Thị trường trứng gà

Chưa rõ ràng với anh nhưng rất rõ ràng với tôi, mua đúng giá 88, thêm phí này nọ tí thì ~88.2. CTR lãi lỗ ko quan tâm lắm, nhưng làm đúng và cảm thấy vui vì điều đó (cho tới hiện tại).
Vậy là tôi hiểu nhầm là anh mua 10/3 chứ ko phải 9/3
Tôi nhớ nhầm nên mới hỏi lại anh như vậy

Trước 8/3 vợ em xin tiền mua cái máy massage mắt, tiền thì cầm hết mà cứ xin như đúng rồi, thôi kệ. Nhưng cũng hay, về em dùng ké, thấy cũng thư giãn, nhìn màn hình nhiều trưa chiều lôi ra đeo nằm ngủ cũng thoải mái. Cái nào tốt thì mua =))) mua mấy cái đo nhịp tim làm gì.
Lỗi font chữ hiệu là Galopar
#Massage_Mắt
#Thư_giãn, #Trị_liệu
#Kết_Nối_Bluetooth
#Phát_nhạc, #Sách_nói

Mang máy massage mắt về cho mẹ
Đừng mang ưu phiền về cho mẹ ❤

♨️♨️♨️♨️ Hehehe, đây rùi ạ! Máy #sale_shock lắm rồi đây ạ! Ai bữa nhấc lên, đặt xuống, thì hôm nay NHẮM MẮT CŨNG MUA ĐƯỢC LUÔN ạ! Giá shock lắm rồi ạ!

❌❌❌Sa.le 2.700k còn 1️⃣1️⃣7️⃣0️⃣k thôi! Mọi người bán là 1.950k lận nhé! Freeship ạ! 9-10/1 em ship tại VN nhé!

Last edited:
Nội tại đi trước dòng tiền hay dòng tiền đi trước nội tại vẫn là câu hỏi khó trả lời một cách thống nhất. Nội tại là nền tảng DN, có biến chuyển sẽ kích thích dòng tiền đi vào nhưng mặt khác, nội tại có thể chưa thay đổi nhưng dòng tiền thể hiện sự kỳ vọng (đầu cơ) sẽ vào trước, dĩ nhiên, chấp nhận rủi ro tương ứng.
Có rất nhiều cách tiếp cận nhưng cá nhân đã hợp nhất cả 2 thành pp riêng, thế nên, có lúc mua rồi cp tăng hoặc cp tăng rồi mua :22: pp nâng cấp thành hệ tư tưởng mới khó.
Nhân tiện, hôm qua cp dẫn dắt mới là HMC làm khó ngủ quá.

Đầu tư hay đầu cơ khó hơn?
Nhớ ko nhầm thì 1 lần dc hỏi kiểu này, Soros nói đầu cơ khó hơn. Với từng đó dữ kiện, ai cũng có thể phân tích, ra quyết định đầu tư, để đó theo dõi theo hướng mình mong muốn. Nhưng dụng binh vốn ở thần tốc, đầu tư như cuộc chiến dài, đầu cơ như chiến dịch, ko nắm dc tính thời điểm và mấu chốt vấn đề thì có muốn đầu cơ/lướt sóng cũng không đc, có ai cấm đâu, tt rộng mở mà:106:đầu gì cũng là quyền tự do của con người cả. Nhưng thói đời cái gì người ta làm ko dc thì rất bực bội, đôi khi ko phải vì ganh tức mà bực với chính bản thân nên đâm ra kỳ thị. Ngay cả thằng bên cạnh lướt sóng mà tốt hơn mình là đã đố kỵ ngứa mắt rồi nói gì đ ụng chạm hệ tư tưởng.
Lần trước có nói học cơ bản là khó nhất, vì học cơ bản phải nắm dc bản chất thì mới học giỏi dc, nhưng sự đời ko dễ vậy, đa phần học toàn phải lên mức cao mới hiểu dc bản chất, hiểu dc bản chất lại quay về học từ cơ bản mới giác ngộ ra nhiều thứ. Thành ra nó là 1 cái vòng lẩn quẩn BẮT BUỘC. Nhiều khi ở cao quá chỉ cho dưới thấp lại ko hiểu dc vì khó giải thích :17: như bị ngáo.
Một đường trung bình có thể chạy từ 1-n, một chỉ số RSI có thể chạy từ 1-n,... tổ hợp là vô hạn. Ví dụ như thế để thấy rằng, công cụ chỉ là công cụ, quan trọng là góc nhìn và tìm ra bộ số hợp với mình. Muốn tìm ra thì phải tư duy, suy ngẫm, thử nghiệm,...bản thân đầu cơ/lướt sóng vô kể nhưng đầu tư cho phương pháp của mình thì ĐÃ tốn vài năm, ngày nào cũng cố gắng suy nghĩ chỉnh sửa cho nó tốt hơn, đôi khi đang ăn cũng phải ăn nhanh nhanh về ghi ko quên, hay đang ngủ mà giật mình nghĩ ra gì cũng ghi lại rồi ngủ tiếp:21: mỗi người có 1 sở thích đầu tư khác nhau mà.
Mình đầu tư cho tương lai, lý tưởng tạo nên 1 hệ thống tốt, ghi chép lại, xây dựng rồi diễn giải tinh túy cho hậu nhân, chứ ko như mấy ông vĩ nhân toán học như Fermat ghi cái công thức xong bảo dễ lắm mà hết giấy, hậu nhân giải chết mợ.
Xưa nhớ có người nói cảnh giới võ học có 3 dạng:
1. Học xong tìm người ta đánh nhau.
2. Người ta đánh mình thì mình đánh lại.
3. Đánh hơi thấy có đánh nhau thì né đi.
Nhưng trải qua lần giác ngộ vừa rồi thì mình cho rằng cảnh giới cao nhất chính là:
4. Để bị đánh mà không chết, ko dc trúng chỗ hiểm. Sau đó mới thấy cao thủ toàn thằng giả ngu ko biết võ :19: hóa ra là để thằng khác thương tình đánh nhẹ tay thôi.
Phim này khá hay về mặt tâm lý, nếu suy nghĩ kỹ.
https://vnexpress.net/focus-chuyen-ve-ga-lua-dao-vung-vay-trong-luoi-tinh-3159865.html

Theo định nghĩa thông thường đầu tư là hình thức kiếm lợi nhuận từ chênh lệch giữa giá mua và giá trị (giá mua <giá trị) còn đầu cơ đơn thuần là kiếm lợi nhuận từ chênh lệch giá (giá mua <giá bán). Kết quả cuối vẫn là chênh lệch phải dương.
Theo một cách hiểu về khái niệm thời gian thì đầu tư là hình thức nắm giữ cp trong dài hạn, còn đầu cơ là hình thức nắm giữ cp trong ngắn hạn, dựa trên điều kiện cơ bản là không đổi như nhau trong 1 khoảng tham chiếu, ví dụ : vốn, nợ, biên lợi nhuận,... ko thay đổi nhiều trong chu kỳ giao dịch nhưng giá thay đổi do kỳ vọng. Nếu chấp nhận tiếp cận theo hướng này thì sẽ thấy đầu tư chính là vi phân của đầu cơ, còn đầu cơ là tích phân của đầu tư. Và hệ quả là dòng tiền đầu cơ ko ngu (trừ khi đầu cơ vào mục đích xấu: làm giá, tạo cung cầu ảo,...phục vụ mục đích nhóm nhỏ như bán vốn giá cao, in giấy,...).
Mệnh đề dòng tiền đầu cơ ko ngu thì chắc chắc dòng tiền có chủ đích, đã có chủ đích thì luôn có nguyên lý hoạt động rõ ràng, việc của một người kiếm lợi nhuận từ giao dịch là phải đi tìm dc nguyên lý đó thông qua bản chất thị trường (dòng tiền sẽ tìm đến DN tốt có lợi, dòng tiền tìm đến DN đang đi theo trend của nền kinh tế,... cũng là 1 phần bản chất của tt) và một vài yếu tố kỹ thuật, còn đương nhiên, nếu chọn 1 DN đểu để giao dịch thì tiền của bạn là dòng tiền đầu cơ ngu rồi, thế nên đầu tư có thể ko quan tâm đến đầu cơ nhưng đầu cơ chắc chắn phải có hiểu biết về đầu tư để nhận diện dc con mồi cần săn.

Theo định nghĩa thông thường đầu tư là hình thức kiếm lợi nhuận từ chênh lệch giữa giá mua và giá trị (giá mua <giá trị) còn đầu cơ đơn thuần là kiếm lợi nhuận từ chênh lệch giá (giá mua <giá bán). Kết quả cuối vẫn là chênh lệch phải dương.
Theo một cách hiểu về khái niệm thời gian thì đầu tư là hình thức nắm giữ cp trong dài hạn, còn đầu cơ là hình thức nắm giữ cp trong ngắn hạn, dựa trên điều kiện cơ bản là không đổi như nhau trong 1 khoảng tham chiếu, ví dụ : vốn, nợ, biên lợi nhuận,... ko thay đổi nhiều trong chu kỳ giao dịch nhưng giá thay đổi do kỳ vọng. Nếu chấp nhận tiếp cận theo hướng này thì sẽ thấy đầu tư chính là vi phân của đầu cơ, còn đầu cơ là tích phân của đầu tư. Và hệ quả là dòng tiền đầu cơ ko ngu (trừ khi đầu cơ vào mục đích xấu: làm giá, tạo cung cầu ảo,...phục vụ mục đích nhóm nhỏ như bán vốn giá cao, in giấy,...).
Mệnh đề dòng tiền đầu cơ ko ngu thì chắc chắc dòng tiền có chủ đích, đã có chủ đích thì luôn có nguyên lý hoạt động rõ ràng, việc của một người kiếm lợi nhuận từ giao dịch là phải đi tìm dc nguyên lý đó thông qua bản chất thị trường (dòng tiền sẽ tìm đến DN tốt có lợi, dòng tiền tìm đến DN đang đi theo trend của nền kinh tế,... cũng là 1 phần bản chất của tt) và một vài yếu tố kỹ thuật, còn đương nhiên, nếu chọn 1 DN đểu để giao dịch thì tiền của bạn là dòng tiền đầu cơ ngu rồi, thế nên đầu tư có thể ko quan tâm đến đầu cơ nhưng đầu cơ chắc chắn phải có hiểu biết về đầu tư để nhận diện dc con mồi cần săn.
Tri thức cũng là một loại tài sản nên không biết dùng giải thích của anh vào loại tài sản này như thế nào cho hợp ný?:105:

Tri thức cũng là một loại tài sản nên không biết dùng giải thích của anh vào loại tài sản này như thế nào cho hợp ný?:105:
Cái này chắc a phải tự ngẫm rồi nhưng theo cá nhân thì...
Các năm học của anh là một quá trình đầu tư rồi nhưng khi có định hướng rõ ràng, tập trung vào chuyên môn thì anh sẽ là đầu cơ. Quá trình đầu cơ thường thấy nhất là học thạc sỹ, mba, cfa... để có công việc tốt nhưng nếu anh vận dụng nó thành một phương pháp lâu dài như tạo ra ngành nghề, dn,...ổn định thì lại tính tri thức đó là đầu tư. Bàn luận thêm chút gọi là chứ thấy người có tiền hay giỏi thật sự ko hề quan tâm là đầu gì, vấn đề là có lợi nhuận ko, có bền vững ko, có nhân rộng dc mô hình ko,... có những kiểu chộp giật T+ cũng ko dc gọi là đầu cơ vì ko phải là phương pháp.

TNH CSV NKG... là những cp thay đổi cơ bản về mặt tiếp cận kỹ thuật, đáng tiếc là lúc ban đầu chưa hiểu hết cách vận hành nên mua lên 1 hồi toàn trên cao, sau này CTR DPR... đã thừa hưởng dc thành quả tốt hơn.

Attachments

6.3 KB · Views: 19
TNH CSV NKG... là những cp thay đổi cơ bản về mặt tiếp cận kỹ thuật, đáng tiếc là lúc ban đầu chưa hiểu hết cách vận hành nên mua lên 1 hồi toàn trên cao, sau này CTR DPR... đã thừa hưởng dc thành quả tốt hơn.
Em cũng theo dõi DPM khi hình thành 2 đáy nhưng vẫn chần chừ, sau đó nó lên thì bỏ qua 1 key trong time ngắn lên 50%

Em cũng theo dõi DPM khi hình thành 2 đáy nhưng vẫn chần chừ, sau đó nó lên thì bỏ qua 1 key trong time ngắn lên 50%
View attachment 7083
Đúng rồi đó, nhưng làm sao để tăng mức thành công của 2,3,4... đáy là tiến bộ vượt bậc chứ mô hình kỹ thuật thì bao la như chỉ báo vậy. Ví dụ như anh kết hợp 2 đáy với thông tin cơ bản + đánh lộn u cà để ra dc quyết định khô máu.
Dùng kỹ thuật để tiếp cận cơ bản là quá trình ngược với dùng cơ bản rồi mới tiếp cận kỹ thuật để tìm điểm mua.

Đúng rồi đó, nhưng làm sao để tăng mức thành công của 2,3,4... đáy là tiến bộ vượt bậc chứ mô hình kỹ thuật thì bao la như chỉ báo vậy. Ví dụ như anh kết hợp 2 đáy với thông tin cơ bản + đánh lộn u cà để ra dc quyết định khô máu.
Dùng kỹ thuật để tiếp cận cơ bản là quá trình ngược với dùng cơ bản rồi mới tiếp cận kỹ thuật để tìm điểm mua.
Nền tảng cơ bản là có sẵn rồi anh. Còn mô hình đó em mới học hỏi trau dồi đây thôi nên mới nhát tay như thế. Thông thường trước đây em không giải ngân các CP đã bị phân phối đoạn trước đó, phá mất hỗ trợ ( 3 đáy trước đó)

Nền tảng cơ bản là có sẵn rồi anh. Còn mô hình đó em mới học hỏi trau dồi đây thôi nên mới nhát tay như thế. Thông thường trước đây em không giải ngân các CP đã bị phân phối đoạn trước đó, phá mất hỗ trợ ( 3 đáy trước đó)
Cái ai cũng sợ mà anh làm dc thành tuyệt kỹ mới là cái đi kiếm tiền. Dĩ nhiên là đổ máu nhiều mới có dc trải nghiệm. Anh thử nhớ đi ngoài DPM còn có TNH CSV DPG... sau này mới tăng bốc đầu.

Back