68 & 86

thôi phải có lời đáp cho TT hàng ngày & thư giãn cứ để gió cuốn đi là 1 cách thích ứng mà. :)
trc Nâu cũng cố gắng nhìn & nhận dịnh TT hàng ngày, phải lý giải bằng dc nến hôm nay nói gì...thực ra thì nhiều lúc nó....chẳng nói gì cả, hihi...vì 1 cây đơn lẻ trong khoảng time quá ngắn nó ko nói dc gì mấy or đang nói dở dang mà mình thì mất kiên nhẫn lắng nghe vội cho nó 1 kết luận lun :D
những nhóm mã như Rai thích nó như vậy, có khi cả quí nó cũng ko thèm nói nữa :D
Hôm nay TT đỏ nhưng NAV lại tăng, có khi 1 chữ nhẫn sẽ quyết thành bại.
Điều quan trọng là, dường như em đã tìm ra cách để dung hòa mọi thứ.
Thanks Bon nhé :53:

Mượn chút tài nguyên nhà 68.
Cho mình hỏi 1,2 tuần lại đây nhóm NH giao dịch khối lượng khá nhiều và không có chuyển động về giá là sao nhỉ. Như cổ phiếu PNs vậy.
Bác nào rành nội tình lý giải giùm.
Cảm ơn chia sẻ.
G/L
em ko biết nội tình NH, suy đoán theo cách nhìn thiển cận cá nhân rằng,
(1) hoặc đây là sự sang tên, với khối lương lớn nhưng giá "thoả thuận" buộc thấp hơn giá trị thực or TT x%
(2) hoặc sự cấn trừ nợ, thanh toán thay cash, nhưng đó cũng là 1 cách sang tên mà thôi
(3) mang tính kỹ thuật: lượng đổi mà chất / giá ko đổi sau 1 rally thì giá sắp đến điểm gãy
(4) nếu trc hiện tượng này chưa có 1 rally or ở vùng đáy thì đó dc xem là sự gom hàng nhẹ nhàng, và tiếp tục gom đến khi đạt khối lượng mong muốn trc khi giá bùng nổ.
Điều (1) & (2) sẽ dc xác nhận khi - sau hiện tượng này mọi thứ lại như chưa có chuyện gì xảy ra, lượng & chất trở về mức trc y cũ.
điều (3) sẽ dc TT confirm sớm trong tuần tới
điều (4) sẽ cần thêm 1 khoảng thời gian nữa vì hiện tượng đổi lượng đã thấy rõ.
em chỉ đoán dc thế thôi. :D

VNI đã tiệm cận 640 rùi à, ghê nhở.
với nhận định "tung tung trong box" mình sẽ thật lưu tâm đến đoạn này.
muốn phá dc đỉnh & là ngưỡng cản của ngần ấy năm thì phải hội tụ nhiều yếu tố trợ lực từ FA, news, CS, dòng tiền, TG & đồng thuận,....và bởi vì phá cản là để đi đến 1 chân trờ mới, phá xong là phải...cưới, hihi...để đến dc 1 đích mới cần sự backup rõ ràng, mạnh & kéo dài nối tiếp để dòng vốn bỏ ra sẽ có cơ hội lấy về.
hiện tại bạn đã thấy có dc bao nhiêu điều trên?
theo cá nhân, đợt vừa rồi test theo chiều "đánh lên" và cũng cần phải test cả theo chiều ngược lại "đánh xuống"

Last edited:
@Bon:du chơi phiêu du vui vẻ chứ?
Sau 2 ngày n/cứu,anh đã có kế hoạch thanh lý TK (chỉ có 1PVD)trong tuần sau,chấp nhận ko tham 200% cho deal này nữa :D,hihi
Đã có plan chờ 3 tháng sau(cuối tháng 8)sẽ thực hiện deal mới.

muốn phá dc đỉnh & là ngưỡng cản của ngần ấy năm thì phải hội tụ nhiều yếu tố trợ lực từ FA, news, CS, dòng tiền, TG & đồng thuận,....
hiện tại bạn đã thấy có dc bao nhiêu điều trên?
theo cá nhân, đợt vừa rồi test theo chiều "đánh lên" và cũng cần phải test cả theo chiều ngược lại "đánh xuống"
Yes!
TT đã đạt đỉnh ngắn hạn rồi,
Dự đỉnh cao trong năm rơi vào cuối năm.

Yes!
TT đã đạt đỉnh ngắn hạn rồi,
Dự đỉnh cao trong năm rơi vào cuối năm.
em đang "thấy" sự chuẩn bị cho 1 cuộc vui mới và điểm rơi để vào hàng là Aug - Sept.
đợt test "đánh xuống" này sẽ "nhẹ nhàng" thui, và có chút rung lắc trước ngày Fed meeting vào Jun :D
nhiều ý kiến cho rằng Fed sẽ nâng rate vào Jun này, nhưng em đoán là chỉ sau khi Brexit ngã ngũ.

em đang "thấy" sự chuẩn bị cho 1 cuộc vui mới và điểm rơi để vào hàng là Aug - Sept
đợt test "đánh xuống" này sẽ "nhẹ nhàng" thui, và có chút rung lắc trước ngày Fed meeting :D
@Bon:du chơi phiêu du vui vẻ chứ?
Sau 2 ngày n/cứu,anh đã có kế hoạch thanh lý TK (chỉ có 1PVD)trong tuần sau,chấp nhận ko tham 200% cho deal này nữa :D,hihi
Đã có plan chờ 3 tháng sau(cuối tháng 8)sẽ thực hiện deal mới.
:1:

Là một trader( con buôn ) đương nhiên phải tìm mọi cách để làm ra T', Vậy là sao để có thể tạo ra được T' cho đến tận lúc rũ chiếu đứng dậy?
Sòng thì lập cả năm nhưng 1 năm chỉ có hai vụ chính để kiếm tiền, nhiều thì là 3, vì hiện tại chỉ sóng lên là kiếm tiền còn sóng xuống chỉ ăn pull back thì kể cũng rất xương, khó mà xơi được!
Sóng lên thì đầu tiên phải kiếm con mồi cho hợp với sở trường của mình, thường nếu là con mạnh nhất trong dòng thì vui hơn vì động cái đã bật, ko ưỡn ẹo nhiều ngứa cả mắt.
Giờ mới là lúc gay go vì cổ phiếu sẽ đánh luân phiên vậy chọn kiên trì theo 1 vài con hay đến dòng nào đánh dòng đó( Vì trong một lúc chỉ muốn chơi từ 2 tới nhiều là 3 con)
Nếu chọn cách số 1 thì có vẻ an toàn nhưng thường hay phải chờ đợi và phải biến uốn dẻo, phán đoán tương đối chính xác các điểm đảo chiều.
Cách 2 thì lúc nào cũng vui rồi lại lãi nhiều hơn nhưng đến cuối sóng nếu có sai lầm thì nó tát cho một phát thì lại nhè ra hết.
Bao nhiêu năm vẫn câu hỏi đó, có lẽ bao năm sau vẫn câu hỏi đó!
thank những lăn tăn này của anh Blue.
hẳn mình sẽ thích "nhạc nào cũng nhảy" bởi như thế nó chính là điều kích thích mình...
khi dòng tiền thiếu tập trung & dàn trải, chọn lựa tập trung là điều ko phù hợp, nhưng dòng tiền luôn di chuyển & đổi hướng. Yes, chúng luôn di chuyển & đổi hướng, hoặc là giả vờ chuyển hướng :D bởi vì nếu "one day does not make a trend" thì sự dịch chuyển - nhất là của dòng tiền lớn cũng ko thể diễn ra trong "one day", nó cần thời gian để moving. chỉ là chúng ta mất kiên nhẫn và bị xao nhãng bởi những screen / hiện tượng chủ đích dc tạo ra 1 cách dễ thấy khác.... :D
đôi khi dòng tiền giả vờ như là đang dịch chuyển, thật ra chúng vẫn nằm đó và chờ điểm rơi thích hợp. dòng tiền khôn hơn ta chỉ ở 2 điểm (1) chúng ko xao nhãng mục tiêu của chúng và (2) chúng rất biết cách chờ đợi. :D
so, mình cũng tập phải vậy thui. hì..hì..

em đang "thấy" sự chuẩn bị cho 1 cuộc vui mới và điểm rơi để vào hàng là Aug - Sept.
đợt test "đánh xuống" này sẽ "nhẹ nhàng" thui, và có chút rung lắc trước ngày Fed meeting vào Jun :D
nhiều ý kiến cho rằng Fed sẽ nâng rate vào Jun này, nhưng em đoán là chỉ sau khi Brexit ngã ngũ.
Anh cũng nghĩ vậy,FED sẽ ko nâng Ls trước 23/6,ngày dân Anh bỏ phiếu BrExit.(Ngày này dễ có biến động làm chao đảo TT TC Thế Giới..)
Nếu theo media thời gian qua dễ bị lừa,và nếu 14-15/6 Fed ko tăng Ls thì TT hàng hoá sẽ nhảy dựng,khi đó oil có thể tăng mạnh>50$,(GAS-PVD )+7%-10% !Nhưng ,tất cả chỉ là phỏng đoán,ko nên cầm đèn chạy trước ô tô!
Lên plan sẵn và theo dõi sát vận động TT ,giương cung hạ tiễn :D.
Rồi thì 2/6 OPEC họp,...
Tháng 6 này có quá nhiều biến...+VNI đang lênh đênh trên đỉnh,cảm giác ko bình yên chút nào..

Last edited:
Hôm nay có khách quí, vẫy cờ chào rồi lại rộn ràng thôi.
Chỉ là, cả 1 chặng dài lôi kéo mà đám đông vẫn hững hờ, nên tình hình không ổn thì quay đầu làm vòng mới.
Em chuyển từ "đóng mua" sang "chờ bán".
Cua giống vẫn cầm. :1:

Hôm nay có khách quí, vẫy cờ chào rồi lại rộn ràng thôi.
Chỉ là, cả 1 chặng dài lôi kéo mà đám đông vẫn hững hờ, nên tình hình không ổn thì quay đầu làm vòng mới.
Em chuyển từ "đóng mua" sang "chờ bán".
Cua giống vẫn cầm. :1:
mình đáon Rai khá điềm đạm, có chút tư lự nhưng điềm đạm. :1:

http://nghiencuuquocte.org/2016/05/02/brexit-va-can-can-quyen-luc-toan-cau/ mình nghĩ là không ? "too big to fail", giờ thằng Anh giở quẻ thì công sức đàm phán thương lượng từ đầu năm là hết. Hi vọng thế giới vẫn ổn định để Việt Nam yên ổn làm ăn.

Back