Bình luận giao dịch hàng ngày 2016

Status
Not open for further replies.
Cụ tế công ngày xưa cũng học nhiều món a @chim_non nhỉ
Vâng, cụ ấy học cả Thiếu lâm lẫn VX và 1 vài món linh tinh nữa. Cái cụ truyền ở VN nó hơi khác so với VX Hongkong (Diệp Vấn) và ở Phật sơn TQ. Bản thân cụ truyền cho các học trò ở VN như Cụ Ngô Sỹ Qúy, Cụ Tiển, cụ Phùng, cụ Vũ Bá Qúy, Lục Viễn Khai... cũng khác nhau. Có vẻ cụ NSQ học được nhiều nhất về học thuật.

Tại vì vx e thấy có nơi học cả tề mi côn nữa
Phải tới level nào mới được học binh khí bác ơi, bên Ngô Gia có đủ đó. Binh khí của VX là bát trảm đao (hồ điệp đao, dao quai) và Lục điểm bán côn, nhưng nói thật là ở VN, số lượng người đánh thành thạo binh khí ít lắm. Xã hội giờ đã thay đổi, nên giáo án của môn phái cũng phải thay đổi cho phù hợp trừ hệ học professional (số ít). Đại trà vẫn là VXQ và dưỡng sinh thôi. Cũng vì vậy mà nhiều tinh hoa học thuật bay đi ít nhiều. Cái này xảy ra với phần lớn các môn phái võ thuật, không riêng gì VX.

Về kỹ thuật tay vx chắc thuộc top rồi, e cũng nhìn thấy các đòn phá chân của vx ghê thế nào rồi

• Like
Reactions: MrM
Anh Chim non học môn phái nào vậy? Không biết có cùng môn ko?
Về học võ thì em muốn cho con gái em đi học Aikido từ lúc 5 tuổi( vừa rèn sức khỏe vừa rèn đạo làm người) nhưng dưới em họ ko dậy môn này!:1:
Mình rất cổ hủ : con gái thì cầm kỳ thi họa, con trai mới văn võ song toàn.
Con gái cho học đàn, học vẽ, học ngôn ngữ, học chơi cờ vua, học bơi cho người nó đẹp....sau này vừa độc lập, tự chủ vừa câu được anh chồng ngon là tuyệt vời ông mặt trời rồi :10:
Con trai thì học thêm võ thuật chủ yếu cho con người mạnh mẽ nam tính, biết trọng đại nghĩa....
Còn cái vụ bảo vệ bản thân thì cứ theo Bình ngô đại cáo " Đem đại nghĩa để thắng hung tàn, lấy chí nhân mà thay cường bạo" :21:

Last edited:
Status
Not open for further replies.
Back