêu mét sẽ cứng đơ và rơi xuống? 90m, 95m, hay 110m?

Thế chốt sale bằng câu hỏi cuối cùng vậy: Tiếp tục giả định, nếu mình ủn Chim Zút lên 1 cành cây mới, liệu Chim Zút có sợ độ cao và rơi xuống đất không? Nếu có, thì cao bao nhiêu mét sẽ cứng đơ và rơi xuống? 90m, 95m, hay 110m?
Chim Zut sẽ bẩu ko x2 không về 😜

Lên được 5-7m nữa thì em N-L, 95m N kha khá, trên 100m thì chắc phải sang năm nên để sang năm tính 🤔

Lên được 5-7m nữa thì em N-L, 95m N kha khá, trên 100m thì chắc phải sang năm nên để sang năm tính 🤔
Sáng đọc anh Trung Lã trên Investor, Chiều đọc Chim Zút trên VC... muốn nói thật lòng, nhưng thật lòng thì Chim Zút có giận không???

Bây giờ muốn mua trái phiếu, cá nhân phải là nhà đầu tư chuyên nghiệp, đang bàn luận (xem tại đây).
ETF hay quỹ Vina, nói chung cũng chỉ là 1 sản phẩm / dịch vụ thôi Thầy, nó chọn bán Vina vì hiệu suất đang ở Top...sau này nếu tụt hạng, sẽ thay bằng quỹ khác ngay... Mà xét như bên Chị Na, giả sử Em Ni cũng đi lại đúng vết xe đổ...thì sẽ có 1 cú tăng trưởng ETF ngoạn mục...làm cho TT đạt đỉnh...sau đó mới đổ đèo... Mình có đọc 1 reserach về Bong Bóng ETF ở Chị Na, nhưng ko lưu lại, giờ tìm lại không được, không nhớ rõ đó là khoảng thời gian nào. Thầy Gà Qué, có ngâm cứu gì về ETF của Chị Na không? Có thể chia sẻ thêm thông tìn về vấn đề này không? Thk Thầy!!!
Mình cũng đôi khi follow thị trường TQ thì không nghĩ là ETF VN có thể như ETF TQ được, ít nhất là trong 1 thời gian tới. ETF TQ thì mình nghĩ hơi giống giai đoạn khủng hoảng của Hàn Quốc thời đầu 2000s khi mà thị trường có vốn dồi dào, kinh tế mở cửa và phát triển dồn dập với RE làm mũi nhọn. ETF TQ thì cũng toàn các tay chơi cốt cán từ phố đổ tường về nên cũng đem luôn văn hoá shadow banking bên đó về TQ nhưng mà theo thiển nghĩ của mình thì thị trường TQ lúc này còn non trẻ, nhiều công cụ tài chính bespoke để kiểm soát rủi ro chưa được cấp phép, regulation còn kém, và hơn cả là nền kinh tế thứ cấp middle class còn quá yếu để hấp thụ vốn nên dồn ứ vốn rồi giải ngân loạn xạ và tập trung vào RE thì kết quả lúc này giống hệt HQ và NB thôi, mặc dù tiền đề có khác nhau. Còn ETF VN thì mình nghĩ còn xa lắm vì năng lực cả 2 bên còn chưa đủ độ chín. Lâu lâu chủ doanh nghiệp vào úp cho cái bô thì đuôi gà hay đuôi ngựa cũng lên đường tuốt. Đội Vinacap ăn tý đạm của Tiki không biết là thoái được vốn chưa nữa 🥹🥹

Mình cũng đôi khi follow thị trường TQ thì không nghĩ là ETF VN có thể như ETF TQ được, ít nhất là trong 1 thời gian tới. ETF TQ thì mình nghĩ hơi giống giai đoạn khủng hoảng của Hàn Quốc thời đầu 2000s khi mà thị trường có vốn dồi dào, kinh tế mở cửa và phát triển dồn dập với RE làm mũi nhọn. ETF TQ thì cũng toàn các tay chơi cốt cán từ phố đổ tường về nên cũng đem luôn văn hoá shadow banking bên đó về TQ nhưng mà theo thiển nghĩ của mình thì thị trường TQ lúc này còn non trẻ, nhiều công cụ tài chính bespoke để kiểm soát rủi ro chưa được cấp phép, regulation còn kém, và hơn cả là nền kinh tế thứ cấp middle class còn quá yếu để hấp thụ vốn nên dồn ứ vốn rồi giải ngân loạn xạ và tập trung vào RE thì kết quả lúc này giống hệt HQ và NB thôi, mặc dù tiền đề có khác nhau. Còn ETF VN thì mình nghĩ còn xa lắm vì năng lực cả 2 bên còn chưa đủ độ chín. Lâu lâu chủ doanh nghiệp vào úp cho cái bô thì đuôi gà hay đuôi ngựa cũng lên đường tuốt. Đội Vinacap ăn tý đạm của Tiki không biết là thoái được vốn chưa nữa 🥹🥹
Cài này thì ngày xưa Quýt ca úp sọt ROS vào tay bọn ETF rồi Thầy. Nhưng 1 cổ thì đâu có ảnh hưởng đến cả rổ (trừ khi cả sector nó úp...thì chết sặc, vì Diamond không có rules cắt lỗ thì phải?).
VinaCap có nhiều đội, đội trong đội nữa...Ý Thầy nói là đội nào của Vinacap? Mình check EEF đâu thấy có con nào của Tiki nhỉ ???
Ps: Thầy có biết bên TQ, tụi nó abitrage giữa các Funds, hoặc giữa các cổ phiếu trong ETF với ETF index thế nào ko??? Thk!!!

@bigsan Shipper đang dần đi vào đúng kỳ vọng và định hướng trước đó, mọi thứ dần định hình rõ hơn, không còn quá mơ hồ nữa ạ

Back