68 & 86

nhờ bạn nào giúp cho mình cái VNI chart tuần với. thể hiện từ cuối 2012. mình mượn rùi vẽ tay lại. thanks

E đang theo mấy cái này (weekly chart)
flat 3-3-3
View attachment 796
zigzag 5-3-5
View attachment 797

Nếu add thêm MA vào lọc sóng thì có phần hơi nghiêng về flat 3-3-3
Em tưởng trog rule nó có phần này ?

Sóng 4 không chồng chéo với khu vực giá của sóng 1, ngoại trừ trong trường hợp hiếm hoi của một tam giác đường chéo.

Giờ giá đang ở ngưỡng 61.8% của sóng C (tháng 3-4-5), nên tiềm năng nó là sóng vượt ra ngoài ảnh hưởng của sóng C (hay nói cách khác là hết sóng C). Thêm nữa, là hiện giờ giá đã manh nha vượt lên trên trendline giữa đỉnh tháng 9/2014 và tháng 3/2015.
E cũng đang đợi phản ưng thị trường tại ngưỡng quanh 587-590, vì vùng này nó thể hiện cái nhịp tăng hiện tại kết hợp với nhịp tháng 4 tạo thành 1 cái flat hay nhịp hiện giờ ở cấp độ lớn hơn.
Nhưng để khẳng định hết C rồi, thì có thể phải > đỉnh B (600).
theo chị hiểu, cấu trúc của EW có thể thừa sóng nhỏ linh tinh nhưng ko thể thiếu, mình cần lượt và nhìn các điểm mút quan trọng để tính sóng. Hiện tại, nếu nhìn chart tuần: 2 đáy gần nhất bên trái vẫn thuộc sóng con của nhịp sóng C (nhịp từ B xuống C). 2 đáy này có thể tạo LL or HL phía trong của đoạn sóng A (từ A đến B), nhưng đáy bên trái gần nhất ngày 18/5/2015 ko phải HL của đáy sóng A ngày 17/12/2014. Và vì vậy TT vẫn cần chờ điểm xoay chiều của gđ điều chỉnh này, tức là vẫn phải chờ hoàn thành đáy C.

Kênh chị nhắc đến có dấu hiệu xoay, kênh này nó nằm trong sóng từ B xuống C, và nó sẽ tác động lên chiều hướng (vector) của việc hình thành đáy sóng C này.

Sóng 4 không chồng chéo với khu vực giá của sóng 1, ngoại trừ trong trường hợp hiếm hoi của một tam giác đường chéo.
trong cái flat hoặc phức tạp hơn là cái tam giác, hay 1 loại mẫu hình gì đó thì nó sóng 4 vẫn có thể vượt lên trên đỉnh sóng 2. Nói chung nhìn theo elliot loạn nhất là cái lúc vào sóng 4 hay là sóng mới rồi, vì cường độ sóng 4 lúc nào cũng rất mạnh.

Bác @xBuu nói hoàn toàn chính xác. Đáng tiếc là ở cả 2 hình của @tungneu sóng chính đều sai, vì vậy những sóng nhỏ trong sóng chính này cũng không chính xác

theo chị hiểu, cấu trúc của EW có thể thừa sóng nhỏ linh tinh nhưng ko thể thiếu, mình cần lượt và nhìn các điểm mút quan trọng để tính sóng. Hiện tại, nếu nhìn chart tuần: 2 đáy gần nhất bên trái vẫn thuộc sóng con của nhịp sóng C (nhịp từ B xuống C). 2 đáy này có thể tạo LL or HL phía trong của đoạn sóng A (từ A đến B), nhưng đáy bên trái gần nhất ngày 18/5/2015 ko phải HL của đáy sóng A ngày 17/12/2014. Và vì vậy TT vẫn cần chờ điểm xoay chiều của gđ điều chỉnh này, tức là vẫn phải chờ hoàn thành đáy C.

Kênh chị nhắc đến có dấu hiệu xoay, kênh này nó nằm trong sóng từ B xuống C, và nó sẽ tác động lên chiều hướng (vector) của việc hình thành đáy sóng C này.
nếu nó là flat kiểu thu gọn thì cái đáy sóng C vẫn nằm trong khoảng dao động của sóng A chứ chị?
Bác @xBuu nói hoàn toàn chính xác. Đáng tiếc là ở cả 2 hình của @tungneu sóng chính đều sai, vì vậy những sóng nhỏ trong sóng chính này cũng không chính xác
Bác có thể nói cụ thể hơn được ko? tks bác :)

E đang theo mấy cái này (weekly chart)
zigzag 5-3-5
View attachment 797

Nếu add thêm MA vào lọc sóng thì có phần hơi nghiêng về flat 3-3-3
nhìn từ A, quan điểm của chị là cái hình này, nếu TT ko vọt qua 590 và ko giữ dc 535-540.
đáy 1 & 3 có thể tạo LL or HL, nhưng nó vẫn nằm (thuộc) sóng lớn từ B xuống C.
ko thể vẽ 1 đoạn thẳng nối từ A5 đến 3, ko thể nối 1 đáy của kênh sóng chính vào đáy của 1 kênh sóng nhỏ và bảo rằng TT đã tạo HL và confirm đáy sau cao hơn đáy trc. vẽ vậy là ko đúng cấu trúc EW.
Vì vậy mà vẫn phải chờ dòng đậm trên để định hướng cho đáy sóng C
:D

Haha . Nhìn bộ sóng đợt này có vấn đề . Ngay cả cách đếm ABC . Em không có chuyên môn về Elliott nhưng quá trình ngâm cứu ichi và các indi khác thì phải có tính hài hoà và hợp lý . Trên yếu tố này em thấy elliott của anh chị vẽ đều k đẹp do đó chắc chắn phải có vấn đề .
Có khi nào bộ sóng mới đã bắt đầu từ 513 không ???? Nếu câu trả lời là không thì để có C đẹp thì em nghĩ sẽ xuyên 513 đấy .

Last edited:
nhìn từ A, quan điểm của chị là cái hình này, nếu TT ko vọt qua 590 và ko giữ dc 535-540.
đáy 1 & 3 có thể tạo LL or HL, nhưng nó vẫn nằm (thuộc) sóng lớn từ B xuống C.
ko thể vẽ 1 đoạn thẳng nối từ A5 đến 3, ko thể nối 1 đáy của kênh sóng chính vào đáy của 1 kênh sóng nhỏ và bảo rằng TT đã tạo HL và confirm đáy sau cao hơn đáy trc. vẽ vậy là ko đúng cấu trúc EW.
Vì vậy mà vẫn phải chờ dòng đậm trên để định hướng cho đáy sóng C
:D
tới giờ e vẫn chưa có kết luận A-B-C theo flat hay là tha zigzag mà chị. Nhưng e thường add thêm 1 đường MA vào để lọc bớt nhiễu sóng con. Theo đấy thì e thấy khả năng flat ABC cao hơn chút thôi. Nhưng đúng là vẫn phải đợi nó vượt qua cái mốc bôi đậm như chị nói. Thậm chsi cái nhịp từ 18/05 tới giờ khi đều chỉnh cũng cần giảm ko quá 61.8% thì mới thể hiện được form tốt.
Hình 1 như @xBuu nói : chồng chéo giữa đỉnh sóng 1 và đáy sóng 4
Hình 2: sóng 3 không bao giờ là sóng ngắn nhất
chắc ý bác nói cái hình 5 bước sóng đi xuống. Theo e nhớ ko nhầm thì sóng 4 điều kiện ko > đỉnh sóng 2 chứ ko nhất thiết nó phải < đáy sóng 1. Đây cũng là điều đang làm e rất lăn tăn là cái nhịp tăng hiện giờ giá đã > đỉnh 17/04 rồi.
Haha . Nhìn bộ sóng đợt này có vấn đề . Ngay cả cách đếm ABC . Em không có chuyên môn về Elliott nhưng quá trình ngâm cứu ichi và các indi khác thì phải có tính hài hoà và hợp lý . Trên yếu tố này em thấy elliott của anh chị vẽ đều k đẹp do đó chắc chắn phải có vấn đề .
Có khi nào bộ sóng mới đã bắt đầu từ 513 không ???? Nếu câu trả lời là không thì để có C đẹp thì em nghĩ sẽ xuyên 513 đấy .
nếu theo cái flat ABC thì đáy C từ 18/05 rồi, đang đợi confirm xem theo cái gì

PS: xin nhắc lại, ko thể kẻ 1 đoạn thẳng nối từ A đi qua 3 và kết luận rằng TT đã tạo đáy sau cao hơn đáy trc và xem đó như là confirmed giai đoạn điều chỉnh từ đỉnh 64x (5) đã xong và uptrend đã hình thành. đáy 1 & 3 chỉ là đáy của các sóng nhỏ nằm trong sóng lớn từ B xuống C mà thui.

Last edited:
Back