68 & 86

• Thread starter Phát Lộc
  • Start date
TT những lúc như thế này luôn kích thích mình.
1 vài cái nhìn lướt trụ: nếu hôm qua có dấu hiệu xả trụ VIC, MSN, VNM. (note: khi trụ xả TT cảm ứng liền) thì để giữ TT hôm nay, big boys ko dại gì đẩy 3 em này nữa mà sẽ chuyển sang những em khác có ảnh hưởng lớn đến chỉ số chung. quả đúng vậy, nhóm bank - nặng mông nhất đã được lùa vào trận.
Cái cần theo dõi tiếp theo là gì khi giả định là nhóm bank - với cổ floating vô vàn như thế, thì việc tiếp tục giữ nhịp đẩy of TT bằng việc đổ tiền vào ủn banks là điều xem ra khá tốn kém (nếu trc đó ko đi 1 vòng làm vài cái thỏa thuận cam kết ko úp bô lên nhau). Vì vậy, banks sẽ chỉ là giải pháp tức thời và chỉ có thể tăng để giữ nhịp trong rất ngắn hạn để chờ nhóm trụ kia sau khi điều chỉnh liệu có quay lại cuộc chơi xoay tour để tiếp tục chinh phục ? Đó là điều cần theo dõi.
(1 note nữa: bank dc lùa ra cả bầy, chứ ko cất từng em để giữ lại dư địa cho lần tới, có nghĩa là, nếu ko lùa cả bầy thì khó giữ dc nhịp of TT)
bữa nay bận đi thuyết khách, nên ko theo dõi dc bảng. hì...
SAB, có lẽ là tâm điểm of hôm nay, niềm hi vọng của TT.
cơ mờ, kể cả big boys cũng vậy thôi, ko thể chống lại TT. khi mà ở vùng cả BC lẫn PN đều đã được xoáy đưa lên vùng cao và traders cầm cổ luôn trong tư thế trực sẵn cửa tàu....Tiền mạnh nhưng nó vẫn khôn... :))
1 cây nến ỡm ờ, để xem sự sẵn sàng đón nhận absorb of BB ntn ?

Trận này nhanh hơn dự kiến, cảm ơn cụ bon.bon đã chỉ điểm. Kinh nghiệm và sự chia sẻ của cụ thật là quý báu!
Kính cụ!
cứ khen miết, mắc cỡ sẽ lại ẩn danh :)) 1 chữ thanks là đủ ấm lòng nhân gian.
sau khi có post của ẩn cư tái xuất là bon đoán thể nào BV cũng hành động. đoán vậy mà ko dám có ý kiến gì, thực sự vì mình ko biết plan of BV.
chưa xét action này nên or ko vì phải xét đến nhiều khía cạnh khác và tùy thuộc mỗi plan of từng trader nữa.
tuy nhiên, trong trường hợp nếu còn dư địa, bon sẽ hạ từ từ, vì TT hiện tại vẫn đang tiếp tục "lăn tăn", chưa xác nhận mình sai. và về dự đoán bước đi tiếp theo of TT vẫn là sẽ có điều chỉnh. chỉ là khi nào và mình sẽ phải chịu bao nhiu nữa khi đến đó. tính toán tiếp để có các bc đi phù hợp với chiến thuật này.
Nhưng đấy là phải cực kỳ lạnh & tự tin. cái này thì bon cũng chưa nhuần nhuyễn.
Tuy nhiên, có lãi để chốt là tốt.

ps: khoan bỏ bảng đi đâu BV nhé, ko vội action, nhưng mình vẫn tiếp tục quan sát xem liệu cái nhận định of mình đúng or sai để cùng điều chỉnh. nếu thấy TT có tín hiệu đúng dự đoán, thì chộp thôi.
Đừng đặt nặng vấn đề "cô thương". ai cũng có vận may. mình cũng có, chỉ là đừng từ bỏ vận may quá sớm :)
Good luck & Good trade!

@bon.bon
Em vẫn giữ quan điểm "Nước chảy vùng trũng", dòng tiền thoát dần ra khỏi BCs đã tăng cao, sẽ dần chuyển về những mã còn an toàn và có cơ hội tăng trưởng. Sọc FUT vì độ lệch của nó quá lớn so với VN30, độ căng của dàn khủng long cũng quá cao, VOL thì lại đuối sức, khó lòng theo kịp mức tăng của giá.
Em an vị thế ở vùng trũng xong rồi, cũng đã rút quân ở FUT rồi, không canh bảng điện nữa. Giờ em đi ngao du tứ hải, tìm hiểu về Âm Luật, bỗng nhiên có sự tò mò về món này... Nếu cụ cũng có hứng thú về Âm Luật, thì khi nào em có tí kiến thức cơ bản, sẽ vào đàm luận với cụ tiếp vậy!
Kính cụ!

@bon.bon
Em vẫn giữ quan điểm "Nước chảy vùng trũng", dòng tiền thoát dần ra khỏi BCs đã tăng cao, sẽ dần chuyển về những mã còn an toàn và có cơ hội tăng trưởng. Sọc FUT vì độ lệch của nó quá lớn so với VN30, độ căng của dàn khủng long cũng quá cao, VOL thì lại đuối sức, khó lòng theo kịp mức tăng của giá.
Em an vị thế ở vùng trũng xong rồi, cũng đã rút quân ở FUT rồi, không canh bảng điện nữa. Giờ em đi ngao du tứ hải, tìm hiểu về Âm Luật, bỗng nhiên có sự tò mò về món này... Nếu cụ cũng có hứng thú về Âm Luật, thì khi nào em có tí kiến thức cơ bản, sẽ vào đàm luận với cụ tiếp vậy!
Kính cụ!
Tử thư.

Tử thư.
Em đã đọc qua phần giới thiệu, đề tài này hay, nhưng cảm thấy công lực chưa đủ để nắm bắt. Xin phép cụ, em được lưu lại để tìm hiểu!
Mấy ngày cuối tuần chỉ mò mẫm, nhận ra sự trùng hợp của luật tự nhiên với luật thanh âm, xin chia sẻ với cụ:
1. Theo định luật "Tam phân tổn ích, cách bát tương sinh", ta có bảng:
2. Dùng số để mò tìm sự logic, ta có bảng:
Mơ hồ nhận ra: Tháng 5 và Tháng 10 có sự đặc biệt (không thấy Si#, Mi#), điều này đồng nghĩa không có Âm-Dương cùng tồn tại. Cũng đồng nghĩa là định luật Nhất Âm Nhất Dương chi vi Đạo có điểm sai lầm hoặc giả nốt Si và Mi là cặp Âm-Dương của nhau theo 1 góc độ nào đó. Bắt đầu gỡ rối tơ vò từ đây được chăng?
Kính cụ!

Có lẽ, cũng vì lí do này, mà Văn Vương sáng tạo thêm ra hai nốt Biến CungBiến Chủy. Chắc là Si# và Mi# ở đây? Với 7 nốt này, ta có 1 «toàn âm giai» (gamme diatonique)

Ps: Lẽ nào, Ngũ hành còn chưa đầy đủ, Phải là Thất hành hoặc hiểu theo 1 góc độ nào đó, ta nhìn ra được Ngũ hành có tận 7 chứ không phải 5? Hay là ta cộng Ngũ Hành với Âm Dương ra được số 7? Ung não thật...

Em đã đọc qua phần giới thiệu, đề tài này hay, nhưng cảm thấy công lực chưa đủ để nắm bắt. Xin phép cụ, em được lưu lại để tìm hiểu!
Mấy ngày cuối tuần chỉ mò mẫm, nhận ra sự trùng hợp của luật tự nhiên với luật thanh âm, xin chia sẻ với cụ:
View attachment 4720
View attachment 4721
Mơ hồ nhận ra: Tháng 5 và Tháng 10 có sự đặc biệt (không thấy Si#, Mi#), điều này đồng nghĩa không có Âm-Dương cùng tồn tại. Cũng đồng nghĩa là định luật Nhất Âm Nhất Dương chi vi Đạo có điểm sai lầm hoặc giả nốt Si và Mi là cặp Âm-Dương của nhau theo 1 góc độ nào đó. Bắt đầu gỡ rối tơ vò từ đây được chăng?
Kính cụ!
vào đây em thấy thật hổ thẹn, chỉ biết đọc và ngẫm, kiến thức các bác thật là uyên thâm

Có lẽ, cũng vì lí do này, mà Văn Vương sáng tạo thêm ra hai nốt Biến CungBiến Chủy. Chắc là Si# và Mi# ở đây? Với 7 nốt này, ta có 1 «toàn âm giai» (gamme diatonique)

Ps: Lẽ nào, Ngũ hành còn chưa đầy đủ, Phải là Thất hành hoặc hiểu theo 1 góc độ nào đó, ta nhìn ra được Ngũ hành có tận 7 chứ không phải 5? Hay là ta cộng Ngũ Hành với Âm Dương ra được số 7? Ung não thật...
wow! rất tuyệt!
theo cái hiểu thiển cận of mình thì âm thanh là tần sóng có nhịp điệu, 7 nốt nhạc chính tương ứng với 7 luân xa of con ng (tiểu vụ trụ) và 5 dây/ cung (là 5 đường kẻ thanh ngang) tương ứng với Ngũ hành của Trời-Đất. 7 nốt âm thanh được tha hồ biểu diễn & biến tấu trong 5 cung ngũ hành đó....
Gợi ý of BV về luật thanh âm thật thú vị, cái này thì mình hoàn toàn chưa biết, bon cũng sẽ tìm hiểu thêm xem sao. nghe qua đã rất thú vị rồi!

Last edited:
View attachment 4720
View attachment 4721
Kính cụ!
trong nguyên bản gốc, 7 nốt nhạc ko có nốt Si.
và cũng cùng qui luật rất trùng hợp kì là với 1 âm cao - 2 âm thấp, 2 âm cao - 1 thấp...

PS: trong thế giới tâm linh số 7 là số huyền bí (ko phải số 3), số 7 dc cho là cửa ngõ dẫn đến các cõi giới khác....

Note lại:
3 nhịp:
1) từ 3/2016 - 12/2016 : 10 tháng, 40 deg
2) từ 12/2016 - 8/2017 : 8 tháng, 25-30 deg
3) từ 8/2017 - 1/2018 : 6 tháng, 45 deg
Quá thông minh, cụ liên tưởng đến món này thì đúng là quá tài... (khen thật lòng, cụ đừng ngại nhận)
Tìm được cái gì vui vui, em vác lên đây chia sẻ với cụ, ví dụ cái đàn piano dưới này: Nốt Si và Nốt Mi đều là màu trắng cả, lạ thật (hay em nhìn sai?)? Một quãng 8 gồm 12 phím, 7 trắng 5 đen (lệch chứ không bằng nhỉ?)... Giờ mà có anh Táo hoặc Thầy Bư ở đây, sẽ nhìn ra lá số Tử Vi 12 cung vị ngay...kkk
Ps: Dzất sảng khoái, cảm ơn cụ. Kính cụ!

có bạn nào yêu thích môn FA và có time, nghiên cứu thử các biểu đồ liên quan và của TTCK tương ứng với thời kỳ chyển giao từ DN công sang tư ko nhỉ. Biến động of TTCK lúc đó sẽ ntn...?

tiền vào vô biên - nền kt chưa thể absorb được - ttck + bds + tài sản có tính đầu cơ thăng hoa - ngắn hạn và vola mạnh
tiền vào vô biên - nền kt hấp thụ tốt - Tăng trưởng LN Doanh nghiệp - TTCK + bds + trái phiếu thăng hoa - bền vững
???

có bạn nào yêu thích môn FA và có time, nghiên cứu thử các biểu đồ liên quan và của TTCK tương ứng với thời kỳ chyển giao từ DN công sang tư ko nhỉ. Biến động of TTCK lúc đó sẽ ntn...?

tiền vào vô biên - nền kt chưa thể absorb được - ttck + bds + tài sản có tính đầu cơ thăng hoa - ngắn hạn và vola mạnh
tiền vào vô biên - nền kt hấp thụ tốt - Tăng trưởng LN Doanh nghiệp - TTCK + bds + trái phiếu thăng hoa - bền vững
???
Bon làm luôn đi coi như quà tặng ACE VC.vn Giáng Sinh và Năm Mới.

???
GTN là một cây điển hình. Dù có mua được VLC, Mộc châu, trà, nhưng cần mất thời gian để cải tạo nhằm đạt mục tiêu tăng trưởng trong tương lai. Như vậy, quá trình CPH chuyển công sang tư cũng cần thời gian, sóng này có thể là sóng kỳ vọng. Sau đó thì chỉnh cho cái kỳ vọng như GTN, rồi kỳ vọng phản ánh sao thì đợi 2020 tính tiếp. Nếu lãnh đạo vẫn ổn như hiện nay, thế giới vẫn yên bình, kỳ vọng có thể đến 2025. Sau 2025 như TQ hay không thì lại phải chờ ? ôi xa quá.

Sao lại tiếc deal short của BV ạ? Cụ có thể nói rõ hơn 1 tẹo được không?
- nhìn thấy trước các dấu hiệu của sự thay đổi tại vùng correction
- vào lệch nhịp
- ra lệch nhịp
- sau đó ko theo dõi tiếp
- ko review để nhận ra các điểm mút quan trọng cho next time
- ko có khả năng KIÊN NHẪN.
-------------
Lỗi chung: Thay đổi quá nhanh & liên tục.
-------------
Chúc ngày may mắn!

Back