Bình luận Bình luận giao dịch hàng ngày 2015 - Make Money, Keep Money & Repeat

Status
Not open for further replies.
Trading thì cần đơn giản, để ra chiêu thật nhanh và chính xác. Lúc trước em cũng đã nhấn mạnh với cụ @tungneu: Vấn đề quan trọng nhất vẫn là Sentiment, có sentiment tốt thì dùng cái gì cũng ổn.
Chu kỳ: em chưa bao gìơ dám sử dụng để trade, em chỉ đưa lên để bà con tham khảo. SYS Em dùng chủ yếu vẫn là S&R, trend, formation, và cái bảng điện. Mà mấy cái này đưa lên cũng không cần thiết, ai ở đây chả thuộc làu làu, đưa lên nữa hóa thừa...[emoji1] [emoji1] [emoji1]
Học về Gann và Ichimoku chỉ là giải trí thôi ạ, giết thời gian để chờ đợi signal! [emoji108]

Last edited:
Bác Cào có nhận ra nó biến đổi thế nào không ? Em thì lờ mờ kiểu như: Đông thì nhìn trời nhìn đất như cha ông xưa đi cấy đi cày, còn Tây thì trục quả lắc nó thay đổi mỗi khi nó chuyển kênh sang một cái rẻ quạt mới ???? :43:
Lấy trường hợp đơn giản nhất là giá đang biến động trong một cái khung (Range biên độ lớn, có rõ ràng đỉnh và đáy). Cái trục nằm ngang chính là điểm giữa, 50% tính từ đỉnh-đáy. Cái trục chéo chính là góc 45 độ của Gann. Cái trục thẳng chính là điểm cân bằng về mặt thời gian (lấy chu kỳ từ đỉnh đến đáy làm cơ sở tính toán).
Một trong 03 cái trục này bị lệch, thì ta update lại tính toán. Nghe là thấy rối rắm luôn phải hok cụ [emoji23] [emoji23] [emoji23]... dê làm khổ bò hen...giải trí thì là chuỵên khác.[emoji85] [emoji87] [emoji86]

Last edited:
Bọn kia nó bầy cỗ ra cho xơi, ko phải nghiên cứu vì là phần mềm thu phí chứ học thêm bây giờ em học không vô nữa rồi, có nhiêu dùng nhiêu chủ yếu là dùng market sentiment và mấy cái chỉ báo đơn giản thôi ạ!:102:
Nhiều khi thèm thì muốn học lắm bác Blue ơi, nhưng nhiều món nhìn vào không khác nhìn bức vách, k thể hiểu nổi. Tôi cũng thích nhìn chart thật đơn giản, để hiệu quả thì chủ yếu là biết dùng chỉ báo nào vào đúng giai đoạn nào của thị trường.

Lấy trường hợp đơn giản nhất là giá đang biến động trong một cái khung (Range biên độ lớn, có rõ ràng đỉnh và đáy). Cái trục nằm ngang chính là điểm giữa, 50% tính từ đỉnh-đáy. Cái trục chéo chính là góc 45 độ của Gann. Cái trục thẳng chính là điểm cân bằng về mặt thời gian (lấy chu kỳ từ đỉnh đến đáy làm cơ sở tính toán).
Một trong 03 cái trục này bị lệch, thì ta update lại tính toán. Nghe là thấy rối rắm luôn phải hok cụ [emoji23] [emoji23] [emoji23]... dê làm khổ bò hen...giải trí thì là chuỵên khác.[emoji85] [emoji87] [emoji86]

Cụ Rùa cho em xin 1 cái mẫu tranh trừu tượng làm ví dụ với :cluebat:

REE: Thả rông ý tưởng, dzui chơi là chính @timur
1. Hiện tại, ta thấy REE đang dao động trong một cái khung, 35 - 21 (làm tròn số cho dễ).
2. Trục nằm ngang: Mốc 50%, chú ý lần đầu giá vượt 50%, chạm 75% và rớt trở lại => Note cái biên độ con lắc ở vị trí số 1 => Dự kiến biên độ dưới là mốc 25%, tức vị trí số 2 => Quan sát giá tại mốc 25%.
REE ngang.png
3. Trục chéo: Dùng Gann Fan, vẽ một góc 45 độ, sao cho điểm bắt đầu đi là mốc 35, điểm kết thúc trùng với mốc 21 (ô vuông đứt nét). Để ý lần đầu, giá vượt qua đường xanh, gần chạm đường tím, sau đó nó tăng vượt quá 45 độ => Note cái biên độ con lắc ở vị trí số 1 => Dự kiến biên độ trên là cái đường tím ở phía trên, tức vị trí số 2.
REE cheo.png
4. Trục thẳng: Cái này chưa động tới, khó quá, tạm gác lại.
=> Chú ý Major Resistance và Major Support lần lượt là sự trùng hợp của hai cái biên độ con lắc đã đề cập ở mục 2, 3 (khác trục nhau). Nếu giá tăng lên lại vùng 28, thì đây là một Major Resistance trong tương lai. Vượt qua mốc 28, thì mới Update lại tính toán.
REE tong hop.png
Ps: Mới chiếu cái mốc Major với Tiết khí của anh @Táo thổ, thấy vòng tròn đỏ trên cao cách ngày Hàn Lộ 05 ngày (ngày tạo đỉnh 03/10, Hàn Lộ 08/10), vòng tròn đỏ phía dưới cách ngày Tiểu Mãn 02 ngày (ngày tạo đáy 19/05, Tiểu Mãn 21/05)...vui vãi ái...:24:

Last edited:
Hôm nay em vô tình đọc đc 1 comment đại khái là thị trường này như shi t , chả có gì đáng phải xem .
Ấy vậy mà em nghĩ hầu như ai cũng chăm chăm dõi theo nó , có gắng tìm 1 tín hiệu nào phát ra để kiếm tiền . Hôm qua tận 3h sáng em vẫn lọ mọ soi hàng dù cả ngày thì ngồi không chơi game , vì ko có ý tưởng gì mới .
Money never sleep . Có thể giúp nhau hoặc cho nhau ý tưởng kiếm đc tiền ( dù đâu đó có người mất tiền ) là điều tốt , còn để có cái nhìn phiến diện quá thì cũng ko hay .
Em có cái ảnh cổ vũ tinh thần cho các bác đây

@Rùa con : Thế này từ giờ trở đi tay phải vẽ chạc, tay trái bấm đốt ngón tay theo lịch âm để tính nhẩm Tiết khí mới đúng bài à, thú vị đấy :21:
Vẫn có cái thắc mắc to như cái đình về Tiết khí anh ạ. Gìơ cứ lấy đại một ngày, em tìm 1000 cổ, thế nào chả ra một cổ có đỉnh/đáy trùng hợp?! Đành chờ anh @Táo thổ triển chiêu tiếp thôi [emoji1] [emoji1] [emoji1]

Vẫn có cái thắc mắc to như cái đình về Tiết khí anh ạ. Gìơ cứ lấy đại một ngày, em tìm 1000 cổ, thế nào chả ra một cổ có đỉnh/đáy trùng hợp?! Đành chờ anh @Táo thổ triển chiêu tiếp thôi [emoji1] [emoji1] [emoji1]
Tại sao không là index mà lại ứng với 1 cp ngẫu nhiên ta tìm dc sau khi sự việc đã xẩy ra ? :D
Ps con smẹc phon mới bá đạo thật mở 1 lúc gần 20 tabs mà vẫn smoooth :1:

Chim non làm sao thì làm, cụ rùa lặn sâu luôn là trở thành tội đồ của mem VC đó. :104:
Rùa thì em tin là không lặn vì cũng hơi hiểu tính cách, bạn rùa thì em chẳng dám trêu đùa thế đâu, bác Táo cứ yên tâm :21:
Em cũng hơi thắc mắc giống rùa ở chỗ số ngày theo tiết khi nó nhiều quá, đâm ra cứ mấy ngày lại có 1 ngày quan trọng, thế thì soi hơi mệt nhỉ :4:. Bác Táo giải ngố cho bọn em với :102:

Hôm nay em vô tình đọc đc 1 comment đại khái là thị trường này như shi t , chả có gì đáng phải xem .
Ấy vậy mà em nghĩ hầu như ai cũng chăm chăm dõi theo nó , có gắng tìm 1 tín hiệu nào phát ra để kiếm tiền . Hôm qua tận 3h sáng em vẫn lọ mọ soi hàng dù cả ngày thì ngồi không chơi game , vì ko có ý tưởng gì mới .
Money never sleep . Có thể giúp nhau hoặc cho nhau ý tưởng kiếm đc tiền ( dù đâu đó có người mất tiền ) là điều tốt , còn để có cái nhìn phiến diện quá thì cũng ko hay .

View attachment 1133
Ngồi đợi tam tạng tới cứu hê hê :115:.

View attachment 1133
Hot boy cho hỏi tí: Ko cắt cửu vạn vì thanh khoản hay vì FA vậy?
2-3 tháng nữa chắc anh em sẽ bế hot boy xuống thôi, cứ vững tâm.

Hot boy cho hỏi tí: Ko cắt cửu vạn vì thanh khoản hay vì FA vậy?
2-3 tháng nữa chắc anh em sẽ bế hot boy xuống thôi, cứ vững tâm.
Vì FA thôi ạ , kẹp đâu từ tết tới giờ mà ít khi ngó đến
Em để ý nó có tính mùa vụ từ 6-9 sẽ vào nhịp tăng mới , các năm trước đều thế
Cái nữa lả cổ tức 16%/30k thôi thì cũng nhắm mắt cho qua
Áp lực duy nhất là do TCL đã phát hành cho đội thanh niên xung phong với giá chiết khấu 50% , nên bọn này mà có bán hết thì cũng chả còn j phải lo . CP ko bị pha loãng là tốt rồi .

Em cũng hơi thắc mắc giống rùa ở chỗ số ngày theo tiết khi nó nhiều quá, đâm ra cứ mấy ngày lại có 1 ngày quan trọng, thế thì soi hơi mệt nhỉ :4:. Bác Táo giải ngố cho bọn em với :102:

Mình vẫn chưa tìm hiểu kỹ về kỹ thuật chiêm tinh của Gann. Nhưng xem trong quyển The Incredible Analysis of W.D.Gann, thấy tác giả chỉ dùng có 8 Tiết khí.
Còn 24 Tiết khí mà mình show ra trong nhà KK24 thì đây là kiến thức của mấy môn bói toán phương Đông. Theo mình biết phần lớn các môn bói toán sử dụng lịch Âm (mặt trăng) để tham chiếu, một số ít môn dùng lịch Dương (mặt trời) là Tử Bình, Bát Tự Hà Lạc... Khi chuyển sang Tiết cũng là chuyển sang tháng mới. Trước đây, nghiên cứu nó là để dùng phân tích con người. Mấy hôm nay đọc Gann thấy ông ấy cũng có sử dụng mấy cái ngày đặc biệt này vào chart, nên cũng backtest thử, thấy có nhiều trường hợp trùng khớp đáng ngạc nhiên.
Đúng là không phải cứ tới một ngày Tiết hay Khí là giá lại đảo chiều. Mình cũng đang có câu hỏi giống như ae, cũng đang tìm cách lọc ra, ngày nào mới thực sự quan trọng.

Ps: Mới chiếu cái mốc Major với Tiết khí của anh @Táo thổ, thấy vòng tròn đỏ trên cao cách ngày Hàn Lộ 05 ngày (ngày tạo đỉnh 03/10, Hàn Lộ 08/10), vòng tròn đỏ phía dưới cách ngày Tiểu Mãn 02 ngày (ngày tạo đáy 19/05, Tiểu Mãn 21/05)...vui vãi ái...:24:

Chắc đây cũng là cách để xác định ngày nào là quan trọng của ông Gann? :39:
Có thể đoán được phong trào học Gann đang lên cao có khả năng vượt qua mọi kháng cự :21:

Last edited:
Status
Not open for further replies.
Back