Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2015 - Make Money, Keep Money & Repeat

Status
Not open for further replies.
Gói 30.000k tỉ hỗ trợ cho vay mua NOXH hình như dc rút về rùi mà ko xài bao nhiêu, liệu sắp tới dòng tiền "nhàn rỗi" này mần răng nhỉ ?

• Like
Reactions: Cdg
c chỉ care khoản tiền lớn này dc tự quản & báo cáo trong sổ sách theo quí or niên....
Khoản tiền nào hả chị Phất Lộc? Cái trích lập dự phòng hay bán nợ cho VAMC nó không liên quan đến dòng tiền thực.Nói thế này cho dễ hiểu nha:
- Nợ xấu là gì: là khoản đã cho vay,khó thu hồi theo các tiêu chuẩn A,B,c....
-Xử lý nợ xấu thế nào:
+Trích lập một phần hoặc toàn phần .Việc trích lập làm giảm lãi hoặc thành lỗ trên báo cáo KQKD của ngân hàng.Không liên quan báo cáo lưu chuyển tiền.Số này sau này nếu thu được thì sẽ hoàn nhập dự phòng,cũng chính là ghi tăng lợi nhuận.
+Bán nợ cho VMC thực chất là chuyển toàn bộ số nợ còn lại theo giá ghi sổ sau khi đã trích lập dự phòng trước đó vào TK trái phiếu đặc biệt chứ cũng không liên quan đến dòng tiền thực.Cái này được cái là được trích lập trong 5 năm nên sẽ ăn dần vào lợi nhuận 5 năm tới nếu không thể xử lý bằng cách thứ 3.
+Xử lý tài sản đảm bảo,đòi nợ.... Cái này mới có tiền thật nè,nhưng tỷ lệ xử lý theo cách này theo bài báo trên chỉ khoảng 20% thôi.
Thực tế có nhiều khoản nợ xấu nhưng vì nhứng lý do khác nhau vẫn chưa được trích lập hoặc trích không đủ.Ví dụ nợ cho Vinashin vay thì đáng ra phải trích từ lâu nhưng có ngân hàng dư nợ riêng khoản này đến 3 hay 4 nghìn tỷ nhưng năm nay mới bắt đầu trích lập.... VCB nó trích đến 90% nợ xấu là quá ngon rồi,nên lưu ý tý đến khoản đã bán cho VAMC.

Cũng xin lưu ý các anh chị là không phải ngân hàng cứ có nhiều tiền,thanh khoản tốt là không chết.Như GPbank nó có đầy tiền,chưa bao giờ thiếu thanh khoản mà vẫn bị mua 0 đồng đấy thôi.Nó huy động được 22.000 tỷ,tổng dư nơ có 6.000 thôi.Chênh lệch giữa huy động và cho vay của nó là 16.000 tỷ.Nó Lỗ lũy kế 12.000 tỷ trong đó vốn 3.000 tỷ,vậy là bị âm 9.000 tỷ vào tiền huy động,nó vẫn còn đang thừa đến 7.000 tỷ tiền thật nữa.Âm 9.000 tỷ tiền huy động của các cá nhân và tổ chức kia làm bao giờ mới bù lại cho thành 0 đồng được đây.Nhiều người cứ thấy bảo quốc hữu hóa là nói ăn cướp mà không biết rằng để xử lý cái đống rác này cần biết bao nhiêu nguồn lực nữa.

Đề phòng củi lửa nhé các cụ cầm banks!
Ngân hàng dồn gần 90.000 tỷ đồng dự phòng rủi ro >> http://cafef.vn/tai-chinh-ngan-hang...ty-dong-du-phong-rui-ro-20150728110537916.chn
View của mình là quá tốt cho bank, nó tương tự như chi phí trích trước đó bạn, đã trích và hạch toán nhưng chưa chi ra để sử dụng, nói cách khác nó là của để dành của bank đấy. Một ngày kia nền kt tốt lên, bds nổi sóng, cái đống 90k kia được hoàn nhập thì cổ đông bank chỉ có mà đi chỉnh răng.
Ko thấy view xấu từ tin trên

View của mình là quá tốt cho bank, nó tương tự như chi phí trích trước đó bạn, đã trích và hạch toán nhưng chưa chi ra để sử dụng, nói cách khác nó là của để dành của bank đấy. Một ngày kia nền kt tốt lên, bds nổi sóng, cái đống 90k kia được hoàn nhập thì cổ đông bank chỉ có mà đi chỉnh răng.
Ko thấy view xấu từ tin trên
vại là hãy "Gắng sống đến bình mình" phải ko bác :1cool_look_down:

Đúng là mưu sự tại nhân thành sự tại thiên,giàu nghèo có số.Hôm trước mình băn khoăn nên chọn Las hay PLC,sau mình chọn LAS vì thích tính ổn định,chắc chắn trong kinh doanh của nó hơn.Ôi,Mẹ ơi ,con buồn quá!Biết bao giờ mới giầu được đây hu hu hu

vại là hãy "Gắng sống đến bình mình" phải ko bác :1cool_look_down:
ngày kia đấy là lúc nào thì chịu, cũng có thể không xảy ra. Ý nói ở đây là các khoản nợ xấu đã được phản ánh vào kqkd của bank rồi, nếu nền kinh tế như hiện tại thì các khoản nợ này ko thể làm bank có kqkd xấu hơn nữa. còn giá hiện tại đã phản ánh hết chưa thì em chịu.

http://ndh.vn/fpt-loi-nhuan-rong-sa...so-voi-cung-ky-20150729082832400p147c159.news
Công ty mà mình bắt đầu chập chững coder từ hồi 2003-2004 thì hơn 10 năm quay lại soi thì thấy tốc độ tăng trưởng cũng ấn tưởng phết. Đặc biêt chiến lược toàn cầu hóa đang từng bước đi giống như cách Viettel đã đi qua,6 tháng tăng 44% so với cùng kỳ, đạt 2.118 tỷ đồng !!!

Đúng là mưu sự tại nhân thành sự tại thiên,giàu nghèo có số.Hôm trước mình băn khoăn nên chọn Las hay PLC,sau mình chọn LAS vì thích tính ổn định,chắc chắn trong kinh doanh của nó hơn.Ôi,Mẹ ơi ,con buồn quá!Biết bao giờ mới giầu được đây hu hu hu
Bác muốn giầu thì học thêm PTKT của anh Chim Non nhé!:3D_42:

Khoản tiền nào hả chị Phất Lộc? Cái trích lập dự phòng hay bán nợ cho VAMC nó không liên quan đến dòng tiền thực.Nói thế này cho dễ hiểu nha:
- Nợ xấu là gì: là khoản đã cho vay,khó thu hồi theo các tiêu chuẩn A,B,c....
-Xử lý nợ xấu thế nào:
+Trích lập một phần hoặc toàn phần .Việc trích lập làm giảm lãi hoặc thành lỗ trên báo cáo KQKD của ngân hàng.Không liên quan báo cáo lưu chuyển tiền.Số này sau này nếu thu được thì sẽ hoàn nhập dự phòng,cũng chính là ghi tăng lợi nhuận.
+Bán nợ cho VMC thực chất là chuyển toàn bộ số nợ còn lại theo giá ghi sổ sau khi đã trích lập dự phòng trước đó vào TK trái phiếu đặc biệt chứ cũng không liên quan đến dòng tiền thực.Cái này được cái là được trích lập trong 5 năm nên sẽ ăn dần vào lợi nhuận 5 năm tới nếu không thể xử lý bằng cách thứ 3.
+Xử lý tài sản đảm bảo,đòi nợ.... Cái này mới có tiền thật nè,nhưng tỷ lệ xử lý theo cách này theo bài báo trên chỉ khoảng 20% thôi.
Thực tế có nhiều khoản nợ xấu nhưng vì nhứng lý do khác nhau vẫn chưa được trích lập hoặc trích không đủ.Ví dụ nợ cho Vinashin vay thì đáng ra phải trích từ lâu nhưng có ngân hàng dư nợ riêng khoản này đến 3 hay 4 nghìn tỷ nhưng năm nay mới bắt đầu trích lập.... VCB nó trích đến 90% nợ xấu là quá ngon rồi,nên lưu ý tý đến khoản đã bán cho VAMC.
thank kiu bác gái :57:
vậy là khoản tiền lợi nhuận này tự quản và báo cáo trên sổ sách. hihi...
Bon chỉ lo mỗi tiền backup này phải gửi cho Parents và có giám sát,...
na na nà ná na nà, i can catch u, he..he :5cool_big_smile:

ps: thường lợi nhuận của NH họ làm vào việc gì bác gái nhỉ ?

Status
Not open for further replies.
Back