Tiêu Dao Truyền Kỳ

:1: Cái này KK nói hồi nãy rồi: Đây vẫn là quan điểm của cá nhân em. Chứ "cả lớp" này chưa một ai học và hiểu rõ Ichmoku Clouds lấy ai mà tranh luận với em về cái này?? Mr. Market là Tây hay Tàu hay Đông Á? Thôi bỏ đi đi @Hòa Bình. Có lẽ room này không thích hợp với em? Vì họ chỉ học và mới học TA từ căn bản như ngưỡng cản,trendlines này nọ thôi!:13:
Sao anh gọi là quan điểm của cá nhân em vậy, về chart kỹ thuật em chỉ lấy phần căn bản ( cơ bản của TA để tìm ra đáp số đúng) không hề phải hiện đại hóa ( vẽ thêm) , mong anh hiểu điều ấy chính là cơ bản, còn vẽ thêm rồi để luận sai xu hướng khiến mọi người phải bán ra đúng thời điểm phải mua vào hay tiếp tục nắm giữ Cp thì chẳng khác nào mấy cậu môi giới ck nói ra nhận định mà ngay cả họ cũng chẳng hiểu đúng hay sai, điều thật sự em muốn là làm sao cho các bạn ở đây thực dụng hơn và anh cũng xem lại phương pháp làm sao ứng dụng sát hơn với thực tiễn để kiếm ra tiền, chứ không chỉ ngồi trông ngóng như thời điểm hiện tại. Em cũng biết cái tôi và tình tự phụ trong mỗi con người ở ttck không dễ gì gột bỏ ngay được, nhưng để kiếm đươc tiền ta phải gột rửa nay tức khắc nếu mình đang sai là mất tiền ( mất cơ hội cùng là mất tiền), là thầy thì càng phải làm điều ấy nếu không sẽ hại tới biết bao người.

Thôi sẵn đang tranh luận về việc BUY hay SELL vào thời điểm này,KK xin nói luôn với @ideas ,@Hòa Bình cũng như các mem khác là: Lúc này thì sell lợi hơn buy. Phòng này,chúng ta luôn nói về R/R khi tính lợi hại của chiến lược,chứ không phải phủ nhận từ đây đến mốc cản chẵn 600 là hoàn toàn không có chút cơ hội buy nào! Nếu các bạn quay lại những trang trước sẽ thấy KK và các em ở đay đeu đồng thuận sẽ buy khi breakouts khỏi một major resistence với điều kiện đáp ứng các nhu cầu đặt ra của một chiến có lợi nhất.

Sao anh gọi là quan điểm của cá nhân em vậy, về chart kỹ thuật em chỉ lấy phần căn bản ( cơ bản của TA để tìm ra đáp số đúng) không hề phải hiện đại hóa ( vẽ thêm) , mong anh hiểu điều ấy chính là cơ bản, còn vẽ thêm rồi để luận sai xu hướng khiến mọi người phải bán ra đúng thời điểm phải mua vào hay tiếp tục nắm giữ Cp thì chẳng khác nào mấy cậu môi giới ck nói ra nhận định mà ngay cả họ cũng chẳng hiểu đúng hay sai, điều thật sự em muốn là làm sao cho các bạn ở đây thực dụng hơn và anh cũng xem lại phương pháp làm sao ứng dụng sát hơn với thực tiễn để kiếm ra tiền, chứ không chỉ ngồi trông ngóng như thời điểm hiện tại. Em cũng biết cái tôi và tình tự phụ trong mỗi con người ở ttck không dễ gì gột bỏ ngay được, nhưng để kiếm đươc tiền ta phải gột rửa nay tức khắc nếu mình đang sai là mất tiền, là thầy thì càng phải làm điều ấy nếu không sẽ hại tới biết bao người.
Chà,em cứ tranh cãi chi hoài? Bây giờ anh lấy hệ thống của Gann ra so với Ichimoku rồi bảo anh đúng tôi sai hay tôi đúng anh sai...Để làm cái gì??

Thôi sẵn đang tranh luận về việc BUY hay SELL vào thời điểm này,KK xin nói luôn với @ideas ,@Hòa Bình cũng như các mem khác là: Lúc này thì sell lợi hơn buy. Phòng này,chúng ta luôn nói về R/R khi tính lợi hại của chiến lược,chứ không phải phủ nhận từ đây đến mốc cản chẵn 600 là hoàn toàn không có chút cơ hội buy nào! Nếu các bạn quay lại những trang trước sẽ thấy KK và các em ở đay đeu đồng thuận sẽ buy khi breakouts khỏi một major resistence với điều kiện đáp ứng các nhu cầu đặt ra của một chiến có lợi nhất.
Agree !!!

Bắt được một tín hiệu tốt để IN là quan trọng nhưng tránh được một tín hiệu tồi, hay một tín hiệu giả, còn quan trọng hơn (trích từ Linhtinh)
E thấy các trader lão luyện rất chú trọng nguyên lý này. Ngắm bắn kĩ, không nóng vội, và tỷ lệ RR hấp dẫn mới cho quân vào chén. Không thỏa các điều kiện thì vẫn đứng ngoài rình mồi. Lỡ sóng này ăn sóng khác, lỡ mã này thì ăn mã khác.

Bắt được một tín hiệu tốt để IN là quan trọng nhưng tránh được một tín hiệu tồi, hay một tín hiệu giả, còn quan trọng hơn (trích từ Linhtinh)
E thấy các trader lão luyện rất chú trọng nguyên lý này. Ngắm bắn kĩ, không nóng vội, và tỷ lệ RR hấp dẫn mới cho quân vào chén. Không thỏa các điều kiện thì vẫn đứng ngoài rình mồi. Lỡ sóng này ăn sóng khác, lỡ mã này thì ăn mã khác.
Hoàn toàn đồng ý với em!:)

Oánh chứng cơ hội đầy, nhưng phãi vừa miếng, thuận thế, r/R thấp là a lê hấp....
Trẻ thì tranh thủ mọi lúc sợ trễ tàu, lỡ cơ hội, già thì sợ mất tiền trước khi đi tiền... Ha ha...
Bye các bác, em ngủ 1 tí

Last edited:
Xét trên căn bản thì các hệ thống như Ichimoku Clouds (Á tìm ra) không phải dễ học,dễ hiểu như phương pháp PTKT của Tây Âu. Còn về mức độ hiệu quả của hệ thống nào,tuỳ vào cảm nhận của người dùng nó. Nhưng như nãy KK đã nói,chúng ta vẫn có những điểm đồng thuận nào đó và không cần tranh cãi.Đúng không? Back-test thì những hệ thống nào đã được biết đến đều có hiệu quả hết!

Chà,em cứ tranh cãi chi hoài? Bây giờ anh lấy hệ thống của Gann ra so với Ichimoku rồi bảo anh đúng tôi sai hay tôi đúng anh sai...Để làm cái gì??
Em không nói về phần mềm chart, ai quen dùng gì thì dùng nấy thôi, anh cũng đừng vặn lạc sang chuyện ấy, cái mà em thấy kiếm khuyết ở đây học TA mà không dùng KLKL thì chẳng khắc tự bịt mắt mình rồi đi đánh đố với tt chung và Cp, do vậy anh hay dùng cụm từ lấp lửng cũng phải.
Em cũng xin nói rõ thời gian vừa qua và hiện tại anh nói và hành động sai với thị trường, còn em thì không ? ai sai thì phải sửa cho dù anh học hơn e 10 năm cũng vậy vì ttck không quan tâm điều ấy, quan trọng hơn anh có tâm chỉ dẫn cho mọi người thì nên chỉnh lý lại một tẹo có sao đâu mà phải lượng qua éo lại vậy nhỉ

Em không nói về phần mềm chart, ai quen dùng gì thì dùng nấy thôi, anh cũng đừng vặn lạc sang chuyện ấy, cái mà em thấy kiếm khuyết ở đây học TA mà không dùng KLKL thì chẳng khắc tự bịt mắt mình rồi đi đánh đố với tt chung và Cp, do vậy anh hay dùng cụm từ lấp lửng cũng phải.
Em cũng xin nói rõ thời gian vừa qua và hiện tại anh nói và hành động sai với thị trường, còn em thì không ? ai sai thì phải sửa cho dù anh học hơn e 10 năm cũng vậy vì ttck không quan tâm điều ấy, quan trọng hơn anh có tâm chỉ dẫn cho mọi người thì nên chỉnh lý lại một tẹo có sao đâu mà phải lượng qua éo lại vậy nhỉ
Cụ này nói chuẩn. Tích phưn thì phải kèm Vol mới chuẩn được. :113:

Em vừa phát hiện ra điều thú vị : https://www.facebook.com/trochoicuacalon cũng là trang viết cùng tựa đề nhưng lại hoàn toàn khác biệt trên chart này trend ngưỡng có cả nhưng rõ ràng trend quan trọng hơn trong tình trạng này :

-Anh vặn sang chuyện khác là chuyện gì em?
-Đúng là giá phải đi đôi với KLGD.Anh không đồng ý điểm này hồi nào?? Em đọc topic này kỹ không chưa? Sao lại nói anh bịt mắt gì chứ?:( Bộ hễ KLGD cao là nhảy vô mua bất chấp ngưỡng cản hả em?
-Anh lấp lững chổ nào?
-Anh lượn qua lượn lại làm sao ta?

Nói thật,anh thích em vì em có cái dũng cảm nói thẳng khuyết điểm của họ. Rất đáng khen. Tuy nhiên,em có chắc chắn rằng em hiểu họ đúng với những gì họ nghĩ và làm chứ? Dẫn chứng luôn đi em.

Chà,chỉ như vậy là nhảy vô mua hả em?
Thật ra điểm này rất nhạy cảm anh à. Nếu thận trọng thì đứng ngoài chờ cơ hội rõ ràng mới vào, nếu ưa mạo hiểm thì vào 1 phần cho nó có cảm giác chứ ko nên full or MG lúc này. Mở chart ngày ra thì thấy ko ổn lắm nhưng ngó chart tuần thì em thấy vẫn ok anh à.

Em vừa phát hiện ra điều thú vị : https://www.facebook.com/trochoicuacalon cũng là trang viết cùng tựa đề nhưng lại hoàn toàn khác biệt trên chart này trend ngưỡng có cả nhưng rõ ràng trend quan trọng hơn trong tình trạng này :
:1: Em đang nói cái trend là trend nào vậy? Anh nói với em luôn: Cả Chart Tuần lẫn Ngày thì HIỆN TẠI giá vẫn ở trong một cái khuôn khổ trading range. Giá leo lên leo xuống trong cái khuôn này và HIỆN TẠI cả 2 đều CHƯA ra khỏi cái khuôn này! Trend gì ở đây?? Nếu thực sự muốn follow nó tại sao không đợi nó breaks thì hãy vô mà cứ nhất định theo cái ý của mình vậy?

Thật ra điểm này rất nhạy cảm anh à. Nếu thận trọng thì đứng ngoài chờ cơ hội rõ ràng mới vào, nếu ưa mạo hiểm thì vào 1 phần cho nó có cảm giác chứ ko nên full or MG lúc này. Mở chart ngày ra thì thấy ko ổn lắm nhưng ngó chart tuần thì em thấy vẫn ok anh à.
Đây lại là một vấn đề khác mà em. Em đang nói về mức độ take risk của 1 cá nhân,trong khi @Hòa Bình không bàn đến điểm này mà chỉ cố lý giải là "giá chưa giảm được cộng với high volume thì buy". Buy vậy là high risk nhưng chưa chắc mang về high profit,vì luận theo PTKT thì chả ai mua ở ngưỡng cản cả. Sách nào chỉ dẫn buy ở ngưỡng cản (ngay cả trong điều kiện mà em ấy nói)?

Hai anh đang không hiểu ý nhau :
Nếu diễn giải đúng thì nó như thế này .
- KK : không mua chỉ chờ bán
- Hoà Bình : Không bán ngay vì chưa có gì xấu - đang có trạng thái là cầm hàng rồi

Vậy mai , ngày kia quan điểm sẽ thay đổi thôi . Nếu break thì KK sẽ mua , và HB sẽ tiếp tục hold
Đi xuống thì HB bắt đầu bán và KK bán hết .

K biết em hiểu như vậy đã đúng chưa :)

Nguồn gốc tranh cãi là từ post này - không nên tán ý ra nếu k câu chuyện sẽ k bao giờ kết thúc

Back