Tiêu Dao Truyền Kỳ

Chính xác anh KK ơi, mặc dù biết những điều này, nhưng trong thực tiễn áp dụng em vẫn mắc nhiều lỗi lầm...[emoji17]...khó mà kể ra hết anh ạ...[emoji17]
Những lúc như thế, em lại trầm ngâm, lại suy nghĩ...haizzz...
Hihi,khó thì khó rồi!:) Anh nghĩ,cứ phải học đi học lại rồi học tới học lui mãi những điều mà tưởng chừng ta đã thuộc nằm lòng đó...:) Và anh cũng luôn nghĩ rằng lỗi lầm xảy ra trong giao dịch như dính SL,vô trễ ra sớm.v.v là chuyện...phải như vậy!:4: Trading thành công là vững bước trên con đường mà mình đã và đang xây dựng,chứ không phải ở tỷ lệ thắng/bại. Phải không em?

Mốc 10 năm này đã bào mòn rất nhiều thứ của 1 trader ... khi càng gần mốc này mà NAV vẫn cứ phập phù theo sóng thì là lúc nên xem lại khả năng có phù hợp với nghề hay không ... có khi muốn ráng thêm cũng không được :D Lỗi có rất nhiều lỗi ...nhưng có những lỗi mãi không sửa được thì là định mệnh rồi :D
Chuẩn cụ Phá ạ, 10 năm xem lại sóng NAV cá nhân ạ! Bất kỳ cao thủ nào hiện nay chúng ta được biết đều có giai đoạn ngậm đắng, nuốt cay... nhưng họ ít khi tâm sự, hay than vãn, bởi lẽ, nếu thế, họ đã không có ngày hôm nay!
Never give up, never back down!
And KK vừa mới nhắc đấy cụ Phá ơi.

Hihi,khó thì khó rồi!:) Anh nghĩ,cứ phải học đi học lại rồi học tới học lui mãi những điều mà tưởng chừng ta đã thuộc nằm lòng đó...:) Và anh cũng luôn nghĩ rằng lỗi lầm xảy ra trong giao dịch như dính SL,vô trễ ra sớm.v.v là chuyện...phải như vậy!:4: Trading thành công là vững bước trên con đường mà mình đã và đang xây dựng,chứ không phải ở tỷ lệ thắng/bại. Phải không em?
Dạ, chuẩn không cần chỉnh luôn anh [emoji106] [emoji106] [emoji106]

Chuẩn cụ Phá ạ, 10 năm xem lại sóng NAV cá nhân ạ! Bất kỳ cao thủ nào hiện nay chúng ta được biết đều có giai đoạn ngậm đắng, nuốt cay... nhưng họ ít khi tâm sự, hay than vãn, bởi lẽ, nếu thế, họ đã không có ngày hôm nay!
Never give up, never back down!
And KK vừa mới nhắc đấy cụ Phá ơi.
Vậy hạ size vốn xuống, mỗi năm chơi 1 triệu VND thôi, 10 năm là 10 triệu VND - cứ tưởng như 10 triệu Ô đen, để khỏi ngậm cay, nuốt đắng, mà vẫn thành công, anh iu há?

Dear anh @KK24: Em mới đọc được 1 câu cũng giống như anh nói là mua chẵn bán lẻ, nhưng vì hơi bị chậm tiêu nên ko hiểu lắm, phiền anh có thể giải thích kỹ kỹ 1 chút được không?

Thanks anh.

Dear anh @KK24: Em mới đọc được 1 câu cũng giống như anh nói là mua chẵn bán lẻ, nhưng vì hơi bị chậm tiêu nên ko hiểu lắm, phiền anh có thể giải thích kỹ kỹ 1 chút được không?

Thanks anh.
Hi em,
Mua chẵn là mua giá chẵn và bán thì hãy bán giá lẻ. Ví dụ,giá được coi là chẵn là: 2,4,6,8,10,12... Và lẻ phải là 1,3,5,7,9. Đơn giản là vậy thôi em. Và hãy nhớ mốc cản ở những giá chẵn,tròn số thì luôn là những mốc cản cứng hơn so với mốc cản ở giá lẻ...

Hi em,
Mua chẵn là mua giá chẵn và bán thì hãy bán giá lẻ. Ví dụ,giá được coi là chẵn là: 2,4,6,8,10,12... Và lẻ phải là 1,3,5,7,9. Đơn giản là vậy thôi em. Và hãy nhớ mốc cản ở những giá chẵn,tròn số thì luôn là những mốc cản cứng hơn so với mốc cản ở giá lẻ...
Thanks anh. Em đọc tiếng anh là buy even sell odd . Giờ thì hiểu rõ rồi. :53: :6:

@Cdg, @Wings
Trading thật ra gồm ít nhất 03 món, phải thành thạo thì mới là cao thủ, em đọc sách thấy nói như vầy:
1. Tâm lý giao dịch: tâm phải tĩnh, không được loạn, không bị cuốn theo sự dao động của thị trường. Tham, sợ, hấp tấp, thiếu kỷ luật,...nói chung là cảm xúc phải được hạn chế tối đa...anh @KK24 đã nhiều lần nhắc đến.
2. Quản lý vốn: xác suất thắng thua về lâu về dài (vài ngàn trade trở lên), sẽ quay về mức 5/5 hoặc tài hơn là 6/4. Thế nên, phải quản lý vốn theo kiểu thắng lớn thua nhỏ, size vào 01 trade không đưóc lỗ quá x% (tối đa 3%)
3. Chiến lược / chiến thuật: TA hay FA, hay thậm chí không cần TA, FA...miễn là nó phù hợp và chứng minh hiệu quả tốt trong thời gian đủ dài, trãi qua các giai đoạn khác nhau của thị trường.
Ba món này sẽ tác động qua lại lẫn nhau, hỗ trợ cho nhau...giúp trader rèn luyện bản lĩnh trên thương trường. Nghe ai đó từng nói rằng: muốn sống với nghề này, người có năng lực bình thường, thì phải qua 10 năm trau dồi và thực chiến...nếu còn sống sót, hãy nghĩ đến chuyện trade for living.
Cào em mới có 8.5 năm, thế nên, vẫn xác định đang trong giai đoạn học việc...sau 10 năm, sẽ xem xét lại bản thân và định hướng rõ phong cách cá nhân.
Bởi vậy, Cào mới nói với bạn @Cdg, chỉ CBL thôi, sao đủ để trading là thế đó!!!
thanks bạn @Cào Cào chia sẻ!
hôm trước hỏi về cách vẽ CBL của bạn khác thì hỏi lại cho chắc thôi, cũng để các bạn vào lớp sau k bị confuse. sau khi bạn giải thích là rõ đó là cách vận dụng linh hoạt tuỳ trường hợp :)

Last edited:
Đây anh KK ơi...nó break cản trên với nến tăng mạnh + volumne lớn...
Hi bạn, bạn có xác định điểm cắt lỗ của mình ở đâu không? Ý kiến cá nhân của mình, với mã NDN, mức giá đóng cửa này (giả sử bạn mua giá cao nhất phiên hôm nay) so với vùng bạn cắt lỗ là (mình thấy vùng giá 13) là đâu đấy hơn 15%. Một tỷ lệ mà theo mình là khá rủi ro.
Mình nghĩ là trước khi enter vào một lệnh mua, xác định điểm cutloss trước cái đã.

Hi bạn, bạn có xác định điểm cắt lỗ của mình ở đâu không? Ý kiến cá nhân của mình, với mã NDN, mức giá đóng cửa này (giả sử bạn mua giá cao nhất phiên hôm nay) so với vùng bạn cắt lỗ là (mình thấy vùng giá 13) là đâu đấy hơn 15%. Một tỷ lệ mà theo mình là khá rủi ro.
Mình nghĩ là trước khi enter vào một lệnh mua, xác định điểm cutloss trước cái đã.
Cảm ơn bạn....mai cuối tuần mình sẽ suy nghĩ về những điều mọi người góp ý. Đúng là mình hơi nóng vội khi ra quyết định. Mình chỉ thấy break + volume khá lớn + thêm ADX confirmed thế là mình xúc. Chưa xdinh gì về target, Stop loss gì cả. đáng ra nên chờ thêm 1,2 nến nữa or chắc cú hơn thì chờ break thành công và điều chỉnh thì vào :(

Back