Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày: Chứng khoán phục hồi cùng nền kinh tế.

Anh mà tìm được con mồi ưng ý á, TT hoảng loạn càng sướng vì mua SL lớn sẽ dễ dàng hơn. Lúc ấy TA càng xấu càng tốt kkk 🤪
Hòa Phát mua ngâm dấm vùng giá này được chưa anh ơi hay còn chờ Nở chỉnh thêm ạ ?

Hòa Phát mua ngâm dấm vùng giá này được chưa anh ơi hay còn chờ Nở chỉnh thêm ạ ?
Úi giù ui, Nữ Tướng cứ trinh nguyên T+ cho nó Sương Sắc. Nhịp này nhịp nọ cho nó Phê eeeeeeeee. 🤣🤣🤣
Giống bài hát gì có câu:
Xin em hãy cứ, giữ nguyên quê ngoèo. Cứ dancing thế, cho vừa lòng tui... 🤣🤣🤣

Cá nhân anh thấy HPG vùng giá này không hấp dẫn bằng 1 số hàng khác. Lướt sóng thì tùy hỉ như @Chán nói 😄
Nữ Tướng mà chọn Dấm để mần, ngon thì có ngon, nhưng vị hơi Chua anh nhỉ?kkk
À, em vừa đọc xong Báo Cáo Thường Niên 2023. Em có vài góc nhìn thế này, xem như đang học FA, có gì sai anh note ra giúp em nhé:

HPG: Lĩnh vực then chốt, thép xây dựng, thép ống, HRC.
BCTC: Giả sử đạt mốc 10k tỏi LNST như dự báo, EPS cuối 2024 cũng tầm 1k5, giá 25 thì PE cuối 2024 tầm 16.7 (ko thấp, ko cao).
Catalyst: 2025 bắt đầu cho ra lò sản phẩm DQ2 (tổng vốn đầu tư 85k tỷ, từ 2022). Nghe anh Long nói, DQ2 sẽ cho ra lò sản phẩm chất lượng cao.
Thách thức: HRC đấu ko lại bên Trung Quốc, Ấn Độ (nghe báo đăng thì bị bọn này bán thấp hơn 15%).
Cơ hội: HRC đang điều tra (mất tầm 12-15 tháng), nhưng bên Thái nó đã có lệnh chống bán phá giá thép TQ, đánh thuế 35% (?). Nếu Việt Nam cũng đánh thuế mức này, HPG lại ngon lành...(đúng điểm rơi DQ2).

Nó khôn lõi lắm Anh, nó viết cho dài, nhưng chốt câu cuối => Em cần phải đọc BCTC và các tài liệu chuyên ngành, từ đó đưa ra quyết định sáng suốt ạ. Mợ khỉ nấu cơm, thâu phế xong phủi tay...ko chịu trách nhiệm tư vấn ạ! :(((

anh Chán có con AI soi hộ xem thép HRC về giá bao nhiêu thì HPG hòa vốn... có nghi vấn đang bán lỗ vì bọn tàu giá này là lỗ rồi ạ... đội ơn anh!

anh Chán có con AI soi hộ xem thép HRC về giá bao nhiêu thì HPG hòa vốn... có nghi vấn đang bán lỗ vì bọn tàu giá này là lỗ rồi ạ... đội ơn anh!
Để xác định giá thép HRC mà HPG cần để hòa vốn, bạn cần biết:

1. **Chi phí sản xuất**: Tổng chi phí để sản xuất một tấn thép HRC.
2. **Giá bán hiện tại**: Giá mà HPG đang bán thép HRC ra thị trường.
3. **Sản lượng**: Tổng sản lượng thép HRC mà công ty dự kiến bán.

Công thức cơ bản để tính giá hòa vốn:

\[ \text{Giá hòa vốn} = \frac{\text{Tổng chi phí sản xuất}}{\text{Sản lượng}} \]

Nếu bạn có các con số cụ thể về chi phí và sản lượng, bạn có thể áp dụng công thức này để tính giá hòa vốn cụ thể cho HPG.
Anh Cá cho em số liệu ở mục 1, 2 , 3, em nhập vào công thức để tính nhoát ạ. Thk anh!!!

AI gì nói như sách haizzz.....
Tại mình hỏi chưa đúng cấu trúc anh ạ, em rút tỉa kinh nghiệm cá nhân: Mình phải dạo đầu, mân mê, tăng tốc, và xuất...kết quả.
Mình hỏi kiểu xuất luôn, nó ngáo ngáo lắm anh, mà vẫn tính xu, vừa hao tài nguyên vừa ấm ức.
Anh có thể dạo đầu nhẹ nhàng hơn không?
Ví dụ: Tôi đã nghiên cứu về HRC của HPG và tìm được một vài số liệu sau...Bạn hãy giúp tôi tính toán xem, khi nào thì HRC đạt điểm hòa vốn? So sánh với các đối thủ trong ngành, trong khu vực giúp tôi?...
=> Xuất...kết quả!!! 9 tháng sau, có giống tốt để nối dõi tông đường liền anh! :)))

Tại mình hỏi chưa đúng cấu trúc anh ạ, em rút tỉa kinh nghiệm cá nhân: Mình phải dạo đầu, mân mê, tăng tốc, và xuất...kết quả.
Mình hỏi kiểu xuất luôn, nó ngáo ngáo lắm anh, mà vẫn tính xu, vừa hao tài nguyên vừa ấm ức.
Anh có thể dạo đầu nhẹ nhàng hơn không?
Ví dụ: Tôi đã nghiên cứu về HRC của HPG và tìm được một vài số liệu sau...Bạn hãy giúp tôi tính toán xem, khi nào thì HRC đạt điểm hòa vốn? So sánh với các đối thủ trong ngành, trong khu vực giúp tôi?...
=> Xuất...kết quả!!! 9 tháng sau, có giống tốt để nối dõi tông đường liền anh! :)))

đúng rồi anh ơi, hỏi từ to đến nhỏ theo mạch
nhưng nó trả lời như hạch anh nhỉ...
Tháng 9/2022 khi giá HRC dưới 800 USD Hòa phát bắt đầu đóng bớt lò luyện...

đúng rồi anh ơi, hỏi từ to đến nhỏ theo mạch
nhưng nó trả lời như hạch anh nhỉ...
Tháng 9/2022 khi giá HRC dưới 800 USD Hòa phát bắt đầu đóng bớt lò luyện...
Dạ anh, anh cứ hỏi từ từ, để em dò AI tiếp ạ (hiện tại em hết xu rồi, mai nó mới cấp xu cho em hỏi tiếp). Em dò tìm theo câu hỏi của anh Cá (attach phía dưới ạ)
Ps: Mà sao mình cứ nhìn quá khứ HRC, tận 2022 làm chi ạ anh? Sao mình ko nhìn tới tương lai 2025-2026, DQ2 nó ra lò, nghe đồn công nghệ mới, sản lượng to gấp đôi, lợi thế quy mô...các kiểu. Chưa kể thuế chống bán phá giá, (giả sử áp 25% như Mẽo)...Giá thành thấp, Giá bán cao, Quy Mô Thị Trường tăng trưởng nhẹ (Kích cầu của Chính Phủ), thì tương lai nó có sáng ko ạ?
Certainly! Let’s explore the Hot-Rolled Coil (HRC) market in Asia:
  1. Asian HRC Market Trends:
  2. Market Size and Consumption:
  3. Features of Hot Rolled Coil:
If you have more questions or need further details, feel free to ask! 😊

Tariffs and trade policies significantly impact Hot-Rolled Coil (HRC) prices. Here’s how:
  1. US HRC Prices vs. Offshore Imports:
  2. Trump Administration Tariffs:
Remember that these effects can vary based on specific policies, trade relations, and economic conditions. If you have more questions or need further details, feel free to ask! 😊

Dạ anh, anh cứ hỏi từ từ, để em dò AI tiếp ạ (hiện tại em hết xu rồi, mai nó mới cấp xu cho em hỏi tiếp). Em dò tìm theo câu hỏi của anh Cá (attach phía dưới ạ)
Ps: Mà sao mình cứ nhìn quá khứ HRC, tận 2022 làm chi ạ anh? Sao mình ko nhìn tới tương lai 2025-2026, DQ2 nó ra lò, nghe đồn công nghệ mới, sản lượng to gấp đôi, lợi thế quy mô...các kiểu. Chưa kể thuế chống bán phá giá, (giả sử áp 25% như Mẽo)...Giá thành thấp, Giá bán cao, Quy Mô Thị Trường tăng trưởng nhẹ (Kích cầu của Chính Phủ), thì tương lai nó có sáng ko ạ?
Certainly! Let’s explore the Hot-Rolled Coil (HRC) market in Asia:
  1. Asian HRC Market Trends:
  2. Market Size and Consumption:
  3. Features of Hot Rolled Coil:
If you have more questions or need further details, feel free to ask! 😊

Tariffs and trade policies significantly impact Hot-Rolled Coil (HRC) prices. Here’s how:
  1. US HRC Prices vs. Offshore Imports:
  2. Trump Administration Tariffs:
Remember that these effects can vary based on specific policies, trade relations, and economic conditions. If you have more questions or need further details, feel free to ask! 😊

Vì hồi đó giá đó nó đóng lò, hồi này giá này --->
DQ2 thì tốt là với giá có lãi, giá tăng. Chứ giờ chưa tính lãi vay, tính khấu hao khi vận hành tính thêm 1 mớ nữa thì LN tụt mạnh nếu giá thép vẫn như giờ chứ báu gì đâu...
Còn cái thuế chống phá giá thích thì áp chứ điều tra cho có thôi... bọn mẽo nó điều tra minh suốt kiện lại nó suốt đó mà nó vẫn áp cho tòe mỏ mấy cty thủy sản hồi xưa đó. Nhưng VN với tàu thì khác, cho dù có điều tra khách quan đi nữa áp xong nó tức nó lại áp lại với nông sản nhà mình thì lợi quá hại ---> tóm lại vẫn là sức ép chính trị có chắc là dám áp hay có ô nào to to bảo thôi đi là phải thôi...

Vì hồi đó giá đó nó đóng lò, hồi này giá này --->
DQ2 thì tốt là với giá có lãi, giá tăng. Chứ giờ chưa tính lãi vay, tính khấu hao khi vận hành tính thêm 1 mớ nữa thì LN tụt mạnh nếu giá thép vẫn như giờ chứ báu gì đâu...
Còn cái thuế chống phá giá thích thì áp chứ điều tra cho có thôi... bọn mẽo nó điều tra minh suốt kiện lại nó suốt đó mà nó vẫn áp cho tòe mỏ mấy cty thủy sản hồi xưa đó. Nhưng VN với tàu thì khác, cho dù có điều tra khách quan đi nữa áp xong nó tức nó lại áp lại với nông sản nhà mình thì lợi quá hại ---> tóm lại vẫn là sức ép chính trị có chắc là dám áp hay có ô nào to to bảo thôi đi là phải thôi...
Em cảm ơn Anh, thế là anh Long đi viện tiếp (khả năng cao). Trừ khi tình hình Thép bên Trung bên Ấn nó sáng sủa trở lại.

Mợ khỉ con AI, mất thời gian, mất xu...nhận lại câu trả lời như hạch ạ. Haizzzz

Em cảm ơn Anh, thế là anh Long đi viện tiếp (khả năng cao). Trừ khi tình hình Thép bên Trung bên Ấn nó sáng sủa trở lại.

Mợ khỉ con AI, mất thời gian, mất xu...nhận lại câu trả lời như hạch ạ. Haizzzz

nhưng nó vẫn sáng anh ạ... vì giá thép xuống đáy nhưng giá quặng giá than thì phá đáy so với Q2/2022...

nhưng nó vẫn sáng anh ạ... vì giá thép xuống đáy nhưng giá quặng giá than thì phá đáy so với Q2/2022...
Thế để mai em lại bắt con AI nó do research on Coal Market...hihi
À, tạm bỏ AI quay về Human, em thấy anh Petry ôm con HVN đến Chết, chắc con này tiềm năng tương lai sáng lắm ạ anh? Hôm nọ em đi máy bay, ra sân bay đông như trẩy hội anh ạ. Lúc về, nó ko cho đáp liền, bắt bay đúng 4 vòng chờ, mất hơn 30 phút mới cho đáp. Phi công thông báo do thời tiết xấu, ko cho đáp liền...Nhưng em nghi là nó nói xạo: Chắc là kẹt đường băng (kiểu như kẹt xe ở Nội Đô, giờ cao điểm ấy ạ)
=> HVN con ông cháu cha, nên chắc được đi làn ưu tiên anh nhỉ? FA mấy con Hàng Không, thì mình nhìn vô đâu để tính ạ anh?

Thế này thì anh Chán lại quay xe khen đốc tờ AI ạ?
Vừa mắng đốc tờ xong... 🤭
Không, vẫn mắng chứ.
AI này mới ở trình Trung Học, chưa lên Dr...Thấy Zút nói oan cho nó. À, mà nó lại bảo múc MWG đi...kìa

Back