Trader Nhật ký của nhà đầu tư cá nhân

Đã hịu vì sao chị tay to đổi vận roài... Mạnh mẽ hơn nữa chị @TTN ơi...
Mới sáng mở lên thấy [emoji13]

@skynel
Cho chị gửi lời cảm ơn bạn em vì đã quan tâm tới chị nha. Chắc là cũng thương mình lắm vì thấy chịu khó loay hoay mà cứ mất tiền hoài :thankyou:
Công bằng mà nói mấy cổ chị đang nắm giữ, theo chị chưa hội tụ đủ những yếu tố cần thiết để có thể tăng giá nhanh và mạnh nên tiền chưa chịu vào thôi. Người ta ghét mình thì ghét chứ ai ghét tiền. Nhìn thấy cơ hội kiếm tiền là quên hết chuyện thị phi ngay ấy mà :1:
1.VGG thì mới lên sàn, lại đang chịu áp lực tâm lý về hàng trái phiếu giá rẻ.
2.TRC giá cao su đang giảm thế lấy cơ sở gì để đánh lên.
3.SRC thì cũng đang tương đương giá CSM rồi, phải đợi đối tác chuyển tiền hạch toán lợi nhuận cao vút rồi mới chạy được chứ.
4. TL4 vốn 160 tỷ quý 1 lãi được 1 tỷ người ta bán ra là đúng rồi.
5. HMC năm 2015 lỗ, quý 1 lại không lãi lớn thì tuổi gì mà so với các anh sắt thép khác hoặc là lãi cao vời vợi hoặc là quý 1 lãi 1 cục to tướng.
6.VCR thì đang chờ bán mình, muốn chạy được phải có người chịu xuống tiền đã chứ.
7. PVT đỡ tệ hơn thì cũng chạy rồi còn gì nhỉ?
Tóm lại là thị trường cần 1 câu chuyện cụ thể để làm cái cớ đã, khi đã tin rồi mới nói chuyện viển vông trên trời dưới biển kiểu tài sản ngầm hay tiềm năng này nọ được....:10:

Dòng in đậm là dòng em thật sự muốn nói , không hổ danh tay to biết mình biết ta :1cool_byebye:
1. Chị chưa hình thành đc triết lý của mình để big bet , nhìn chung thì dàn trải không theo một định hướng nào , an toàn thì thừa nhưng điểm nhấn ko thấy đâu cả . Cái này là một quá trình , có người nhanh , người chậm nhưng phải có .Như em 1 cp đã mua thì nhất định phải có tiềm năng tăng trưởng và chart đẹp .
2. Chị hiểu cp , ok thôi , nhưng chị chưa hiểu dòng tiền , và còn lâu để hiểu đám đông . Trước em cũng hay nói chuyện cp đầu sóng ngọn gió nên có hoặc có thể ko tăng nhưng giờ em canh tiền vào giữa sóng rồi , con bạc bị cuốn vào rồi thì ai nói hay ko muốn lui cũng rất khó .
3. Vật tụ theo loài , bèo muốn nổi cũng cần có nước . Em may mắn có rất nhiều người giỏi giúp đỡ , có những người em nghĩ phải gọi là thiên tài . Ví dụ đi , trưa hôm qua đang ăn thì anh kia bảo tí coi gấp HBC , anh thấy có dấu hiệu đội nào gom gần xong rồi , đã chốt các phương án để vào tiền thì sáng nay ko mua đc vì ngủ quên :) anh này thuộc dạng chuyên soi lệnh các đội lái gom, đánh 10 lần ăn 9 , hay có tay to em em luôn nhắc nhở lúc nào nên tỉnh táo , lúc nào nên liều lĩnh , rồi cũng có những người đặt câu hỏi 1 nhưng mình nghĩ tới 10 và nảy ra những ý tưởng mới ... túm lại thêm 1 người bạn là thêm 1 đôi mắt , 1 bộ não .
4. Linh tinh thì cần nhiều lắm , thị trường còn sơ khai nên kín tiếng 1 tí cũng chẳng chết ai , chứ cứ tương VNM HPG VIC VCB ... lúc đương sóng thì đội nào cũng lao vào kiếm miếng cả , tính vật thì bị dân chúng nó đạp bẹp ruột hết cả :5smiley_vn16:

@skynel
Cho chị gửi lời cảm ơn bạn em vì đã quan tâm tới chị nha. Chắc là cũng thương mình lắm vì thấy chịu khó loay hoay mà cứ mất tiền hoài :thankyou:
Công bằng mà nói mấy cổ chị đang nắm giữ, theo chị chưa hội tụ đủ những yếu tố cần thiết để có thể tăng giá nhanh và mạnh nên tiền chưa chịu vào thôi. Người ta ghét mình thì ghét chứ ai ghét tiền. Nhìn thấy cơ hội kiếm tiền là quên hết chuyện thị phi ngay ấy mà :1:
1.VGG thì mới lên sàn, lại đang chịu áp lực tâm lý về hàng trái phiếu giá rẻ.
2.TRC giá cao su đang giảm thế lấy cơ sở gì để đánh lên.
3.SRC thì cũng đang tương đương giá CSM rồi, phải đợi đối tác chuyển tiền hạch toán lợi nhuận cao vút rồi mới chạy được chứ.
4. TL4 vốn 160 tỷ quý 1 lãi được 1 tỷ người ta bán ra là đúng rồi.
5. HMC năm 2015 lỗ, quý 1 lại không lãi lớn thì tuổi gì mà so với các anh sắt thép khác hoặc là lãi cao vời vợi hoặc là quý 1 lãi 1 cục to tướng.
6.VCR thì đang chờ bán mình, muốn chạy được phải có người chịu xuống tiền đã chứ.
7. PVT đỡ tệ hơn thì cũng chạy rồi còn gì nhỉ?
Tóm lại là thị trường cần 1 câu chuyện cụ thể để làm cái cớ đã, khi đã tin rồi mới nói chuyện viển vông trên trời dưới biển kiểu tài sản ngầm hay tiềm năng này nọ được....:10:
Hoàn toàn đồng ý phần bôi đậm. Danh chính, ngôn thuận :1:

@TTN
- Cú TL4 lần này, em nghĩ là nó ăn theo con sóng Upcom Premium (cho đánh margin) thôi, chưa có catalyst về mặt FA để có thể tăng mạnh để phá đỉnh 13k. Vậy nên con số 50k chị đề cập, phải chờ thông tin cụ thể hơn về cái BĐS ở Q9.
- Na ná case TL4: Hôm nay em thăm lại mảnh đất Đào trí, quận 7, của con VSA, thấy đất cũng bỏ không. BCB ghi tình trạng là ĐANG LÀM THỦ TỤC SỞ HỮU CÔNG TRÌNH. Nó ghi vầy có nghĩa là gì ạ? Nó đã sở hữu mảnh đất đó chưa? Định giá mảnh đất này thế nào (nếu có thể được)? Em cảm ơn chị trước ạ! :thankyou:

Nãy định nói, nhưng nghĩ lại rồi thôi... em túm ý lại như vầy: Core biz thì đánh theo core biz, tài sản ngầm thì đánh theo tài sản ngầm (legwork ra tận nơi mà ngắm trước khi xuống tay). Lưng chừng giữa core biz & tài sản ngầm nhiều khi bị ngâm tiền lâu lắm. Ngoài ra, đừng tin 100% vào miệng của thằng đại diện công ty công bố thông tin cho quý cổ đông. Nếu không đúng ý chị, thì cho qua luôn chị nhé! :1:
Happy weekend!

Nãy định nói, nhưng nghĩ lại rồi thôi... em túm ý lại như vầy: Core biz thì đánh theo core biz, tài sản ngầm thì đánh theo tài sản ngầm (legwork ra tận nơi mà ngắm trước khi xuống tay). Lưng chừng giữa core biz & tài sản ngầm nhiều khi bị ngâm tiền lâu lắm. Ngoài ra, đừng tin 100% vào miệng của thằng đại diện công ty công bố thông tin cho quý cổ đông. Nếu không đúng ý chị, thì cho qua luôn chị nhé! :1:
Happy weekend!
:41::41::41:

Happy weekend!
Vote bác!
Quá chuẩn.!

Case HMC, theo quan điểm cá nhân như sau:
+ Core biz: Cho thuê vp DTH + NTMK, mảng này ổn định, ngoài ra có khả năng tăng giá cho thuê vừa đủ theo đà tăng lạm phát. Bên cạnh đó là thương mại thép ở HCM & miền Tây, mảng này em đánh giá ko cao. Tổng cả hai mảng, ko thấy gì hấp dẫn lắm.
+ Tài sản ngầm:
1. BDS Q7, NQ cho thấy HDQT dự định làm chung cư lâu rồi ( 2014 thì phải). Nhưng ra tận 370 NVQ đánh giá tính khả thi của dự án thì chào thua chị ạ, vị trí không đắc địa, xung quanh đó là các kho bãi + cảng lotus, đường vào là độc đạo (1 đường duy nhất). Phân khúc nhắm đến là ai? Dân có tiền thì ra Everich cũ PDR (nay là River city), trung cấp thì chọn Jarmona SCR. Hai cái này đã lâu lắm rồi mà chưa hoàn thành nỗi. Năm nay bán được cho DXG lãi 14 tỷ trưóc thuế, hơn 15% trong vòng bao nhiêu năm? So với lãi tiết kiệm ổn không? May mà bán được, chứ ngâm thêm vài năm nữa hiệu quả thế nào còn chưa rõ.
2. BDS Q2, ngay mặt tiền đường Quốc Hương, khu Thảo điền. Chỗ này đắc địa, xây chung cư bán hết ngay, chắc là pháp lý hoặc có vấn đề gì đó nên mãi chưa đưa vào khai thác.
3. Đất Hiệp Phước, cũng đang loay hoay kêu gọi hợp tác, nay là dự án phá dỡ tàu cũ?
4. 1tr TNB giá 23? Đang phải dự phòng hơn chục tỷ. Mang tiền đầu tư tầm bậy, lỗ chổng vó.
+ Tiềm năng:
Đúng là năm nay hoặc năm sau, EPS sẽ tăng, lý do là hưởng lợi ngắn hạn theo vụ giá thép tăng đột biến, kèm theo là hạch toán tiền lãi lô đất q7. Tuy nhiên, dài hơn một tẹo, chưa rõ động lực tăng trưởng mạnh mẽ & giá trị gia tăng mà BLD mang lại cho quý cổ đông là gì?
Nhận định:
- Đây là style xì gà đường phố, không có gì quá hấp dẫn. Tài năng ban lãnh đạo không xuất sắc, ngành nghề khó tạo đột biến. Như Buffett mô tả: Mua doanh nghiệp phù hợp với giá hời, đặc trưng của Thầy Graham.
- Có thể tham gia đầu cơ ngắn hạn, theo vụ chuyển nhượng BDS, trong trường hợp giá vẫn còn rẻ và thị trường chung không rơi vào giai đoạn xuống giá. Nếu vụ BDS công bố rõ ràng khi thị trường chung đang xấu cũng không tham gia.
- Hoặc giả có thông tin bán tài sản DTH & NTMK, dẹp luôn mảng thương mại thép. Tiết giảm chi phí => Nâng cao cổ tức hoặc mua cổ phiếu quỹ.. thì sẽ tham gia lâu dài bằng khoản tiền gửi ngân hàng.
Ps: Mạnh dạn phản biện vì thấy chị thích nghe, dù trình còn non lắm. Chỗ nào chưa chuẩn, chị gõ đầu hộ em phát! Em xin cảm ơn.

Last edited:
Ok chị iu vấu, thà ban đầu chị nói huỵch toẹt ra vầy đi, để em đỡ phải khổ thân, đội nắng chạy ra NVQ xem thực trạng.
Cái khu Linh Trung & Hiệp Phước là sở hữu kiểu gì ạ? Em đọc mãi ko hiểu? Ghét cái vụ kinh doanh thép quá thể... đề nghị dẹp luôn cho cổ đông an tâm, lợi nhuận bớt trồi sụt...
Mảng phân phối xi măng thì cũng như sắt thép thôi, BLD ko đủ năng lực để tạo sự khác biệt. Lợi nhuận phụ thuộc phần lớn vào giá cả thị trường chung, khi khó khăn, BLD cũng chìm xuồng chung...hihi
Case này, theo mô tả của chị, thì phải cần một activist investor bay vào, đuổi cổ BLD ra đê, rồi tái cấu lại hdkd... may ra thị trường nó mới khoái.
Ps: Duy trì EPS đều đặn 3k/ năm, giá phù hợp sẽ khoảng 2x, PE ~ 7...
HMC trong lĩnh vực phân phối là một dn hàng hóa bình thuờng, không có moat... em ko bet vào chỗ này. Chỉ bet vào vụ BDS của nó thôi à, em sẽ ra Linh Trung khảo sát thêm. Thks chị!

Last edited:
Case HMC không hay ở chỗ, với nền tảng hiện tại chỉ có thể hy vọng tối đa EPS 4.000. Nhưng nó không phải là case điếu xì gà hút dở. Nó chỉ chưa cho thấy khả năng có thể tăng trưởng dài hạn thôi. Rủi ro thua lỗ chỉ xảy ra khi giá sắt thép lao dốc 50% 1 lần nữa :1:
Vụ chuyển nhượng bđs quận 7 không đáng quan tâm.
@TTN :Một khi con tàu chạy ì ạch quá,cần tấp vào đảo,xem lại những gì ko cần thì bỏ bớt,đôi khi phải bỏ hết cho nhẹ tàu,set lại hàng mới lướt trên đại dương nhẹ tênh.
Nhân thể TT đang ở đỉnh cao ,reset lại hàng họ,Ủ MƯU chờ TT điều chỉnh,set lại hàng mới ko chi?
P/S:Đôi khi cũng cần buông bỏ bớt cho thảnh thơi,cho minh tuệ,cho ý tưởng đầu tư mới theo xu thế mới,chị à.Em cũng đang như vậy,nhưng vẫn chưa sáng ra được idea mới,nhưng sắp rồi...:D

Last edited:
Chị tay to đang có cái bias Safety first mà anh cung thủ. Đặc trưng của FA gộc, săn hàng bất chấp khả năng nền kinh tế rơi vào suy thoái. Growth là mặt phụ, sau khi có được MoS.
Hãy bàn trên quan điểm của chị tay to, mình bàn theo quan điểm khác, khó mà chốt được vấn đề anh ạ. :)
@TTN :Một khi con tàu chạy ì ạch quá,cần tấp vào đảo,xem lại những gì ko cần thì bỏ bớt,đôi khi phải bỏ hết cho nhẹ tàu,set lại hàng mới lướt trên đại dương nhẹ tênh.
Nhân thể TT đang ở đỉnh cao ,reset lại hàng họ,Ủ MƯU chờ TT điều chỉnh,set lại hàng mới ko chi?
P/S:Đôi khi cũng cần buông bỏ bớt cho thảnh thơi,cho minh tuệ,cho ý tưởng đầu tư mới theo xu thế mới,chị à.Em cũng đang như vậy,nhưng vẫn chưa sáng ra được idea mới,nhưng sắp rồi...:D

Chị tay to đang có cái bias Safety first mà anh cung thủ. Đặc trưng của FA gộc, săn hàng bất chấp khả năng nền kinh tế rơi vào suy thoái. Growth là mặt phụ, sau khi có được MoS.
Hãy bàn trên quan điểm của chị tay to, mình bàn theo quan điểm khác, khó mà chốt được vấn đề anh ạ. :)
Viết ra những suy nghĩ của mình cũng dựa trên quan điểm của chị ấy thôi.

Viết ra những suy nghĩ của mình cũng dựa trên quan điểm của chị ấy thôi.
Em lại có góc nhìn khác, góc của em nó thế này anh cung thủ ơi:
- Thuyền của anh cung thủ nó mang tên Price, Price không chạy tức là thuyền ì ạch.
- Thuyền của chị tay to nó mang tên Value, Value cụ thể của case HMC đang có những dấu hiệu tốt lên, mà một khi nó tốt lên thì Price rồi cũng sẽ theo sau. Mức độ kiên nhẫn, và cách thức kiên nhẫn chờ đợi cho một cái deal của hai anh chị khác nhau rất xa. Anh cung thủ có thể kiên nhẫn ngồi ngoài một năm để entry maximum & hold trong vài chục ngày giao dịch; còn chị tay to có thể kiên nhẫn ngồi cầm một cổ chưa tăng giá vài năm, miễn là value của doanh nghiệp ấy tốt lên rõ ràng như dự tính.
- Theo mô tả trong bài này của bác Alan Phan, một người rất giỏi và có đến 3 lần mất trắng từ đỉnh vinh quang, thì anh cung thủ phù hợp kiếm tiền ở thị trường Việt Nam, còn chị tay to phù hợp kiếm tiền ở Mỹ.
...
...
...
Dài dòng vậy, nhưng cái quan trọng là tính đến giây phút này, anh/ chị đều là những người đầu cơ/ đầu tư thành công. Hễ ai mà thành công thì em đều bám càng để rút tỉa kinh nghiệm cả... hihi... Em xin cảm ơn anh chị & chúc ngon giấc ! :1:

Em lại có góc nhìn khác, góc của em nó thế này anh cung thủ ơi:
- Thuyền của anh cung thủ nó mang tên Price, Price không chạy tức là thuyền ì ạch.
- Thuyền của chị tay to nó mang tên Value, Value cụ thể của case HMC đang có những dấu hiệu tốt lên, mà một khi nó tốt lên thì Price rồi cũng sẽ theo sau. Mức độ kiên nhẫn, và cách thức kiên nhẫn chờ đợi cho một cái deal của hai anh chị khác nhau rất xa. Anh cung thủ có thể kiên nhẫn ngồi ngoài một năm để entry maximum & hold trong vài chục ngày giao dịch; còn chị tay to có thể kiên nhẫn ngồi cầm một cổ chưa tăng giá vài năm, miễn là value của doanh nghiệp ấy tốt lên rõ ràng như dự tính.
- Theo mô tả trong bài này của bác Alan Phan, một người rất giỏi và có đến 3 lần mất trắng từ đỉnh vinh quang, thì anh cung thủ phù hợp kiếm tiền ở thị trường Việt Nam, còn chị tay to phù hợp kiếm tiền ở Mỹ.
...
...
...
Dài dòng vậy, nhưng cái quan trọng là tính đến giây phút này, anh/ chị đều là những người đầu cơ/ đầu tư thành công. Hễ ai mà thành công thì em đều bám càng để rút tỉa kinh nghiệm cả... hihi... Em xin cảm ơn anh chị & chúc ngon giấc ! :1:
Có thể nói như vầy,khẩu vị của mỗi người có khác nhau khi nhìn cùng 1 menu.Có những thứ bạn chọn và cho đó là có giá trị nhưng mình lại cho là quá tầm thường hay có giá trị tầm thường.Hay ngược lại cũng vậy;(Giống như link bác đưa về bài phỏng vấn bác Alan,mình thấy chẳng có gì hay mà còn thấy nhạt như nước ốc..-mà nói thêm tý,ko dễ hiểu lầm là mình rất thích đọc bài của bác ấy,mình cũng có mua 2 trong số 3 cuốn của bác Alan xuất bản để đọc rồi,nhưng vẫn thích nhất là những trăn trở của bác ấy về quê hương đất nước như bài Quê hương mình có gì đẹp không em,Đất nước mình sao già nua quá vậy?..hơn nữa mình cũng đã từng nói chuyện trực tiếp và bắt tay nhau ...:D ) . Còn giá chẳng phải là khái niệm sao?Thôi thì,miễn sao bạn thấy ngon miệng bạn là tuyệt rồi,mình ko ý kiến cò gì nữa.!
Thật ra mình nghĩ một điều bất biến duy nhất trong tương lai là sự thay đổi liên tục và nhanh chóng ở các điều kiện kinh tế,xã hội,công nghệ của thế giới...và một danh mục đầu tư sẽ có sứ mệnh của nó,có nghĩa là cũng đến lúc cần phải khai tử nó.Một danh mục mới sẽ ra đời phù hợp với xu thế đang thay đổi.
Tuy nhiên,có một điều hầu như không thay đổi đó là bản chất con người....viết tới đây tự dưng buồn ngủ quá,cứ nghĩ tới bản chất con người là buồn..ngủ :D-mai viết tiếp..
G9!

Last edited:
Há há... rất trăn trở và rất tâm tư. Thks anh cung thủ!
Có thể nói như vầy,khẩu vị của mỗi người có khác nhau khi nhìn cùng 1 menu.Có những thứ bạn chọn và cho đó là có giá trị nhưng mình lại cho là quá tầm thường hay có giá trị tầm thường.Hay ngược lại cũng vậy;(Giống như link bác đưa về bài phỏng vấn bác Alan,mình thấy chẳng có gì hay mà còn thấy nhạt như nước ốc..-mà nói thêm tý,ko dễ hiểu lầm là mình rất thích đọc bài của bác ấy,mình cũng có mua 2 trong số 3 cuốn của bác Alan xuất bản để đọc rồi,nhưng vẫn thích nhất là những trăn trở của bác ấy về quê hương đất nước như bài Quê hương mình có gì đẹp không em,Đất nước mình sao già nua quá vậy?..hơn nữa mình cũng đã từng nói chuyện trực tiếp và bắt tay nhau ...:D ) . Còn giá chẳng phải là khái niệm sao?Thôi thì,miễn sao bạn thấy ngon miệng bạn là tuyệt rồi,mình ko ý kiến cò gì nữa.!
Thật ra mình nghĩ một điều bất biến duy nhất trong tương lai là sự thay đổi liên tục và nhanh chóng ở các điều kiện kinh tế,xã hội,công nghệ của thế giới...và một danh mục đầu tư sẽ có sứ mệnh của nó,có nghĩa là cũng đến lúc cần phải khai tử nó.Một danh mục mới sẽ ra đời phù hợp với xu thế đang thay đổi.
Tuy nhiên,có một điều hầu như không thay đổi đó là bản chất con người....viết tới đây tự dưng buồn ngủ quá,cứ nghĩ tới bản chất con người là buồn..ngủ :D-mai viết tiếp..
G9!

Chắc mọi ng ngạc nhiên vì bác gái có những nhận xét & nhận định sắc sảo về TT, nếu hành động theo những nhận định đó, thì lo gì túi tiền ngày sẽ càng thêm nặng. :D
vấn đề là nhận định với tính cách là khác nhau. Nhìn cách đánh của bác gái có thể nhận ra tính cách và ngc lại.
cách của bác gái vs anh HL hoàn toàn khác. :D
mà thay đổi tính cách & thói quen ở tuổi này khó lắm, ngay cả khi vấp phải việc sai lầm dẫn đến thua lỗ nhiều lần & lặp lại. Chí có cách tối ưu đó là:
1) tập trung vào sở trường & phương cách của mình
2) có gắng tìm ra điểm rơi, tức là thời điểm TT phù hợp nhất với pp của mình (= bối cảnh) và chiến toàn lực.

Làm tốt 2 điều này, sẽ ko có gì phải lăn tăn nữa.

Last edited:
Back