MRT'S Blog

mời anh chia sẻ cách xác định điểm xoay chiều nhé :welcome:
bác uýn theo gì ? xì tai ? :D
oánh theo news lúc ra tin thì ko cần xem TA - có xem thì xem chart MN or W1.
còn oánh như cách trên thì xác định điểm xoay thì chỉ cần dùng dùng công cụ đơn giản như mọi TAers hay xài là dc.
tui hay dùng kiểu: vào lệnh theo nhận định, nhắm điểm mù (là điểm CL: điểm mà khi giá xuyên qua thì cầm chắc xoay chiều), đến khi giá ko đi đúng nhận định, thì CL và nhồi lệnh ngc lệnh vuốt theo TT.
ví dụ UJ hôm qua-kia: vào lệnh buy 123. sau đó CL sau khi giá hoàn thành cây nến H4, đi mất thành quả của cây nến 23/11 23:00, nhồi 1 lệnh nhỏ nhẹ vuốt theo TT. nhồi tiếp lệnh lớn khi giá BO 122.7, chạm điểm ngưng 122.3 thì out.

Cái gì xuất phát từ trái tim sẽ đến được với trái tim !

Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương!

Trái tim tôi ngập tràn hạnh phúc
Tôi luôn luôn may mắn
Mọi việc đều có thể
Đơn giản rất đơn giản tôi tin tôi làm được

Tôi là Mục Tiêu của tôi
Cuộc sống có Mục Tiêu là cuộc sống có giá trị
Là Trader là Mục Tiêu của tôi
Mục Tiêu của tôi là Trader
Tôi sống vì Mục Tiêu của tôi
Mục Tiêu của tôi sống vì tôi
Tôi tin tôi làm được

Tuần này như dự kiến thị trường ko biến động nhiều do các kỳ lễ lớn.

Sang tuần, có rất nhiều tin quan trọng : Úc, ECB,Canada công bố lãi suất, chủ tịch Fed điều trần, tin NFP những tin này sẽ làm thị trường rất sôi động. Nếu tất cả đều cùng 1 hướng thì thị trường sẽ tạo ra 1 xu thế mạnh và kéo dài. Nếu các tin trái chiều thì thị trường sẽ dao động trong biên độ lớn.

Chuỗi lệnh hiện tại của Mrt đã kéo dài đến sang tuần là 1 tháng, và tuần sau sẽ là thời điểm quyết định. Một tháng qua, bao nhiêu người lên bao nhiêu người xuống, thậm chí trong 1 người thì lên xuống bao nhiêu lần. Mrt thì vẫn có 1 hướng thôi: bảo thủ, cố chấp hay là kĩ luật??? => Let's market prove it!

Khi tin ra có một điều cần lưu ý: chúng ta phải ước lượng được cái tin đó có thể kéo dài trong bao lâu và đi bao xa? những người đi theo tin đó khi hết tác dụng của tin đó họ sẽ làm gì?

Ví dụ: gần đây là vụ ngân hàng Thụy Sĩ một cú sốc vô tiền khoáng hậu, nó sốc vì bất ngờ ... nhưng câu hỏi ăn tiền là sau khi nó ra thì tiếp theo sẽ thế nào. hầu như sau đó thị trường sẽ quay lại trạng thái ban đầu. Còn nếu cái tin sốc đó mà xảy ra thường xuyên thì nó sẽ trở nên Bình Thường => ko làm giá chạy được. Rõ ràng giá di chuyển chịu sự chi phối tâm lý là chính mà tâm lý đám đông thường bị truyền thông thao túng và định hướng^^

Chuỗi lệnh hiện tại của Mrt sẽ lỗ nếu vàng về dưới $1000 và Mrt ko nạp thêm. Trong trường hợp này giá đã giảm từ 118x xuống, vậy là trong hơn 1 tháng giá đi $200/oz, trong 1 năm có bao nhiêu đợt giá đi 1 đường $200 mà ko hề điều chỉnh???

Em đánh giá cao tính nghị sự của bác. Rất ngưỡng mộ khi biết bác trên 10 năm trading. Một người có kinh nghiệm, sự tự tin và một chính kiến riêng cần thiết.
Riêng về chuỗi lệnh của bác, thực ra chưa có vấn đề gì phải lo lắng quá. Bác chỉ cần điều chỉnh chút xíu là được. Làm như thế nào thì em với kinh nghiệm của bác đủ để biết.
Thân.

Hi bác mrt.
Nhìn weekly chart, tôi thấy áp lực mua gold hiện đang yếu, khả năng xảy ra sell-off cũng cao... còn cản tuần của EU khá mong manh.
Với vị thế hiện giờ, bác tiếp tục mua vào khi chưa có tín hiệu đánh mạnh của buyers thì có rủi ro quá chăng?

Hi bác mrt.
Nhìn weekly chart, tôi thấy áp lực mua gold hiện đang yếu, khả năng xảy ra sell-off cũng cao... còn cản tuần của EU khá mong manh.
Với vị thế hiện giờ, bác tiếp tục mua vào khi chưa có tín hiệu đánh mạnh của buyers thì có rủi ro quá chăng?

View attachment 2284
Hoàn toàn đồng ý với bạn về phương diện ptkt chưa có dấu hiệu confirm để Buy gold và EU. cách trade của mình dựa trên con số nhiều hơn, và phân tích tâm lý của đối phương. mình vô sẽ phải chịu một mức độ dao động nào đó của giá.

Last edited:
Hoàn toàn đồng ý với bạn về phương diện ptkt chưa có dấu hiệu confirm để Buy gold và EU. cách trade của mình dựa trên con số nhiều hơn, và phân tích tâm lý của đối phương. mình vô sẽ phải chịu một mức độ dao động nào đó của giá.
bác hẳn có bảng thống kê số lượng lệnh đặt 2 chiều của vàng và Eu ?

nếu đánh ngắn hạn thì nên áp dụng các nguyên tắc sau:

+ Chỉ giao dịch vào thứ 3,4,5

+Khi vô lệnh ko ổn ra liền ( ko cần phải đợi tới hit sl), nếu đúng thì vô thêm lệnh, đừng bao giờ để 1 lệnh thắng chuyển thành thua ( dùng trailing stop), khi vô thêm lệnh thấy ko ổn thì Out.

+Nếu vào mà có đột biến mạnh thì out luôn. giả sử mới vô lệnh ăn liền 150 pips thì out

Back