Tiêu Dao Truyền Kỳ

ý là sao a KK ơi; e ko hiểu lắm

thêm cái ví dụ PVD cho sanh động; cái này có phải mô hình tam giác giảm ko a?
View attachment 535
Ok,vừa có bạn nhờ giúp tý việc...

Mô hình Descending Triangle là MÔ HÌNH (DOWN) TIẾP DIỄN. Nó được diễn giải bằng 1 cái xu hướng đang giảm. Sau đó,giá biến động trong 1 khoảng thời gian thông thường là khoảng dưới 3 tháng và không gian là giá giảm dần và được support ở một giá khá vững. Chính vì giá yếu đi,nhưng được giữ ở một giới hạn trong 1 khoảng thời gian khá dài như vậy,nên cái support đó là trung tâm của vấn đề! Và một khi cái điểm trung tâm này bị gãy đổ thì nó TIẾP DIỄN! Bởi vậy,mô hình này không thể nằm trên 1 uptrend như em ví dụ. Chẳng qua,em vẽ hơi thiếu chính xác THEO NGUYÊN TẮC đó!:)

Mô hình Descending Triangle là MÔ HÌNH (DOWN) TIẾP DIỄN. Nó được diễn giải bằng 1 cái xu hướng đang giảm. Sau đó,giá biến động trong 1 khoảng thời gian thông thường là khoảng dưới 3 tháng và không gian là giá giảm dần và được support ở một giá khá vững. Chính vì giá yếu đi,nhưng được giữ ở một giới hạn trong 1 khoảng thời gian khá dài như vậy,nên cái support đó là trung tâm của vấn đề! Và một khi cái điểm trung tâm này bị gãy đổ thì nó TIẾP DIỄN! Bởi vậy,mô hình này không thể nằm trên 1 uptrend như em ví dụ. Chẳng qua,em vẽ hơi thiếu chính xác THEO NGUYÊN TẮC đó!:)
Trả lời luôn câu hỏi a hỏi đi anh :))

thanks a, đã hiểu hơn đc 1 tý về mô hình

lúc nào tiện xem giúp e cp NDN; thiệt e chả hiểu nớ chạy kiểu chi mô

Ai lại hiểu xíu xíu thì làm sao vững được?:) Cứ đối chất với anh không sao cả! Còn cái chart em đưa,lhoong có ngày tháng làm sao anh vẽ đây?:)
ôi sry a về cái chart, từ từ e chỉnh

còn hiểu xìu xíu thì tìm hiểu tiếp, e có phải tiên nhân học 1 hiểu 10 đâu a :102:

Ý KK là với mô hình này, cạnh dưới quan trọng hơn bởi vì khi nó break-down, cũng chính là khi xu hướng downtrend trước đó Tiếp Diễn sau một giai đoạn đi ngang. Với cái mô hình này, ta canh bán khi breakdown thì ít rủi ro vì ta đang Follow the trend.
Ví dụ: gần đây có cái chart HPG, có mô hình gần giống

Ps: Có gì sai anh @KK24 sửa giúp em nhé !!!

nhiều khi chả hiểu th mả mợ nào nó múc như điên, giá này, major resit...v.v đâm đầu vào múc... và ngược lại :rss_small:

sau này phải học theo a KK, bỏ hết FA, news, quỹ múc xả, khối nội, khối ngoại hay thuyết âm mưu khỉ gì đấy, xác định chiến theo TA là cứ TA mà chiến. :111:
@KK24: tuần rồi nông nhàn, em phát hiện ra 1 thứ rất hay CBL kết hợp với VSA ( Vol + Giá ) bỏ qua ko thèm ngó luôn đường trendline lẫn Fibo.

oạch thì ra là vậyTrong khi TA là căn bản, là cốt lõi phải học đầu tiên trước khi cầm tiền ra trận.
Các bạn học đi tắt đón đầu, rồi lại đi lý giải tại sao

@KK24: tuần rồi nông nhàn, em phát hiện ra 1 thứ rất hay CBL kết hợp với VSA ( Vol + Giá ) bỏ qua ko thèm ngó luôn đường trendline lẫn Fibo.
note: post e chỉ giới hạn trong khuôn khổ lớp học chị nhé:1:

Last edited by a moderator:
Ý KK là với mô hình này, cạnh dưới quan trọng hơn bởi vì khi nó break-down, cũng chính là khi xu hướng downtrend trước đó Tiếp Diễn sau một giai đoạn đi ngang. Với cái mô hình này, ta canh bán khi breakdown thì ít rủi ro vì ta đang Follow the trend.
Ví dụ: gần đây có cái chart HPG, có mô hình gần giống

View attachment 538
Ps: Có gì sai anh @KK24 sửa giúp em nhé !!!
Chính xác là ý anh như vậy! Riêng cái chart HPG,em vẽ đúng luôn,nhưng nó là mô hình cái Nêm (wedge) chứ không phải Descending. Tuy nhiên,cái Nêm nằm ở xu hướng giảm thì nó phải nghiên đầu lên!:) Anh nghĩ,em hãy vẽ mô hình lại cho đúng nguyên tắc nghe.:)

Chính xác là ý anh như vậy! Riêng cái chart HPG,em vẽ đúng luôn,nhưng nó là mô hình cái Nêm (wedge) chứ không phải Descending. Tuy nhiên,cái Nêm nằm ở xu hướng giảm thì nó phải nghiên đầu lên!:) Anh nghĩ,em hãy vẽ mô hình lại cho đúng nguyên tắc nghe.:)
Em đổi ví dụ nha anh @KK24. Mã PVD này chuẩn chưa anh?

Hôm nay vào lại diễn đàn mới thấy topic này. Cám ơn bác chủ thớt !
P/S: Đợt này rãnh rổi, ngồi suy ngẫm lại mới thấy thật sự mình chưa nghiêm túc trong việc đầu tư CK, đang quyết tâm học lại từ đầu, có gì mong bác @KK24 chỉ giáo thêm.

Back