Tiêu Dao Truyền Kỳ

Câu trả lời của tại hạ là: Điều đó không quan trọng. Trên nguyên tắc smart trading là khi nào có cơ hội make money thì có chiến lược. Hãy dựa vào cung cầu của thị trường để tìm điểm vào/ra.

@Cdg đã biết cách vẽ các ngưỡng cản và giá đỡ trên biểu đồ chưa? Đây là một trong những bước đơn giản nhất để xác định các điểm vào/ra tốt nhất cho một chiến lược và bao gồm cả điểm dừng lỗ kỹ thuật. Em có thể "làm bài tập" cho 1 mã CK được chứ?

Câu hỏi trắc nghiệm cho short term traders: Nếu 1 cổ phiếu có giá trị sổ sách (bookvalue/Nav) dưới giá cả thị trường thì ta có nên mua ngay không? Nêu lý do.
ta nên cho vào WL, canh me khi nào có dòng tiền vào, cầu đột biến, TIMING ngon, lệnh lô lớn vào là ... ale hấp múc :) ( tất nhiên phải cực care vấn đề position sizing - money mng + risk mng)
TIMING là yếu tố quan trọng, cực quan trọng trong trading plan :)

ta nên cho vào WL, canh me khi nào có dòng tiền vào, cầu đột biến, TIMING ngon, lệnh lô lớn vào là ... ale hấp múc :) ( tất nhiên phải cực care vấn đề position sizing - money mng + risk mng)
TIMING là yếu tố quan trọng, cực quan trọng trong trading plan :)
Quá đầy đủ! Câu trả lời xuất sắc. Thanks em.

các thầy triết lý qúa :)
chuẩn nào vậy sư phụ CDG ? sư phụ có muốn có tri kỷ không ? ở TTCK ? :) em nghĩ là KHÔNG :) nhưng partners thì em nghĩ là có :1:
chuẩn: thế nào là tri kỷ? mỗi người một khác và thay đổi...
Mong muốn: là tình cảm,thực tế là công việc
vậy hoạt động theo tình hay theo công việc. theo công việc mà k trái tình ... làm dc không lại tuỳ :)
em k tìm tri kỷ trong công việc.

@Định,@Cdg : Cho tri kỷ thì được tri kỷ. Thủ thế sẽ gặp thủ thế. Nghi ngờ sẽ đối diện với nghi ngờ...Kết thân trên đây thì bị lợi dụng cái gì,mất cái gì mà sợ hả @Định?

@Định,@Cdg : Cho tri kỷ thì được tri kỷ. Thủ thế sẽ gặp thủ thế. Nghi ngờ sẽ đối diện với nghi ngờ...Kết thân trên đây thì bị lợi dụng cái gì,mất cái gì mà sợ hả @Định?
cái được mất chính là định kiến, thành kiến, tình cảm, sự GATO về mặt lời lỗ, mâu thuẫn, khác biệt trong nhận định TT do trái ngược positions, va chạm bản ngã, ganh gét hơn thua nhau về kiến thức, kỹ năng giao dịch (TA FA, Tâm lý, kỹ xảo...) sự thất vọng khi kỳ vọng vào bạn mình, sự hâng hụt khi nghĩ rằng sự nhiệt tình chia sẻ của mình không được đáp lại.. vâng vâng và vâng vâng....trong các mối quan hệ đan xen.....
traders không được có quan niệm cứng nhắc về TT, không được có định kiến, thành kiến cá nhân, gò ép mình với nhận định về TT ....
nhưng ngược lại họ lại áp đặt các yếu tố tâm lý đó rất khắc nghiệt vào các mối quan hệ ảo mà họ tham gia vào....
qua việc tham gia vào các Fr CK em thấy điều đó rất đúng, cực đúng.

Thiền làm cho em thuần tính nhiều ( em mới đọc tới phần mục lục thoai) :), tâm em tĩnh hơn, em công nhận có sự tồn tại các yếu tố tâm lý đó, do đó em thấy không nên phát triển các mối quan hệ ảo hiện nay và trong tương lai, thay vào đó tập trung vào công việc của mình, chuyên tâm hơn nữa, tĩnh hơn để thấy chứng động và dành thời gian nhiều hơn cho cuộc sống thực tại của mình hơn là phát triển các mối quan hệ ảo trên fr CK :)

trader thực thụ là một kẻ cô độc trên TT (em là chây đơ nửa mùa) :), như anh Chim_non đã nói, có rất nhiều thợ săn đơn độc trên TT CK :)

Last edited:
cái được mất chính là định kiến, thành kiến, tình cảm, sự GATO về mặt lời lỗ, mâu thuẫn, khác biệt trong nhận định TT do trái ngược positions....trong các mối quan hệ đan xen.....
traders không được có quan niệm cứng nhắc về TT, không được có định kiến, thành kiến cá nhân, gò ép mình với nhận định về TT .... nhưng ngược lại họ lại áp đặt các yếu tố tâm lý đó rất khắc nghiệt vào các mối quan hệ ảo mà họ tham gia vào.... qua việc tham gia vào các Fr CK em thấy điều đó rất đúng, cực đúng. Thiền làm cho em thuần tính nhiều :), tâm em tĩnh hơn, em công nhận có sự tồn tại các yếu tố tâm lý đó, do đó em thấy không nên phát triển các mối quan hệ trong tương lai, thay vào đó tập trung vào công việc của mình, chuyên tâm hơn nữa và tĩnh hơn để thấy chứng động :)
trader là một kẻ cô độc trên TT :)
Rất tiếc,anh không nghĩ như vậy. Chúng ta làm bạn,không phải tạo mối quan hệ làm ăn. Làm bạn trước hết phải chân thật thì tình cảm mới có. Nếu ai cũng sợ động chạm thì làm sao kết thân. Không kết thân làm sao dám giúp đỡ nhau hết lòng? Lòng có lắm e dè thì làm gì đến được tri kỷ? Thiền cho tâm hồn nhẹ nhàng,rộng mở. Cớ sao lại làm lòng người e dè,nghi ngại đủ thứ?

anh cho em hỏi hơi tế nhị một chút :)
anh trade bao năm rồi và tham gia vào các forum chứng khoán(VC VFP, F319...) được bao lâu rồi ? :)
Xin lỗi vì đã thất lễ :(
Cám ơn anh mở lòng :1:
Câu hỏi có phần đời tư nên ít người dám hỏi người khác trực tiếp. Điều này em nên e dè và tránh mới đúng! Nhưng thôi,anh cũng xin trả lời là mười mấy năm và câu hỏi về việc tham gia các forum thì anh chỉ vào VC,Sanotc và Viéttocks thì mới vô hôm nọ và đánh được đôi ba câu...Vậy được chưa em?

Câu hỏi có phần đời tư nên ít người dám hỏi người khác trực tiếp. Điều này em nên e dè và tránh mới đúng! Nhưng thôi,anh cũng xin trả lời là mười mấy năm và câu hỏi về việc tham gia các forum thì anh chỉ vào VC,Sanotc và Viéttocks thì mới vô hôm nọ và đánh được đôi ba câu...Vậy được chưa em?
Em phục em thế, đoán đúng luôn :)

Back