68 & 86

• Thread starter Phát Lộc
  • Start date
Trời ơi, trên VC còn có người hiểu được lòng em đến vậy. Khi cả đám đông đang dùng từ Trend, thì cụ lại dùng từ Vola. Đúng là tri âm... tri âm. Hôm nay nếu có cút lỗ con FUT, cũng không khóc than 1 lời. Cảm ơn cụ !
Kính cụ !!!
Em đang chờ cái vola mạnh mẽ hơn tẹo để full xèn đây =)).

Tuấn Minh ít nói chuyện, nhưng chị cũng có chút chút ý niệm về em. hihi.... :)
trêu thôi, đừng vì thế mà ẩn danh luôn nhé. :))
Úi em còn chưa biết chút chút ý niệm là gì ạ, có gì đâu mà ẩn danh ạ ":)) em vẫn hóng đều thui.

Hôm nay nếu có cút lỗ con FUT, cũng không khóc than 1 lời. Cảm ơn cụ !
1) bí kíp of trader chỉ có 1 từ: chờ.
2) trading sys chỉ có 3 từ: trend - level - confirm
3) chiến thuật of trader chỉ có 1 từ: liquid
=> kinh nghiệm đau thương mua bằng rất nhiều tiền đến giờ vẫn chưa nhuần nhuyễn :))) viết ra đây coi như note cho chính mình
Trader chỉ có 1 từ duy nhất là phải biết Chờ, ai biết chờ đợi sẽ win.

- khi chọn bắt đáy đỉnh: vì đã ko thể đứng ngoài chờ cho tt confirm dấu hiệu vào lệnh, nên ta phải chờ tt đi theo hướng mình nhận định khi đã vào lệnh, vì tt cũng cần có thời gian để xác minh nhận định of mình là đúng or sai. đáng ra, ta nên cầm tiền đợi bên ngoài cho đến khi TT xác nhận trc đã, bởi tâm lý sợ lỡ cơ hội ăn nghìn lần , hehe.., nên đa phần ta thích đi trước TT.
=> khi chọn bắt đáy đỉnh là 2 vùng luôn có biến động và consolidate dài, rất khó chịu cho traders, ở những vùng này, tính kiên nhẫn of trader sẽ dc thử thách. vì vậy, đằng nào ta cũng phải chờ, thà đứng ngoài cầm tiền chờ còn hơn bet tiền vào lệnh gây áp lực tâm lý & cảm xúc làm mất sự tập trung và tỉnh táo. Khi cơ hội đến thật, mà đến đúng như ta dự đoán, nhưng vì tâm lý bị tổn thương of đợt loss khi vào sớm trc, nên ta chần chừ và vào với 1 số lượng rất nhỏ. chuổi tâm lý - hành vi đó cứ thế tiếp diễn đến khi ta cháy tk (mặc dù ta dự đúng) or đủ bình tĩnh tỉnh táo để theo plan of mình.

Nên chọn chiến thuật nào để đấu thì tùy thuộc vào nguồn vốn (liquid money). đấy là lí trí nói thế, chứ thực tế toàn tùy vào cái ego của mỗi ng, hihi....,
- nếu dùng scalping thì một đập ăn luôn, chọn thời điểm nào vola lớn, luyện rình mồi như tiger để chộp lệnh là có lãi luôn chứ ko dc lỗ, khi giá relax là chốt lãi chờ cơ hội khác.

- đánh daytrading: xd xu hướng of ngày hôm đó (ko phải xu hướng dài hạn), chờ cây nến thứ x trong ngày, thường là cây nến x này sẽ là cây nói lên xu hướng of ngày đó, sau khi cây nến x hình thành xong, bắt đầu vào lệnh 2 chiều. đặt các cặp TP-SL sao cho nến sẽ quét cả 2 đầu TP trc khi hit SL. tiếp tục theo dõi giá, nếu chạy vượt qua điểm SL & confirm xây nền tại đó, vào lệnh với số lượng lớn vuốt theo chiều of giá. TP khi giá chạm ngưỡng nghỉ of ngày.
+ chiến thuật châu bá thông này cũng có thể áp dụng đánh tin ra, với loại tin là các buổi họp, thông báo của các Anh Chị lớn.
=> điểm mấu chốt đó là: kỷ luật.

Last edited:
sau 1 thời gian chuyển từ đánh scalping sang daytrading, quả thật cực kỳ khó. bởi thói quen của scalping dạy cho mình theo dạng kỹ năng khác với daytrading, để luyện flexible và khả năng nhạc nào cũng nhảy, quả ko dễ như mình tưởng ban đầu,

Chốt hạ: cái khó nhất ko phải win TT, mà là win dc chính mình. win mình tức khắc win TT

Last edited:
Chốt hạ: cái khó nhất ko phải win TT, mà là win dc chính mình. win mình tức khắc win TT
Một ngày nọ, vô tình được tiếp cận khái niệm Nê Hoàn Cung, khi nghiên cứu về Dịch Kinh và Đông Y, em cảm thấy mình là người may mắn. Khoảng thời gian gần đây, Mr. Thaler đã được vinh dự nhận giải Nobel Kinh Tế, em lại cảm thấy "bề trên" dường như mỉm cười với mình...
Khi mà Đông Tây giao thoa, cũng là lúc hình ảnh mơ hồ của Đạo dần ló dạng. Khi mà Lý Thuyết vạn vật (ToE) - khoa học hiện đại, đã đồng tình với Lý Thuyết tự nhiên (Vô Vi) - Lão Tử cổ đại, cũng là lúc ánh sáng của chân lý bắt đầu lan tỏa...
###
Cảm hứng dâng trào, trước mạn phép mời cụ ly trà, sau xin được giải bày tâm sự. Dưới góc độ Dịch Kinh, theo ngu kiến của 1 tay Trader tập sự, như sau:
1. Tiếp cận góc độ nhị phân (1 - 2 - 4 - 8 - 64): Ta thấy, Thái cực sinh Lưỡng nghi, Lưỡng nghi sinh Tứ tượng... Cái dụng của nó, đối với Trader, phải chăng là đặc tính của Ngũ hành: Hỏa Lão Dương (tính của nó là bốc lên, thuộc Nam phương), Thủy Lão Âm (tính của nó là thấm xuống, thuộc Bắc phương), Mộc Thiếu Dương (tính của nó là nảy nở, thuộc Đông phương), Kim Thiếu Âm (tính của nó là thâu tàng, thuộc Tây phương), duy có Thổ là chứa đựng và dung hòa đầy đủ Hỏa-Thủy-Mộc-Kim (tính của nó là hòa, đứng ở trung tâm vậy).
2. Tiếp cận góc độ tam phân (1 - 3 - 9 - 27 - 81): Ta thấy, Thái nguyên sinh Tam phương, Tam phương sinh Cửu châu... Cái dụng của nó, đối với Trader, phải chăng là đặc tính của Tam Tài: Tài Thiên, Tài Địa, Tài Nhân. Trời che, Đất chở, Con người và vạn vật ở chính giữa, do vậy cần phải ngửa xem cúi xét. Ngửa xem là Thiên tượng; Cúi xét là Địa tượng; Hòa hợp với Thiên Địa, tức là Nhân tượng.
=> Làm sao để đứng ở trung tâm, làm sao hòa hợp với Trời Đất, là tôn chỉ của Loài người nói chung và Trader nói riêng chăng? Nếu quả là thế, thì 2 chữ "kỷ luật" hoặc "chờ đợi", là cái cần chứ chưa phải là cái đủ vậy? Nếu quả là thế, có nên bổ sung thêm chữ "hòa hợp" hay không?
Kính cụ!
Ps:
- Hỏa là lòng tham thái quá vậy, đặc tính của nó là Bốc Lên vậy, mùa Hạ vậy.
- Thủy là nỗi sợ thái quá vậy, đặc tính của nó là Thấm Xuống vậy, mùa Đông vậy.
- Mộc là lòng tham ở trạng thái vừa phải vậy, đặc tính của nó là Nảy Nở vậy, mùa Xuân vậy.
- Kim là nỗi sợ ở trạng thái vừa phải vậy, đặc tính của nó là Thâu Vào vậy, mùa Thu vậy.
- Thổ là thời khắc giao mùa vậy, cuối Bốc Lên là Hòa Hợp vậy, cuối Thấm Xuống là Hòa Hợp vậy, cuối Nảy Nở là Hòa Hợp vậy, cuối Thâu Vào cũng là Hòa Hợp vậy.

Một ngày nọ, vô tình được tiếp cận khái niệm Nê Hoàn Cung, khi nghiên cứu về Dịch Kinh và Đông Y, em cảm thấy mình là người may mắn. Khoảng thời gian gần đây, Mr. Thaler đã được vinh dự nhận giải Nobel Kinh Tế, em lại cảm thấy "bề trên" dường như mỉm cười với mình...
Khi mà Đông Tây giao thoa, cũng là lúc hình ảnh mơ hồ của Đạo dần ló dạng. Khi mà Lý Thuyết vạn vật (ToE) - khoa học hiện đại, đã đồng tình với Lý Thuyết tự nhiên (Vô Vi) - Lão Tử cổ đại, cũng là lúc ánh sáng của chân lý bắt đầu lan tỏa...
###
Cảm hứng dâng trào, trước mạn phép mời cụ ly trà, sau xin được giải bày tâm sự. Dưới góc độ Dịch Kinh, theo ngu kiến của 1 tay Trader tập sự, như sau:
1. Tiếp cận góc độ nhị phân (1 - 2 - 4 - 8 - 64): Ta thấy, Thái cực sinh Lưỡng nghi, Lưỡng nghi sinh Tứ tượng... Cái dụng của nó, đối với Trader, phải chăng là đặc tính của Ngũ hành: Hỏa Lão Dương (tính của nó là bốc lên, thuộc Nam phương), Thủy Lão Âm (tính của nó là thấm xuống, thuộc Bắc phương), Mộc Thiếu Dương (tính của nó là nảy nở, thuộc Đông phương), Kim Thiếu Âm (tính của nó là thâu tàng, thuộc Tây phương), duy có Thổ là chứa đựng và dung hòa đầy đủ Hỏa-Thủy-Mộc-Kim (tính của nó là hòa, đứng ở trung tâm vậy).
2. Tiếp cận góc độ tam phân (1 - 3 - 9 - 27 - 81): Ta thấy, Thái nguyên sinh Tam phương, Tam phương sinh Cửu châu... Cái dụng của nó, đối với Trader, phải chăng là đặc tính của Tam Tài: Tài Thiên, Tài Địa, Tài Nhân. Trời che, Đất chở, Con người và vạn vật ở chính giữa, do vậy cần phải ngửa xem cúi xét. Ngửa xem là Thiên tượng; Cúi xét là Địa tượng; Hòa hợp với Thiên Địa, tức là Nhân tượng.
=> Làm sao để đứng ở trung tâm, làm sao hòa hợp với Trời Đất, là tôn chỉ của Loài người nói chung và Trader nói riêng chăng? Nếu quả là thế, thì 2 chữ "kỷ luật" hoặc "chờ đợi", là cái cần chứ chưa phải là cái đủ vậy? Nếu quả là thế, có nên bổ sung thêm chữ "hòa hợp" hay không?
Kính cụ!
Ps:
- Hỏa là lòng tham thái quá vậy, đặc tính của nó là Bốc Lên vậy, mùa Hạ vậy.
- Thủy là nỗi sợ thái quá vậy, đặc tính của nó là Thấm Xuống vậy, mùa Đông vậy.
- Mộc là lòng tham ở trạng thái vừa phải vậy, đặc tính của nó là Nảy Nở vậy, mùa Xuân vậy.
- Kim là nỗi sợ ở trạng thái vừa phải vậy, đặc tính của nó là Thâu Vào vậy, mùa Thu vậy.
- Thổ là thời khắc giao mùa vậy, cuối Bốc Lên là Hòa Hợp vậy, cuối Thấm Xuống là Hòa Hợp vậy, cuối Nảy Nở là Hòa Hợp vậy, cuối Thâu Vào cũng là Hòa Hợp vậy.
Kiến thức quả thật sâu rộng! Thật đáng nể!
Quả đúng vậy. Trong post tự sự cái mục 3) chiến thuật of trader lúc đầu đã gõ là hài hoà phối hợp, nhưng nghĩ sẽ khó hiểu mơ hồ nên gõ lại là liquid. :)
Đạo lão và kinh dịch lấy trung dung và cân bằng thuận theo đất trời làm trọng. Bản thân luật sống cũng phải theo lẽ tự nhiên, con ng nếu thiếu sự cân bằng thì ko đạt và giữ dc thành quả lâu bền...

Cảm ơn BV đã cho thêm một khẳng định.

Last edited:
Kiến thức quả thật sâu rộng! Thật đáng nể!
Quả đúng vậy. Trong post tự sự cái mục 3) chiến thuật of trader lúc đầu đã gõ là hài hoà phối hợp, nhưng nghĩ sẽ khó hiểu mơ hồ nên gõ lại là liquid. :)
Đạo lão và kinh dịch lấy trung dung và cân bằng thuận theo đất trời làm trọng. Bản thân luật sống cũng phải theo lẽ tự nhiên, con ng nếu thiếu sự cân bằng thì ko đạt và giữ dc thành quả lâu bền...

Cảm ơn BV đã cho thêm một khẳng định.
Kiến thức của em chỉ là sự chăm chỉ cóp nhặt. Chính những trải nghiệm và chia sẻ của cụ mới thật là Trân Quí. Cảm ơn cụ!
Kính!

Em đang chờ cái vola mạnh mẽ hơn tẹo để full xèn đây =)).
đã có vola, em đã do something ? :)))
5wnmy

cái cửa sổ ngày hôm qua hé mở, gió lùa l ồng l ộng. khe hẹp giữa 2 nến kia - qua liệu có phải exhaustion gap ? nếu nó thì TT sẽ rướn 1 đoạn lùa toàn bộ tiền sốt ruột lẫn lỡ chốt lời hốt hụi chót.
tâm lý TT cổ xưa là thế liệu thời 4.0 có khác ?
2 phe bull - bear hết sức focus cận cảnh nhé.

đã có vola, em đã do something ? :)))
5wnmy

cái cửa sổ ngày hôm qua hé mở, gió lùa l ồng l ộng. khe hẹp giữa 2 nến kia - qua liệu có phải exhaustion gap ? nếu nó thì TT sẽ rướn 1 đoạn lùa toàn bộ tiền sốt ruột lẫn lỡ chốt lời hốt hụi chót.
tâm lý TT cổ xưa là thế liệu thời 4.0 có khác ?
2 phe bull - bear hết sức focus cận cảnh nhé.
Đang mần từ từ đây ạ :))). TT hơi điên nên mình cũng ra từ từ ko ra 1 lần cho nó đỡ mệt kkk.

Đang mần từ từ đây ạ :))). TT hơi điên nên mình cũng ra từ từ ko ra 1 lần cho nó đỡ mệt kkk.
em đang mong nó chỉnh kha khá. em mất hàng hôm thứ 6 giờ ngôi chơi chán quéo cô thầy ạ

TT những lúc như thế này luôn kích thích mình.
1 vài cái nhìn lướt trụ: nếu hôm qua có dấu hiệu xả trụ VIC, MSN, VNM. (note: khi trụ xả TT cảm ứng liền) thì để giữ TT hôm nay, big boys ko dại gì đẩy 3 em này nữa mà sẽ chuyển sang những em khác có ảnh hưởng lớn đến chỉ số chung. quả đúng vậy, nhóm bank - nặng mông nhất đã được lùa vào trận.
Cái cần theo dõi tiếp theo là gì khi giả định là nhóm bank - với cổ floating vô vàn như thế, thì việc tiếp tục giữ nhịp đẩy of TT bằng việc đổ tiền vào ủn banks là điều xem ra khá tốn kém (nếu trc đó ko đi 1 vòng làm vài cái thỏa thuận cam kết ko úp bô lên nhau). Vì vậy, banks sẽ chỉ là giải pháp tức thời và chỉ có thể tăng để giữ nhịp trong rất ngắn hạn để chờ nhóm trụ kia sau khi điều chỉnh liệu có quay lại cuộc chơi xoay tour để tiếp tục chinh phục ? Đó là điều cần theo dõi.
(1 note nữa: bank dc lùa ra cả bầy, chứ ko cất từng em để giữ lại dư địa cho lần tới, có nghĩa là, nếu ko lùa cả bầy thì khó giữ dc nhịp of TT)

1 vài cái nhìn lướt trụ: nếu hôm qua có dấu hiệu xả trụ VIC, MSN, VNM. (note: khi trụ xả TT cảm ứng liền) thì để giữ TT hôm nay, big boys ko dại gì đẩy 3 em này nữa mà sẽ chuyển sang những em khác có ảnh hưởng lớn đến chỉ số chung. quả đúng vậy, nhóm bank - nặng mông nhất đã được lùa vào trận.
Cái cần theo dõi tiếp theo là gì khi giả định là nhóm bank - với cổ floating vô vàn như thế, thì việc tiếp tục giữ nhịp đẩy of TT bằng việc đổ tiền vào ủn banks là điều xem ra khá tốn kém (nếu trc đó ko đi 1 vòng làm vài cái thỏa thuận cam kết ko úp bô lên nhau). Vì vậy, banks sẽ chỉ là giải pháp tức thời và chỉ có thể tăng để giữ nhịp trong rất ngắn hạn để chờ nhóm trụ kia sau khi điều chỉnh liệu có quay lại cuộc chơi xoay tour để tiếp tục chinh phục ? Đó là điều cần theo dõi.
(1 note nữa: bank dc lùa ra cả bầy, chứ ko cất từng em để giữ lại dư địa cho lần tới, có nghĩa là, nếu ko lùa cả bầy thì khó giữ dc nhịp of TT)
Trận sẽ vẫn còn hay, tiếp tục theo dõi.

Trận sẽ vẫn còn hay, tiếp tục theo dõi.
Bon nghĩ, nhồi lệnh hơi sớm, hôm qua TT cho 1 dấu hiệu. khi TT tiếp tục diễn ra theo cái dự đoán of mình thì mới nhồi thêm 1 phần, sau khi TT confirm cái dấu hiệu đầu tiên thì nhồi tiếp, và cho tín hiệu đảo chiều rõ ràng thì bồi phát. mình nghĩ vì nhịp sớm nên khoan nhồi tiếp, cần giữ lại dư địa cho nhịp confirm.

Bon nghĩ, nhồi lệnh hơi sớm, hôm qua TT cho 1 dấu hiệu. khi TT tiếp tục diễn ra theo cái dự đoán of mình thì mới nhồi thêm 1 phần, sau khi TT confirm cái dấu hiệu đầu tiên thì nhồi tiếp, và cho tín hiệu đảo chiều rõ ràng thì bồi phát. mình nghĩ vì nhịp sớm nên khoan nhồi tiếp, cần giữ lại dư địa cho nhịp confirm.
Bon đã note4u cái bên dưới,mà còn viết còm trên chắc là "an ủi"cho vị thế sọc à?"cần giữ lại dư địa cho nhịp confirm"-đúng ra là confirm rồi thì mới ra tay chứ?Ra tay trc khi có confirm lúc con bull điên thế này là cháy TK chứ ko đùa.Bài học kinh nghiệm phải trả bằng MÁU đấy.
1) bí kíp of trader chỉ có 1 từ: chờ.
2) trading sys chỉ có 3 từ: trend - level - confirm
3) chiến thuật of trader chỉ có 1 từ: liquid
=> kinh nghiệm đau thương mua bằng rất nhiều tiền đến giờ vẫn chưa nhuần nhuyễn :))) viết ra đây coi như note cho chính mình
Trader chỉ có 1 từ duy nhất là phải biết Chờ, ai biết chờ đợi sẽ win.
=> điểm mấu chốt đó là: kỷ luật.
-Short FUT VNI lúc con Bull điên+khi chưa có dấu Short thì mình cũng bị con bò làm mình điên luôn,với cách chơi chưa quen của đa số NĐT ở TK FUT như 1 TK Forex chuyên nghiệp thì áp lực bổ sung tiền kinh khủng.
-Khi mà ý chí nhà tạo lập muốn đẩy chỉ số còn rất mạnh mẽ,có khi áp lực bổ sung tiền TK làm NĐT ko còn lực phải cut loss trước khi con Gấu hết bệnh ấy chứ?

Last edited:
cụ đọc vị tt quá tốt. xin bám đuôi học hỏi

-Khi mà ý chí nhà tạo lập muốn đẩy chỉ số còn rất mạnh mẽ,có khi áp lực bổ sung tiền TK làm NĐT ko còn lực phải cut loss trước khi con Gấu hết bệnh ấy chứ?
Hứa với anh, em sẽ không Short nữa, sau khi tích đủ 100 lots hôm nay, sẽ duy trì đến ngày đáo hạn FUT12.
Mong anh đừng lo lắng, nếu chết thì cũng là em chết. Cảm ơn anh !!!

Bon đã note4u cái bên dưới,mà còn viết còm trên chắc là "an ủi"cho vị thế sọc à?"cần giữ lại dư địa cho nhịp confirm"-đúng ra là confirm rồi thì mới ra tay chứ?Ra tay trc khi có confirm lúc con bull điên thế này là cháy TK chứ ko đùa.Bài học kinh nghiệm phải trả bằng MÁU đấy.

-Short FUT VNI lúc con Bull điên+khi chưa có dấu Short thì mình cũng bị con bò làm mình điên luôn,với cách chơi chưa quen của đa số NĐT ở TK FUT như 1 TK Forex chuyên nghiệp thì áp lực bổ sung tiền kinh khủng.
đúng ra là vậy, nhưng trader hay đi trc TT. và đi theo cái basis dự đoán of mình rồi quên các dấu hiệu hiện tại. lúc này, cảm xúc bị dồn ép ghê gớm, để giảm áp lực tạm thời, thường cân lại bằng cách nhồi lệnh bên kia, tức là nếu anh còn cổ phiếu, và cổ đó vẫn đang sinh lãi, thì nhồi lệnh mua thêm cổ đó, trc khi mua thêm cần phân tích xem level tiếp theo của nó. nếu lên tiếp thì lên đến mức nào là cản, xuống thì mức nào sẽ relax. Rồi tính toán để chia từng đợt vào với 1 khối lượng hợp lý.

Back