Tiêu Dao Truyền Kỳ

@Cdg, @Wings
Trading thật ra gồm ít nhất 03 món, phải thành thạo thì mới là cao thủ, em đọc sách thấy nói như vầy:
1. Tâm lý giao dịch: tâm phải tĩnh, không được loạn, không bị cuốn theo sự dao động của thị trường. Tham, sợ, hấp tấp, thiếu kỷ luật,...nói chung là cảm xúc phải được hạn chế tối đa...anh @KK24 đã nhiều lần nhắc đến.
2. Quản lý vốn: xác suất thắng thua về lâu về dài (vài ngàn trade trở lên), sẽ quay về mức 5/5 hoặc tài hơn là 6/4. Thế nên, phải quản lý vốn theo kiểu thắng lớn thua nhỏ, size vào 01 trade không đưóc lỗ quá x% (tối đa 3%)
3. Chiến lược / chiến thuật: TA hay FA, hay thậm chí không cần TA, FA...miễn là nó phù hợp và chứng minh hiệu quả tốt trong thời gian đủ dài, trãi qua các giai đoạn khác nhau của thị trường.
Ba món này sẽ tác động qua lại lẫn nhau, hỗ trợ cho nhau...giúp trader rèn luyện bản lĩnh trên thương trường. Nghe ai đó từng nói rằng: muốn sống với nghề này, người có năng lực bình thường, thì phải qua 10 năm trau dồi và thực chiến...nếu còn sống sót, hãy nghĩ đến chuyện trade for living.
Cào em mới có 8.5 năm, thế nên, vẫn xác định đang trong giai đoạn học việc...sau 10 năm, sẽ xem xét lại bản thân và định hướng rõ phong cách cá nhân.
Bởi vậy, Cào mới nói với bạn @Cdg, chỉ CBL thôi, sao đủ để trading là thế đó!!!
Hnay em cũng tình cờ đọc dc 1 trang sách của anh Vietcurrency, a nói để trade thành công phải học:
- formation: các chart pattern + mô hình nến + trend
- indicator: 1 số indicator thích hợp cho bản thân như RSI, ADX, MA
- market sentiment: xem thị trường thế giới sao, rồi thị trường trong nước sao, sector đó thế nào, rồi mới đến chọn cổ phiếu
- cuối cùng là chiến thuật và tâm lý bản thân

Nhìn lại thì mình cái gì cũng biết, nhưng cái gì cũng không hiểu, cái gì cũng mơ hồ, và áp dụng không dc cái gì hết...buồn! 1 năm bì bõm tập phân tích, đọc sách thấy mình trở về con số không!

Cảm ơn bạn....mai cuối tuần mình sẽ suy nghĩ về những điều mọi người góp ý. Đúng là mình hơi nóng vội khi ra quyết định. Mình chỉ thấy break + volume khá lớn + thêm ADX confirmed thế là mình xúc. Chưa xdinh gì về target, Stop loss gì cả. đáng ra nên chờ thêm 1,2 nến nữa or chắc cú hơn thì chờ break thành công và điều chỉnh thì vào :(
Hôm nay mình thức khuya chút nên bon chen, các cao thủ có vào đọc thì bỏ qua cho May nhé. Mình cũng đang học hỏi thôi.
Cái mình góp ý chỉ là ý kiến cá nhân, chưa chắc nó đúng với hệ thống mua của bạn hihi...chưa gì đã nhận mình "nóng vội" là sao :-).
Suy nghĩ của bạn về "chờ thêm 1,2 nến nữa" hay "chờ break thành công" hay "điều chỉnh", có 2 điểm mình nghĩ bạn nên suy nghĩ:
(1) bạn cần hiểu bản chất bên trong của "chờ thêm 1,2 nến nữa" hay "chờ break thành công" hay "điều chỉnh" là gì? Tại sao nó lại quan trọng trong quyết định Mua của bạn?
(2) có cần thiết phải định lượng rõ ràng hơn nữa cho các yếu tố mà bạn liệt kê "chờ thêm 1,2 nến nữa" hay "chờ break thành công" hay "điều chỉnh"?

Timming anh kk chưa chỉ em bao giờ mà :(....a chỉ thằng em với, k nó cứ ngu ngơ mãi mất :((
Chà,đang làm mà hổng biết mình đang làm cái gì tức là...:) "Timing" là tìm điểm vô ra. Vậy thì biểu đồ "timing" là biểu đồ mà em đưa cái chiến lược của mình chứ còn gì nữa em? :1: Em đang trade theo biểu đồ nào? Daily hay weekly? Nếu trade theo daily thì dựa theo weekly để coi xu hướng của nó có không và ra sao...Rồi tìm điểm vô ra ở daily chứ không phải ở weekly! Em hiểu hông. Đã gọi là "chiến lược" thì phải đầy đủ điểm vô-ra-SL,nếu không thì như đặt cược mặc dù nó xuất phát từ phân tích biểu đồ giá chăng nữa.:) OK em? Sai thì làm lại. Đúng cũng nhìn lại sao mình đúng!! Em nóng vội là bởi lòng tham nổi lên vì sợ mất cơ hội. Đúng không? Vậy nha...

Chà,đang làm mà hổng biết mình đang làm cái gì tức là...:) "Timing" là tìm điểm vô ra. Vậy thì biểu đồ "timing" là biểu đồ mà em đưa cái chiến lược của mình chứ còn gì nữa em? :1: Em đang trade theo biểu đồ nào? Daily hay weekly? Nếu trade theo daily thì dựa theo weekly để coi xu hướng của nó có không và ra sao...Rồi tìm điểm vô ra ở daily chứ không phải ở weekly! Em hiểu hông. Đã gọi là "chiến lược" thì phải đầy đủ điểm vô-ra-SL,nếu không thì như đặt cược mặc dù nó xuất phát từ phân tích biểu đồ giá chăng nữa.:) OK em? Sai thì làm lại. Đúng cũng nhìn lại sao mình đúng!! Em nóng vội là bởi lòng tham nổi lên vì sợ mất cơ hội. Đúng không? Vậy nha...
em cam on anh...dung la em thay chart break, va e da so mat co hoi, nen quyet dinh enter luon :fight:

Nhắn với mấy em: Đọc rồi lại quên hay đọc nhanh quá nên không rõ?
-CBL là 1 hệ thống swing trading. Tức là tìm kiếm cơ hội ở những con sóng nhỏ,ngắn hạn để kiếm tiền rồi thoát ra,chứ không phải là follow-trend nên mang nó so sánh với hệ thống hoặc chiến lược follow-trend là...vô duyên!:) Ngắn hạn và trung hạn làm sao giống nhau??:)
-Follow trend là đi theo cái xu hướng sẵn có. Và bởi vì ta học PTKT thì phải hiểu cái trend càng dài về mặt thời gian thì nó càng khó đổ gãy. Chính vì vậy mà theo nó tức là theo cái sự vững chải nhất chứ còn gì nữa!:)
-Breakouts: Hiểu cho đầy đủ nhé các em?:) Ví dụ như breakout từ mô hình tam giác thì hiểu là xu hướng sẽ tiếp diễn hoặc breakout từ một giai đoạn tích luỹ (trading-range) phải được hiểu khác đi...Một số em cứ nhầm lẫn là nó breakout là nó đổi chiều. Thật ra hiểu như vậy không chính xác vì phải hiểu đổi chiều rất khó! Mặt khác,breakouts thì chỉ có "tiếp diễn" mới là cơ hội thực sự (follow trend).

bạn ý có tư tưởng không biết đuà hay thật, "bán con có lãi, giữ con lỗ đến chết" thì k đặt stoploss, em thấy mấy lần rồi:1:
Ừ,em nói đúng rồi!:) Chỉ là anh quen @datpt154 cung khá khá lâu nên thường là "tha thứ" cho em ấy mà khuyên lơn hoài là vậy.:) "Giang sơn dễ đổi,bản tánh khó dời" mà em hả?

Hnay em cũng tình cờ đọc dc 1 trang sách của anh Vietcurrency, a nói để trade thành công phải học:
- formation: các chart pattern + mô hình nến + trend
- indicator: 1 số indicator thích hợp cho bản thân như RSI, ADX, MA
- market sentiment: xem thị trường thế giới sao, rồi thị trường trong nước sao, sector đó thế nào, rồi mới đến chọn cổ phiếu
- cuối cùng là chiến thuật và tâm lý bản thân

Nhìn lại thì mình cái gì cũng biết, nhưng cái gì cũng không hiểu, cái gì cũng mơ hồ, và áp dụng không dc cái gì hết...buồn! 1 năm bì bõm tập phân tích, đọc sách thấy mình trở về con số không!

Theo em
các bậc tiền bối cả đời chinh chiến, đọc sách và sống sót mãi mới viết được ít dòng. ít ra phải mất thời gian bằng 1/3 thời gian họ đúc kết mới nắm bắt được tinh tuý.
Trương Vô Kỵ, cao thủ nhất đẳng, minh chủ võ lâm, học Thái Cực Quyền của Trương Tam Phong cầm tay chỉ việc còn mất Vài canh giờ:1:
câu chuyện vui: con trai của Buffet đi công tác ở khách sạn 5 sao, còn ông chỉ ở ks 3 sao. khi cô tiếp tân hỏi tại sao thì ổng trả lời: "bố tôi không giàu như bố anh ấy"
con trai ở cạnh cha, mà chưa chắc đã học đc tinh tuý từ cha, nữa là người ngoài. Nên cũng phải tuỳ duyên nữa.[/QUOTE]

Theo em
các bậc tiền bối cả đời chinh chiến, đọc sách và sống sót mãi mới viết được ít dòng. ít ra phải mất thời gian bằng 1/3 thời gian họ đúc kết mới nắm bắt được tinh tuý.
Trương Vô Kỵ, cao thủ nhất đẳng, minh chủ võ lâm, học Thái Cực Quyền của Trương Tam Phong cầm tay chỉ việc còn mất Vài canh giờ:1:
câu chuyện vui: con trai của Buffet đi công tác ở khách sạn 5 sao, còn ông chỉ ở ks 3 sao. khi cô tiếp tân hỏi tại sao thì ổng trả lời: "bố tôi không giàu như bố anh ấy"
con trai ở cạnh cha, mà chưa chắc đã học đc tinh tuý từ cha, nữa là người ngoài. Nên cũng phải tuỳ duyên nữa.
- Cô tiếp tân này, sau đó lại có cơ hội gặp con trai Buffet, và cô ấy lại hỏi: bố anh ở 3 sao, sao anh lại ở tận 5 sao?...
- Hắn cười tủm tỉm, trả lời rằng: bố tôi giàu hơn bố ông ấy! Và tiếp tục thì thầm với cô tiếp tân: "Ông ấy dạy tôi rằng, nên ở khách sạn tuyệt vời với giá phù hợp, chứ không ở khách sạn tầm thường với giá hời..."
[emoji16] [emoji16] [emoji16] Cuối tuần dzui dzẻ nhé Thầy Cdg [emoji106]

Last edited:
VNindex liên quan đến NDN ít hơn Hastc mà, Ha break cản85 rồi còn cản 87 nữa thì thôi rồi,
mỗi tội NDN giá tăng mạnh mà vol không tăng mạnh như hôm qua.
Thôi thì an ủi "Phần thưởng thường giành cho người dũng cảm"
Liên quan đến NDN xin mạn phép trình bày thêm một view khác khi phân tích theo trường phái bảng điện (Board analysis). Thực sự NDN là case mình bị miss và thấy rất tiếc khi signal buy từ sys đã báo ở hôm 3/6. Trading thực sự là một mind game và nhiều khi system lại báo ra những thứ mình nghĩ là "too good to be true".
- Về đồ thị sentiment của NDN, bắt đầu có những "lay động về cảm xúc" thể hiện qua hoạt động mua bán từ ngày 1/6, sau một giai đoạn tương đối bằng phẳng từ 21-29/5

- Về đồ thị giá và volume, ý tưởng của mình đến từ lý thuyết mean reversion (đại loại là khi quan sát bảng điện mình luôn thắc mắc sao giá khớp trung bình một phiên cả buổi ở mức X mà người bán lại bán ở mức Y (thường thấp hơn mức X tương đối) hoặc máu hơn, mua ở mức Z (cao hơn mức X cũng tương đối). Và mình cũng quan niệm với đồ thị giá lên, khi giá closing càng gần với đường khớp trung bình thì trend tăng sẽ được củng cố.
(Đường màu xanh lá cây là average matched, còn màu xanh da trời là giá closed)

- Về momentum trong 5-6 ngày, lệnh khớp của NDN đều đến từ trạng thái chủ động (Buyer mua thẳng vào dư bán), thể hiện qua cột MBV/Total B tăng dần từ ngày 29/5 lên ngày 4/6. Thứ 6 vừa rồi vol thấp hơn thứ 5, buyer đã bắt đầu chần chừ hơn và đặt ở các mức giá chờ, thay vì mua thẳng vào dư bán (MBV/Total B giảm xuống dưới 50%). Nhưng lệnh mua vẫn rất quyết liệt khi 63.5% dư bán bị đợp thẳng
KL: (Theo quan điểm cá nhân)
- Ai mua ngày 3/6 chắc chắn không chết :D
- Ai mua ngày 4/6 cũng chắc chắn không chết :D.
- Ai mua ngày 5/6 xác suất không chết vẫn cao, nhưng margin ăn có lẽ sẽ mỏng :D, cần chờ hoạt động mua bán mấy ngày tới để quyết định. Chưa kể mua thứ 6 vừa rồi dễ bị MMs rung lắc mạnh khi hàng về và sẽ dễ rụng hàng khi giá giảm về vùng 14.x để test lại vùng cản :D

Đôi dòng lảm nhảm trong lúc ngồi test system ạ, mong anh KK24 không mắng vì phá lớp học anh :)

Last edited:
View attachment 872
Up luôn tấm Vni cho đủ bộ, TT làm bà con bâng khuâng quá anh KK ơi :105::105:.
Hôm nay anh mới được lên còm. Hình em vẽ rõ ràng quá.Khỏi cần phan tích gì luôn hé?:) Đẹp...Vậy là bây giờ nếu ai chưa bán thì tuần tới có thể vẫn còn kịp vì mốc chẵn ở ngay trước mắt rồi đó. Em thì sao @TuanMinh?

sau khi được các anh góp ý, em thấy đúng là mình đã hơi vội. Từ giờ sẽ khắc tâm bài học này. Anyway, em thử làm 1 phép phân tích như sau, anh @KK24 và mọi người xem góp ý cho thằng em với nhé :dash:

Theo như weekly và daily thì em thấy thực sự chart vẫn chưa break, đang giao động trong range -> em có 2 giải pháp như sau
1. Giai phap 1
diem mua 1 va 2 ( vi gia chua cham khang cu), gia su mua khi gia 14
Risk: gia di chieu di xuong 12 -> lo 2 diem
Reward: ban khi cham khang cu 15.5 ->16 -> an 1.5 ->2 diem
=> ti le rui ro: 5-5
2. Giai phap 2
Cho them vai nen de gia break han khoi trend line (cung volume)

Attachments

15.9 KB · Views: 32
    35.8 KB · Views: 33
Hôm nay anh mới được lên còm. Hình em vẽ rõ ràng quá.Khỏi cần phan tích gì luôn hé?:) Đẹp...Vậy là bây giờ nếu ai chưa bán thì tuần tới có thể vẫn còn kịp vì mốc chẵn ở ngay trước mắt rồi đó. Em thì sao @TuanMinh?
Em đã cơ cấu gần hết hàng bên Vni xong chỉ để lại vài mã hứa hẹn đầu tuần sau đạt target là chốt nốt.
Hầu hết đã chuyển sang hàng bên HNX thứ 2,3 tuần sau hàng về đủ. Vì nhận thấy dòng tiền đang chảy mạnh hơn bên VNi :115:.

Success equals hard work, concentration, training, and discipline.
The stock market is ruthless and unforgiving if you dare to disobey its logic. Understand its logic and it suddenly becomes your greatest friend. :113:

sau khi được các anh góp ý, em thấy đúng là mình đã hơi vội. Từ giờ sẽ khắc tâm bài học này. Anyway, em thử làm 1 phép phân tích như sau, anh @KK24 và mọi người xem góp ý cho thằng em với nhé :dash:

Theo như weekly và daily thì em thấy thực sự chart vẫn chưa break, đang giao động trong range -> em có 2 giải pháp như sau
1. Giai phap 1
diem mua 1 va 2 ( vi gia chua cham khang cu), gia su mua khi gia 14
Risk: gia di chieu di xuong 12 -> lo 2 diem
Reward: ban khi cham khang cu 15.5 ->16 -> an 1.5 ->2 diem
=> ti le rui ro: 5-5
2. Giai phap 2
Cho them vai nen de gia break han khoi trend line (cung volume)
Hi em. Tình hình bây giờ là dễ bị "cá lớn" cho vô Bulltrap,nên tốt nhất là KHÔNG THAM mà mua gì vào lúc này! Muốn tham hãy đợi lúc khác.:)

hi2, em dành cả ngày hnay để đọc về mô hình giá
1. đảo chiều: vai đầu vai, 2 đỉnh, 3 đỉnh, 3 đáy, 2 đáy, mô hình saucer
2. tiếp diễn: tam giác (tam giác đối xứng, tăng, giảm), cờ hiệu, cờ đuôi nheo, nêm, mô hình chữ nhật

Em thử áp dụng vào SHN, nhưng không được. Ai giải thích dùm em tại sao giá sau khi break theo tam giác giảm lại lên không?

Attachments

33.5 KB · Views: 42
hi2, em dành cả ngày hnay để đọc về mô hình giá
1. đảo chiều: vai đầu vai, 2 đỉnh, 3 đỉnh, 3 đáy, 2 đáy, mô hình saucer
2. tiếp diễn: tam giác (tam giác đối xứng, tăng, giảm), cờ hiệu, cờ đuôi nheo, nêm, mô hình chữ nhật

Em thử áp dụng vào SHN, nhưng không được. Ai giải thích dùm em tại sao giá sau khi break theo tam giác giảm lại lên không?
Bởi vì đơn giản là em chưa hiểu việc em đang làm!:) Anh KK đã nói rõ ràng là ta có 2 bước chính là: Phân tích thị trường và Đưa chiến lược . Tức là (market) Analysis và Timing. Em đang làm gì với 1 cái biểu đồ Daily này vậy?
-Biểu đồ long-term như Tuần và Tháng ta tìm ở chúng điều gì?
-Biểu đồ Short-tern Daily ta tìm ở nó điều gì?

Ok em. Phải hiểu từng vấn đề mới là quan trọng,chứ cứ lấy biểu đồ ra rồi vẽ theo suy nghĩ của mình thì làm sao được hả em?:) Thôi học lại đi. Từ từ mà tiến.

Hi anh,
Em cũng nhìn weekly, monthly chart rồi anh ah. Biểu đồ giá vẫn đang nằm trong xu hướng downtrend. Rồi tích lũy đi ngang gần 3 năm (đầu 2012, tới đầu 2015). Giờ giá tiến lên kháng cự f-R 38.2%.
Daily chart: ta dùng xdinh điểm vào, ra sau khi xác định, phân tích xu hướng chỉnh = long-term

@all: Các bạn học góp y, phân tích dùm mình con SHN với đi :109:

Attachments

22.3 KB · Views: 15
Back