Tiêu Dao Truyền Kỳ

Anh KK ít lên computer mà toàn sử dụng smartphone để chát chót với các em,nên cũng có lúc 'chập choạng' khi click vô mấy cái biểu đồ cho nó nhìn lớn ra xíu thì lại phải reload cái trang nhà !:) Nên có lúc có sai sót vì 4 mắt mà nhìn thua 2 mắt !:4: Follow trends với anh KK là trung hạn.Anh luôn review lại vào mỗi cuối tuần coi chiến lược của mình đang đi đến đâu,có những trở ngại nào...Chứ theo dài hạn (tìm mã từ weekly- monthly charts) thì 1 là boring,2 là theo không nổi hoặc nổi thì lời lãi không cao...Các em định nghĩa trading như thế nào?:) Nếu đã sợ T+3 thì không phải là swing trader nữa !

Hihi,chưa ai nỡ bỏ em đi đâu!:) Từ từ nghiên cứu cho có căn bản rồi chúng ta sẽ qua chương kế tiếp nha.:)
Yeahhhhhh, vậy là lại tiếp tục được học rồi :111: :hes::dance::yahoo:
Bài tập lần này các bạn và thầy đã xử lý xong rồi, em chưa đọc xong và hiểu được hết bài cũ nên không biết ý kiến gì nữa :2: chỉ cố học cho kịp bằng các bạn thôi :1:

Yeahhhhhh, vậy là lại tiếp tục được học rồi :111: :hes::dance::yahoo:
Bài tập lần này các bạn và thầy đã xử lý xong rồi, em chưa đọc xong và hiểu được hết bài cũ nên không biết ý kiến gì nữa :2: chỉ cố học cho kịp bằng các bạn thôi :1:
Vậy thì em hãy nhờ các bạn giúp đỡ thêm lên đi nhé?:) Mà em đã nhuần nhuyễn những gì rồi? Ví dụ,vẽ trendlines,tìm S & R,CBL ...? Nói ra cái nào chưa rành để mọi người giúp em.

Vậy thì em hãy nhờ các bạn giúp đỡ thêm lên đi nhé?:) Mà em đã nhuần nhuyễn những gì rồi? Ví dụ,vẽ trendlines,tìm S & R,CBL ...? Nói ra cái nào chưa rành để mọi người giúp em.
Chắc chưa nhuần nhuyễn gì cả anh ơi, mỗi cái em hiểu chút chút ah, có cái CBL là em chưa hiểu nhiều, nhưng để em đọc rồi nghiền ngẫm lại đã, có gì thắc mắc em sẽ giơ tay hỏi thầy và các bạn, cảm ơn anh :1:

Chắc chưa nhuần nhuyễn gì cả anh ơi, mỗi cái em hiểu chút chút ah, có cái CBL là em chưa hiểu nhiều, nhưng để em đọc rồi nghiền ngẫm lại đã, có gì thắc mắc em sẽ giơ tay hỏi thầy và các bạn, cảm ơn anh :1:
Ok,vậy từ từ cũng đuoc. Nhưng nhớ khoan mua bán gì vội,vì như vậy dễ đi đen lỗ lã nha.:)

Mấy em,không biết có em nào sử dụng đòn bẫy không (margin loan)? Đòn bẫy,nếu có thì chỉ nên sử dụng khi các em đã giỏi nhiều trong phân tích thị trường cũng như hoạch định chiến lược cụ thể. Bằng không thì dùng đồng vốn của mình thôi! Có như vậy,cảm tính khó điều khiển chúng ta hơn...Chứng khoán còn dễ trade hơn mấy món đòn bẫy cao nhiều đó...Làm không nổi,sao trade mấy thứ kia được.

Khi ta EXIT thì hãy chọn MAJORs mà ra nhe em. Nhất là trong trường hợp mà giá nó đã breakout với Vol tương đối tốt ! Từ giai đoạn Phân tích cho đến Đưa chiến lược,chúng ta đều căn cứ vào charts. Không nên đặt 'cảm giác','cảm tưởng','hy vọng' vào trong giao dịch của mình. Chúng ta là những traders theo biểu đồ mà follow em nha.:) Một short term trader thường đi theo chiến lược của mình khoảng 3 tuần,nên số điểm ít nhiều không phải là đích đến mà hãy nhìn vào bản vẽ mà mình đã phần tích.
em đã vỡ ra rồi ah, em cảm ơn KaKa, em note lại đã

bạn @Cào Cào có thể giảng thêm bằng hình vẽ CBL = 547 của bạn không?
Nếu mua ở 547 hình như bạn vào không phải theo CBl
- @Cdg, bạn Cào được dạy rằng, mỗi cổ phiếu có một tính cách khác nhau, đứa thì hung hăn, đứa thì nhẹ nhàng đằm thắm...thế nên trước khi ứng dụng một cái Tool vào bất kỳ một mã nào, Cào thường backtest lại cái Tool trên chính mã đó một khoảng thời gian để xem hiệu quả hoạt động ra sao?
- CBL theo Cào test trên VNI giai đoạn gần đây, thì chỉ cần 03 cây nến liên tục có Higher Highs / Lower Lows là đạt hiệu quả và nhanh hơn lý thuyết trên sách đưa ra. (Cũng nói thêm, CBL này giống như một cái Tool bảo hiểm do Bill Williams viết trong cuốn sách Chaos...nên Cào kết hợp 02 ý tưởng lại với nhau). Minh hoạ, bằng hình dưới, các bạn không nên follow theo cách của Cào, vì nó sớm hơn CBL bình thường, nên sẽ rủi ro hơn, thậm chí là sai sách luôn. Hãy cứ theo CBL anh KK24 dạy nha các bạn...

ể y

Mấy em,không biết có em nào sử dụng đòn bẫy không (margin loan)? Đòn bẫy,nếu có thì chỉ nên sử dụng khi các em đã giỏi nhiều trong phân tích thị trường cũng như hoạch định chiến lược cụ thể. Bằng không thì dùng đồng vốn của mình thôi! Có như vậy,cảm tính khó điều khiển chúng ta hơn...Chứng khoán còn dễ trade hơn mấy món đòn bẫy cao nhiều đó...Làm không nổi,sao trade mấy thứ kia được.
vì muốn RẦU nên em dùng margin, và cũng chính từ margin làm em RẦU DĨ hơn và cut loss không biết bao lần.:dash:

Chắc bữa nay @Cào Cào xum họp gia đình nên chỉ ghé xíu?:) Em ơi,dự đinhj chừng nào giao dịch chung khoan mà "đút tay túi quần" vẫn có tiền rủng rỉnh đây? Hihi...
Dạ, chắc hết năm nay quá anh KK ơi, vẫn chưa tự tin với cái vụ đút tay túi quần này lắm...
Nhưng mà giờ có anh KK chỉ bảo, hy vọng là sẽ đút túi quần nhanh hơn...kkk...chừng nào học xong và thành thạo mấy bài anh KK dạy cái đã :21:
Ps: Cuối tuần em thường giành nhiều thời gian cho gia đình, nên ít online anh ạ :)

Last edited:
- @Cdg, bạn Cào được dạy rằng, mỗi cổ phiếu có một tính cách khác nhau, đứa thì hung hăn, đứa thì nhẹ nhàng đằm thắm...thế nên trước khi ứng dụng một cái Tool vào bất kỳ một mã nào, Cào thường backtest lại cái Tool trên chính mã đó một khoảng thời gian để xem hiệu quả hoạt động ra sao?
- CBL theo Cào test trên VNI giai đoạn gần đây, thì chỉ cần 03 cây nến liên tục có Higher Highs / Lower Lows là đạt hiệu quả và nhanh hơn lý thuyết trên sách đưa ra. (Cũng nói thêm, CBL này giống như một cái Tool bảo hiểm do Bill Williams viết trong cuốn sách Chaos...nên Cào kết hợp 02 ý tưởng lại với nhau). Minh hoạ, bằng hình dưới, các bạn không nên follow theo cách của Cào, vì nó sớm hơn CBL bình thường, nên sẽ rủi ro hơn, thậm chí là sai sách luôn. Hãy cứ theo CBL anh KK24 dạy nha các bạn...

View attachment 642

ể y
cảm ơn bạn @Cào Cào. Nếu dùng CBL ơ 556 để shortsell sau ngày 4/5/15 có cây thiết bảng thì có 3 ngày 6/5, ngày 8 vang 9/5 VNI test lại mốc 556 đều không qua
Nên nếu dùng CBL ở 547 thì vưa vướng cản trend ngắn hạn vừa mốc CBL của short 556. Mình thấy rủi ro nên hỏi lại cho chắc thôi.

Last edited:

View attachment 642

ể y

Hi em,hôm nay cả nhà kéo nhau đi đâu chơi đó?:) Vui ha...
Anh thấy em nhận xét vậy có lý lắm...Đúng là mỗi cổ phiếu có tính cách riêng của mình thật,nếu ta nhìn nó ơr ngắn hạn. Với chiến lược thì việc traders vô sớm hay muộn,anh cũng có góp ý từ những phần đầu topic và anh cũng đồng ý luôn với @Cào Cào . Bởi vì trading là công việc rất cá nhân mà!:) Ví như ta vô sớm thì risk ta sai lầm cao hơn vô muộn,thế nhưng vì risk=reward nên rewards sẽ cao hơn vô muộn.:) Để anh đọc lại thuyet Chaos thế nào,vì anh có thấy nhưng chưa đọc tới...Em đưa CBL vô Chaos có lẽ cũng là cách hay. Chưa thử làm sao biết!:) Làm được tốt thì báo tin vui cho anh và cả lớp nghe? Hihi...Còn cái biểu đồ em giải,hình như thiếu mất một phần của PT và CL thì phải?

Back