Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày: Chứng khoán phục hồi cùng nền kinh tế.

Không hẳn, tăng trưởng tín dụng gần như là động lực ảnh hưởng chính tới lợi nhuận nếu loại trừ các yếu tố kỹ thuật liên quan đến việc điều chỉnh dự phòng, hoàn nhập, độ vênh lãi suất vào -ra
Tỷ giá và lạm phát giai đoạn nhạy cảm nên tăng trưởng tín dụng chưa đạt kế hoạch đề ra, anh để ý nhóm tăng trưởng tín dụng cao trong giai đoạn rồi động lực tăng giá tốt hơn hẳn đám còn lại LPB HDB
room tăng trưởng tín dụng có rồi nhưng thực tế chưa đạt kế hoạch
LPB HDB phục vụ cho DN sân sau, chỉ đoán mà ko có số liệu để chứng minh (Biased). Lí do: nhìn các em đi lệch khỏi xu hướng Mid Bank, trong khi các em ko có lợi thế j vượt trội???

LPB HDB phục vụ cho DN sân sau, chỉ đoán mà ko có số liệu để chứng minh (Biased). Lí do: nhìn các em đi lệch khỏi xu hướng Mid Bank, trong khi các em ko có lợi thế j vượt trội???
Cũng có thể, có điều 2 bank đó có tốc độ tăng trưởng tín dụng 6th đầu năm cao hơn hẳn là số liệu chứng minh cụ thể
Còn sân sau với sân trước thì em ko biết

Nói về tăng trưởng tín dụng bank thì có vấn đề này các anh chị ạ.
VCB (BIG3) có giai đoạn cho vay với ls rất thấp. Thấp hơn ls tiền gửi ở các ngân hàng cổ phần nhiều.

Về cơ bản thì người gửi tiền ở khắp nơi trên thế giới chưa từng mất tiền khi Bank phá sản.

Vậy sao lại không có khả năng gửi tiết kiệm ở ngân hàng cổ phần, sau đó mang sổ đó thể chấp ở Big 3, lại mang sang ngân hàng cổ phần gửi???
Xoay vài vòng là con số cũng kinh đấy.
Tức là tăng trưởng tín dụng cũng có thể ko thực chất và lãi từ số này ko có bao nhiêu.

VCB (BIG3) có giai đoạn cho vay với ls rất thấp. Thấp hơn ls tiền gửi ở các ngân hàng cổ phần nhiều.

Về cơ bản thì người gửi tiền ở khắp nơi trên thế giới chưa từng mất tiền khi Bank phá sản.

Vậy chắc có khả năng gửi tiết kiệm ở ngân hàng cổ phần, sau đó mang sổ đó thể chấp ở Big 3, lại mang sang ngân hàng cổ phần gửi.
Tức là tăng trưởng tín dụng cũng ko thực chất và lãi từ số này ko có bao nhiêu.
cái này là lâu rồi chị, trước em chuyên dùng chiêu này, vay ở BID VCB lãi suất khoảng 3,5%, tiền gửi ở OCB, FE cỡ khoảng 5,5%-6%
sau kiểm toán nhà nước nó ý kiến về FE nên chỉ gửi ở OCB
dư nợ vay ngắn hạn khoảng 1000 tỷ, tiền gửi bank duy trì quanh 500-600 tỷ

cái này là lâu rồi chị, trước em chuyên dùng chiêu này, vay ở BID VCB lãi suất khoảng 3,5%, tiền gửi ở OCB, FE cỡ khoảng 5,5%-6%
sau kiểm toán nhà nước nó ý kiến về FE nên chỉ gửi ở OCB
dư nợ vay ngắn hạn khoảng 1000 tỷ, tiền gửi bank duy trì quanh 500-600 tỷ
Về lý làm thế là vi phạm quy định của hoạt động tín dụng đó em.

Về lý làm thế là vi phạm quy định của hoạt động tín dụng đó em.
Em không rõ quy định nào chị, kiểm toán NN cũng ko nói vi phạm, có điều do có vốn nhà nước nên phải xây dựng tiêu chí lựa chọn tổ chức tín dụng

Em không rõ quy định nào chị, kiểm toán NN cũng ko nói vi phạm, có điều do có vốn nhà nước nên phải xây dựng tiêu chí lựa chọn tổ chức tín dụng
Mục đích sử dụng vốn của mỗi khoản vay em.

Mục đích sử dụng vốn của mỗi khoản vay em.
Đương nhiên rồi chị, bank không cho chị vay nếu như mục đích sử dụng vốn vay của chị là gửi tiền
Còn đây là vay để thanh toán nợ cho nhà cung cấp
Còn tiền thu được từ bán hàng chưa sử dụng thì có thể gửi ngân hàng khác
cái này ko vi phạm

Đương nhiên rồi chị, bank không cho chị vay nếu như mục đích sử dụng vốn vay của chị là gửi tiền
cái này ko vi phạm
Đúng rồi em.
Chị đang nói đến vay để gửi, rồi lại thế chấp vay để gửi tiếp cơ. Dự là cũng nhiều phết đấy.

Hôm qua vừa ngồi cùng bạn chủ một DN dệt may có hơn 4.000 công nhân. Bạn kêu vẫn khó khăn lắm, đơn hàng thì không thiếu nhưng giá đầu vào tăng, giá đầu ra giảm.
Chi phí cho một công nhân ở VN khoảng 14tr/tháng ( bao gồm tất cả bảo hiểm và chế độ phúc lợi kèm theo), trong khi Bangladesh chỉ khoảng 3tr nên VN ko có khả năng thu hút đc sự dịch chuyển đơn hàng từ quốc gia này.
for fan cp dệt may 😀

Attachments

427.3 KB · Views: 0

Vậy sao lại không có khả năng gửi tiết kiệm ở ngân hàng cổ phần, sau đó mang sổ đó thể chấp ở Big 3, lại mang sang ngân hàng cổ phần gửi???
Tức là tăng trưởng tín dụng cũng có thể ko thực chất và lãi từ số này ko có bao nhiêu.
Theo em như vầy, em vẫn đang học FA nhé Chị:
1. Chị mang Cash vào gửi NVB lãi suất 8% chẳng hạn, nó đưa Chị cái sổ tiết kiệm.
2.1. Chị mang cái sổ tiết kiệm này đi vay lại 90% Cash. Nó sẽ tính lãi vay bằng lãi tiết kiệm cộng Chênh Lãi suất (NIM). Từ 8% gửi, lấy ra phải trả 11-12%??? (pls check).
2.2. Chị mang cái sổ tiết kiệm này đi sang VCB vay, nó ko duyệt hoặc duyệt có hạn chế (% trên sổ tiết kiệm, lãi suất cũng cao, pls check).
=> Không xoay vòng được, nếu được thì Mid Bank phá sản trước. VCB càng hưởng lợi??? (Biased???).
3. Doanh nghiệp thì có thể chơi trò này được (vay to như ông HPG chẳng hạn?). Nhưng Bank nó cũng bắt DN vay lãi suất thấp phải đưa vào làm ăn kinh doanh (cung cấp chứng từ sử dụng vốn, đúng mục đích), nếu đem gửi ở Bank khác (nó sẽ phạt lãi, hoặc nó sẽ hạ điểm tín nhiệm, sau này đừng mơ có lãi tốt, hạn mức ngon lành?) (pls check, Biaed).
4. Tốc độ tăng trưởng tín dụng của Big3, phụ thuộc nhiều vào DN quy mô lớn (Lô B, Long Thành, Cao tốc,...). Tốc độ tăng trưởng tín dụng Mid Bank, phụ thuộc nhiều vào DN quy mô vừa và nhỏ (trừ MBB có Viettel, TCB có Ukraine đồng chí hội,...). (pls check, Biased).

Theo em như vầy, em vẫn đang học FA nhé Chị:
1. Chị mang Cash vào gửi NVB lãi suất 8% chẳng hạn, nó đưa Chị cái sổ tiết kiệm.
2.1. Chị mang cái sổ tiết kiệm này đi vay lại 90% Cash. Nó sẽ tính lãi vay bằng lãi tiết kiệm cộng Chênh Lãi suất (NIM). Từ 8% gửi, lấy ra phải trả 11-12%??? (pls check).
2.2. Chị mang cái sổ tiết kiệm này đi sang VCB vay, nó ko duyệt hoặc duyệt có hạn chế (% trên sổ tiết kiệm, lãi suất cũng cao, pls check).
=> Không xoay vòng được, nếu được thì Mid Bank phá sản trước. VCB càng hưởng lợi??? (Biased???).
3. Doanh nghiệp thì có thể chơi trò này được (vay to như ông HPG chẳng hạn?). Nhưng Bank nó cũng bắt DN vay lãi suất thấp phải đưa vào làm ăn kinh doanh, nếu đem gửi ở Bank khác (nó sẽ phạt lãi, hoặc nó sẽ hạ điểm tín nhiệm, sau này đừng mơ có lãi tốt, hạn mức ngon lành?) (pls check, Biaed).
4. Tốc độ tăng trưởng tín dụng của Big3, phụ thuộc nhiều vào DN quy mô lớn (Lô B, Long Thành, Cao tốc,...). Tốc độ tăng trưởng tín dụng Mid Bank, phụ thuộc nhiều vào DN quy mô vừa và nhỏ (trừ MBB có Viettel, TCB có Ukraine đồng chí hội,...). (pls check, Biased).

Lãi tiết kiệm cộng chênh hoặc ko chênh là vay cùng ngân hàng gửi nhé.
Sang ngân hàng khác thì nó là tài sản thế chấp an toàn nên lãi suất rất thấp và có thể là 100%, 95% hay 90% tùy deal.

Lãi tiết kiệm cộng chênh hoặc ko chênh là gửi cùng ngân hàng nhé.
Sang ngân hàng khác thì nó là tài sản thế chấp an toàn nên lãi suất rất thấp và có lúc đc vay 100% nhé. Thường là 90%.
Chưa hiểu ý Chị lắm? Mà nếu có thể xoay được, sao Chị ko cầm thử 1 tỏi đi làm skill này nhỉ? Risk Free mà Chị? (Chọn thằng NVB và VCB như em phân tích thử ạ?).

Chưa hiểu ý Chị lắm? Mà nếu có thể xoay được, sao Chị ko cầm thử 1 tỏi đi làm skill này nhỉ? Risk Free mà Chị? (Chọn thằng NVB và VCB như em phân tích thử ạ?).
Tức là sổ tiết kiệm em ở ngân hàng nào em vay đúng ngân hàng đó nó mới áp + biên độ so với ls gửi.
Sang ngân hàng khác thì nó đơn giản là tài sản thế chấp thôi.
Phải làm gian cái mục đích sử dụng vốn nên chị ko ham. Vừa nói vi phạm quy định của hoạt động tín dụng ở trên là gì.

cái này ko vi phạm
Chưa đồng ý lắm khoản này, DN quy mô vừa và nhỏ ở ngoài, đa phần tụi nó cứ có lợi ích là hành động. Mục tích sử dụng, chứng từ vay vốn...tụi nó múa được hết (như anh Quýt múa hồ sơ niêm yết HOSE vậy...kiểu kiểu đó)???

Tức là sổ tiết kiệm em ở ngân hàng nào em vay đúng ngân hàng đó nó mới áp + biên độ so với ls gửi.
Sang ngân hàng khác thì nó đơn giản là tài sản thế chấp thôi.
Phải làm gian cái mục đích sử dụng vốn nên chị ko ham. Vừa nói vi phạm quy định của hoạt động tín dụng ở trên là gì.
Thế là Chị ko thuộc đa số, hay nói cách khác, như các cụ ta thường bảo: "Có gan làm giàu". Minh chứng là anh Minh Xoài...ảnh phát biểu Public vậy ạ. hihi

• Like
Reactions: TTN
Thôi Thầy Mó @newMos cứ Có Trend mới Trết cho nó thuần tự nhiên, giữ vững ngôi vị Quán Quân (sắp bị Thầy Sụt giật lại)...hihi
Thầy pót vầy, để mình lập 1 cái Group - Hội Mến Mộ Dệt May - cho đăng tus tuyển 10k lao động...thu nhập 50 củ/tháng...như các anh siêu sale cho lành...hihi.

Thôi Thầy Mó @newMos cứ Có Trend mới Trết cho nó thuần tự nhiên, giữ vững ngôi vị Quán Quân (sắp bị Thầy Sụt giật lại)...hihi
Thầy pót vầy, để mình lập 1 cái Group - Hội Mến Mộ Dệt May - cho đăng tus tuyển 10k lao động...thu nhập 50 củ/tháng...như các anh siêu sale cho lành...hihi.
Em ăn nhiều đạm thực vật quá. Vẫn gút hay sao í :))))))

Em ăn nhiều đạm thực vật quá. Vẫn gút hay sao í :))))))
KISS, thế là gút...hay hô hay lồi mồm...đều đẹp zai cả. Cố duy trì phong độ, kẻo bị Thầy Sụt auto đẹp zai hơn là chít...

=> À, mà đừng như Chim Zút nhé, cứ Flappy BID mãi ở mốc 50...xong rồi gạt lệ, khều khều cho Cua nó chạy (chắc í muốn Cua cặp vào mông Bid để cho Bid bay vọt lên chời xanh đây muh...).
=> Cua nào ko rõ, chứ Cua này là Vua Cua, có chạy cũng chạy ngang phè phè, đâu đổi hướng được ngay như Bird...hihi. 🤪🤪🤪

@newMos
Nói rõ ở trên rồi, đơn hàng không thiếu nhưng lãi móng. Không chết đói, nhưng gầy trơ xương 😀

Back