Tiêu Dao Truyền Kỳ

Hí hí...Nghĩ mãi mới viết ra được đó em. Em hiểu rồi há? Em nhận xét như vậy là nhất rồi.:)
chờ đợi không dễ vì sợ mất cơ hội, nhất là trong lúc giao chiến của gấu và bò ở khu vực cố thủ có rất nhiều cp break ngưỡng cản, rất dễ tự nhủ mình có khi cổ này chạy ngược thị trường, cùng lúc lại đang ở trên 4R nào đó để chém gió, lại thấy hô múc ầm ầm, thế là enter :1:

cái khoản chờ đợi em cũng đang luyện... Hồi đầu em nói mỗi năm chỉ cần một lần thôi là đc rồi cũng là cái ý nay.

chờ đợi không dễ vì sợ mất cơ hội, nhất là trong lúc giao chiến của gấu và bò ở khu vực cố thủ có rất nhiều cp break ngưỡng cản, rất dễ tự nhủ mình có khi cổ này chạy ngược thị trường, cùng lúc lại đang ở trên 4R nào đó để chém gió, lại thấy hô múc ầm ầm, thế là enter :1:

cái khoản chờ đợi em cũng đang luyện... Hồi đầu em nói mỗi năm chỉ cần một lần thôi là đc rồi cũng là cái ý nay.
Đó em,biết chờ đợi khó thì mình chờ đợi làm chi.Nếu muốn quá thì đặt 1 cái "stop order" bên trên ngưỡng cản. Có phải là nhẹ nhàng hơn không?:) Nếu tự chủ hơn nữa thì chờ đúng tín hiệu tốt thì mới vô (buy) như anh KK đã hướng dẫn hoài từ đầu đến giờ...

Giống mình thế, mình cũng hay gặp tình huống này. Là khi bò gấu đánh nhau thì mình quan sát nhưng rất nhiều khi trong phiên 50 50 đó một số cp đã break. Lúc đó rủi ro tt còn nhưng cp thì lại ok. Nếu ko mua thì lỡ điểm vào hoặc phải vào con khác. Còn mua thì lại vi phạm nguyên tắc tt chưa confirm theo hướng nào:dash:

Giống mình thế, mình cũng hay gặp tình huống này. Là khi bò gấu đánh nhau thì mình quan sát nhưng rất nhiều khi trong phiên 50 50 đó một số cp đã break. Lúc đó rủi ro tt còn nhưng cp thì lại ok. Nếu ko mua thì lỡ điểm vào hoặc phải vào con khác. Còn mua thì lại vi phạm nguyên tắc tt chưa confirm theo hướng nào:dash:
Anh nghĩ tất cả chúng ta chứ không phải riêng em đâu há,chỉ cần nhận ra lỗi lầm của mình và sửa sai thì chỉ khi đó mới tiến bộ thêm được. :) Giống như học thì phải đi đôi với hành. Chứ nếu học rồi để đó và viện đủ lý do ra thì mãi không thực hành được tốt phải không các em?

Đó em,biết chờ đợi khó thì mình chờ đợi làm chi.Nếu muốn quá thì đặt 1 cái "stop order" bên trên ngưỡng cản. Có phải là nhẹ nhàng hơn không?:) Nếu tự chủ hơn nữa thì chờ đúng tín hiệu tốt thì mới vô (buy) như anh KK đã hướng dẫn hoài từ đầu đến giờ...
cổ phiếu mình theo doi thì break cản rồi, mà thị trường chung thì chưa ngã ngũ thì làm thế nào anh?
Kiểu gì cũng phải chờ anh ạ:1:
muốn có người yêu, thì đều phải hẹn hò, chờ đợi, không ít lần bị cho leo cây...:20:
chắc hồi trẻ anh KK toàn bị các em dụ (tán) không

em nghĩ nhiều người cũng thế bác ạ, em tuyền phải bỏ đi chơi:1:

image.jpg Nhìn lại bức hình chart Tuần của @hung94a1 thi đúng là em ấy thuộc phe Bulls. Rất rõ ràng luôn! Hí hí... Các em chú ý:
-Cái Tam giác cân được vẽ (chưa đúng kỹ thuật. Anh sorry phải nói vậy.) Trong đó,giá cũng breaks down với chiếc nến đỏ thật lớn + KLGD ở lower trendline (ngang ngữa chiếc nến xanh breaks up nhỏ xíu),nhưng em đã PHỦ NHẬN điều này và chỉ công nhận cái nến breaks up nhỏ xíu kia là chỉ đúng hướng!:) Các em nhìn ra không? Ngoài ra,em @hung94a1 cung đã mang một số dữ kiện khác nữa nhằm chứng minh quan điểm "buy là đúng". Riêng @hung94a1 đã hiểu ý anh từ cái nhắn nhủ đầu tiên.:) Tuy nhiên,anh chỉ nhắc nhở thêm với các em về sự Khách quan và Quan điểm cá nhân khi nhận định nha. Cảm ơn @hung94a1.

Hí hí,vì lẽ em thuộc phe Bulls.:) Vậy chứ còn phe Bears họ nghĩ gì? Chắc chắn rằng họ luôn nghĩ ngược lại với phe Bulls!

Hãy nhìn thị trường bằng cái nhìn của người quan sát viên: Các ngưỡng Cản hoặc ngưỡng Hỗ trợ là KHU VỰC CỐ THỦ giữa Bears và Bulls.
-Một khi Bulls tiến lên sát khu vực cố thủ của Bears thì Bears dùng mọi cách để đẩy lùi Bulls. Thậm chí,tấn công ngược trở lại Bulls về sát khu vực cố thủ của Bulls!
-Một khi Bears dồn Bulls về sát khu vực Bulls cố thủ,Bulls sẽ dùng hết sức lực đẩy lui Bears trở về ranh giới giữa Bulls và Bears. Thậm chí,Bulls tấn công ngược lại và đẩy Bears về khu vực chúng cố thủ...
-Mỗi khi một ranh giới giữa Bears và Bulls bị xoá đi thì KHI ĐÓ sẽ hình thành một CHIỀU HƯỚNG mới và trật tự mới được vẽ ra.

Cứ như vậy các cuộc chiến được lặp đi lặp lại và không hồi kết.Người quan sát viên giỏi của thị trường sẽ biết được việc THEO phe nào để thu lợi nhất trong một thời điểm nhất định, không phải bằng cách gia nhập vào phe nào!

Hì, tks anh @KK24. Dễ hiểu thật, nhưng em không ở phe nào cả :)
Em nghĩ view ngắn dài của em đang khác mọi người :) thôi em đi ôn bài tiếp. Chúc cả lớp cuối tuần vui vẻ :D

Hì, tks anh @KK24. Dễ hiểu thật, nhưng em không ở phe nào cả :)
Em nghĩ view ngắn dài của em đang khác mọi người :) thôi em đi ôn bài tiếp. Chúc cả lớp cuối tuần vui vẻ :D
Dễ hiểu há? Anh đã phải nghĩ ra từng chữ một đó,để khó bị bắt bẽ như vẫn bị người ta vặn vẹo.:) Tội nghiệp anh nhé em.

Tức là biểu đồ lớn biểu buy còn biểu đồ nhỏ tín hiệu sell hả em?:) Anh hỏi em nha: Người ta gọi intraday charts là gì vậy em biết hông? Là "noises" đó em!:) Vô đây nè: https://en.m.wikipedia.org/wiki/Noise_trader
D1 SELL
W1 BUY
M1 QUAN SÁT ( Đang trong xu hướng giảm )
Ý anh là Intraday chart làm người ta mất tập trung? Dễ bị đánh lừa?

Anh để phần trả lời cho em nha. Em cứ Google search cụm từ "market noise" thì em sẽ học được. Không phải ý của riêng anh đâu!:)
http://www.investopedia.com/terms/n/noise.asp
"Noise traders attempt to take advantage of market noise by entering buy and sell transactions without the use of fundamental data."
Em thấy mình trong này, xin thầy cho em đi học lại tâm pháp :)

Anh nghĩ tất cả chúng ta chứ không phải riêng em đâu há,chỉ cần nhận ra lỗi lầm của mình và sửa sai thì chỉ khi đó mới tiến bộ thêm được. :) Giống như học thì phải đi đôi với hành. Chứ nếu học rồi để đó và viện đủ lý do ra thì mãi không thực hành được tốt phải không các em?
Thanks anh @KK24 và bác @Cdg đã góp ý.

Thanks anh @KK24 và bác @Cdg đã góp ý.
Được em.:)

Còn đây là biểu đồ Ngày.Anh vẽ trên căn bản PTKT với 2 bước cơ bản nhất là vẽ ngưỡng Cản,ngưỡng Hỗ trợ và trendlines.Từ đây các em có thể thêm vô các bước kế như đi tìm mô hình giá...Các em hãy làm bài tập với Tuần để có cái nhìn rộng về thị trường,chứ 1 mình biểu đồ Daily chỉ để đưa chiến lược của mình vô thôi .
vni.s and r daily.png

Rảnh vẽ luôn cho rồi.:) Các em nên nhớ 1 điểm này: Biểu đồ càng vẽ back-test nhiều năm về trước càng không có nhiều giá trị. Các mô hình,cũng như sự phân tích ở quãng thời gian dài như vậy,chỉ để tham khảo mà thôi. Không ai phản đối việc quan sát thị trường về mọi khía cạnh,nhưng xét về tâm lý thì ngay cả chính chúng ta cũng chỉ có thể nhớ lại những khoảnh khắc rất đặc biệt ở quá khứ mà thôi và người khác cũng như vậy !

Ghi chú,2 đường MAs hệ thống mạng tự vẽ,chứ không phải của anh nhé !:)VNI.Weekly 3 years.png vni.tuan s and r.png VNI.Weekly 3 years.png

Xin lỗi anh làm việc gì cũng phải rõ ràng sáng tỏ, em xin mạn phép nhắc lại vài điều đã qua, những câu anh viết em chưa kịp trả lời rõ ràng khi ấy:
1- nếu em muốn tranh luận về TA thì anh nghĩ em chưa phải lúc đâu...
Chính anh còn chưa nhận biết được sánh TA nào hay để anh sử dụng kiếm tiền cho bản thân anh hiệu quả, vậy mà anh còn tự hào và xem thường người khác như vậy có phải nhẽ hông anh ?
2- Anh vặn sang chuyện khác là chuyện gì em?
Em nói điểm mua vào còn anh cho là điểm phải bán ra ấy. Anh vặn sang chuyện khác, đây câu anh viết :
" Chà,em cứ tranh cãi chi hoài? Bây giờ anh lấy hệ thống của Gann ra so với Ichimoku rồi bảo anh đúng tôi sai hay tôi đúng anh sai...Để làm cái gì?? "
3- Cảm ơn em. Đây là biểu đồ giá cả được thể hiện qua hệ thống của cá nhân em hả?. Nếu số đông hiểu được thì hay hơn,đúng hông em. Chỉ báo như thế nào vậy em? Đâu thấy mũi tên vẽ ra target hay gì đâu?
Anh nhìn vào cái biểu đồ em post lên ấy mà anh không nhận ra nó là thứ biểu đồ free thông dụng nhất của cá nhỏ hay dùng, các chỉ báo sơ đẳng nhất mà chính anh còn chưa hiểu biết, như vậy cái nền còn chưa có mà đã chỉ dẫn cho các bạn xây nhà trên trời ( công việc anh đang làm), người ta gọi là soi chart, còn anh thì xem chart như ngắm người yêu cùng các chỉ báo dài thườn thượt như mái tóc dài, sai nhất là vẽ những đường vẽ thủ công và cũng chẳng rõ điểm khởi đầu ở vị trí vẽ có đúng không, đừng nói là điểm kết thúc...
4- anh viết "... Và câu trả lời đúng hay sai cuối cùng vẫn phải từ miệng của "ông thị trường"!:) Vậy chúng ta hãy cùng chờ coi..."
Em vẫn chờ vẫn đợi anh, như hoa từng đợi nắng.

1- nếu em muốn tranh luận về TA thì anh nghĩ em chưa phải lúc đâu...
Chính anh còn chưa nhận biết được sánh TA nào hay để anh sử dụng kiếm tiền cho bản thân anh hiệu quả, vậy mà anh còn tự hào và xem thường người khác như vậy có phải nhẽ hông anh ?
2- Anh vặn sang chuyện khác là chuyện gì em?
Em nói điểm mua vào còn anh cho là điểm phải bán ra ấy. Anh vặn sang chuyện khác, đây câu anh viết :
" Chà,em cứ tranh cãi chi hoài? Bây giờ anh lấy hệ thống của Gann ra so với Ichimoku rồi bảo anh đúng tôi sai hay tôi đúng anh sai...Để làm cái gì?? "
3- Cảm ơn em. Đây là biểu đồ giá cả được thể hiện qua hệ thống của cá nhân em hả?. Nếu số đông hiểu được thì hay hơn,đúng hông em. Chỉ báo như thế nào vậy em? Đâu thấy mũi tên vẽ ra target hay gì đâu?
Anh nhìn vào cái biểu đồ em post lên ấy mà anh không nhận ra nó là thứ biểu đồ free thông dụng nhất của cá nhỏ hay dùng, các chỉ báo sơ đẳng nhất mà chính anh còn chưa hiểu biết, như vậy cái nền còn chưa có mà đã chỉ dẫn cho các bạn xây nhà trên trời ( công việc anh đang làm), người ta gọi là soi chart, còn anh thì xem chart như ngắm người yêu cùng các chỉ báo dài thườn thượt như mái tóc dài, sai nhất là vẽ những đường vẽ thủ công và cũng chẳng rõ điểm khởi đầu ở vị trí vẽ có đúng không, đừng nói là điểm kết thúc...
4- anh viết "... Và câu trả lời đúng hay sai cuối cùng vẫn phải từ miệng của "ông thị trường"!:) Vậy chúng ta hãy cùng chờ coi..."
Em vẫn chờ vẫn đợi anh, như hoa từng đợi nắng.
Ha ha...Em giỏi đi quảng cáo cho người ta và em chụp mũ thôi em ơi.:) Nghe nói đây:
1. Cài gì gọi là chưa biết TA 'nào'?? Nói cho em biết,chỉ có 1 TA duy nhất thôi. Đó là một quãng đường dài trên 400 năm ! Còn hệ thống nào hả? He he...Việc đó kệ người ta em ơi.Bộ biết rành TA là phải học Ichimoku hả?? Sao em chụp mũ người ta vậy. Em tưởng Ichimoku Clouds là cái gì vậy? TA căn bản hả?:D Nó được tìm ra từ năm nào em biết không?? Vậy mà cũng nói !

2.KK lấy cái hệ thống của ông Gann so sánh với Ichimoku để ví dụ cho 2 trong số nhiều hệ thống đặc biệt,chứ không phải muốn lãng tránh cái khỉ gì đâu ! Em ngon Ichimoku,vậy nói luôn Gann coi !!

3.Mỗi người 1 cặp mắt,nhưng hễ nói tới TA thì phải hiểu cho rõ ràng.Đừng vu vơ.

4.Chờ đợi làm gì,về học cái ông mà em chuyên đi quảng cáo ấy. Uả,sao ổng giỏi mà vô đây chi vậy em?

Ha ha...Em giỏi đi quảng cáo cho người ta và em chụp mũ thôi em ơi.:) Nghe nói đây:
1. Cài gì gọi là chưa biết TA 'nào'?? Nói cho em biết,chỉ có 1 TA duy nhất thôi. Đó là một quãng đường dài trên 400 năm ! Còn hệ thống nào hả? He he...Việc đó kệ người ta em ơi.Bộ biết rành TA là phải học Ichimoku hả?? Sao em chụp mũ người ta vậy. Em tưởng Ichimoku Clouds là cái gì vậy? TA căn bản hả?:D Nó được tìm ra từ năm nào em biết không?? Vậy mà cũng nói !

2.KK lấy cái hệ thống của ông Gann so sánh với Ichimoku để ví dụ cho 2 trong số nhiều hệ thống đặc biệt,chứ không phải muốn lãng tránh cái khỉ gì đâu ! Em ngon Ichimoku,vậy nói luôn Gann coi !!

3.Mỗi người 1 cặp mắt,nhưng hễ nói tới TA thì phải hiểu cho rõ ràng.Đừng vu vơ.

4.Chờ đợi làm gì,về học cái ông mà em chuyên đi quảng cáo ấy. Uả,sao ổng giỏi mà vô đây chi vậy em?

Anh và em đang còn phải chờ đợi ÔNG THỊ TRƯỜNG phán quyết nữa chớ, sao anh cứ muốn tống em đi sớm vậy ! ? anh và các bạn ghi nhớ kết quả cuối cùng từ VNi sẽ cho anh biết anh là ai ? cho dù anh dùng món gì Ichimoku hay Gann, em không cần biết ( em chỉ mới học TA chủ yếu từ người anh có 5 tháng thôi, anh ấy nói em phải tìm nơi để tranh đấu, thử tài và em thấy nơi này là thích hợp nhất rồi, phải không anh ?) nhưng xem cách của anh trên trang viết này thì em cũng muốn thử tý xem anh hay hơn ông anh của em không? trận đầu anh đã thua không cần phải đấu, nhận định của anh chẳng khác nào : Stock traders.vn : " sáng 3/6 ...với tín hiệu xác nhận của hệ thống thì đây là cơ hội khá tốt để bán ra được giá tốt nếu chưa kịp thoát theo tín hiệu trong phiên giao dịch hôm qua."
Em mong rằng cái thứ Gann của anh đừng hớp hồn hệ thống "xịn" của Stock traders.vn đã làm biết bao cá nhỏ tử trận.

Back