Bình luận Giao dịch hàng ngày_ Biết đâu biết đâu có đôi lúc ta quên chờ đợi!!

Status
Not open for further replies.
Với câu hỏi nếu 2 cổ đều trên MA100 MA200 gì đó thì nên chọn cổ nào, nhiều bác đã cho lời khuyên quý giá.
Bác @chim_non là "trend mạnh hơn". Theo mình biết có 3 chỉ báo trend là ADX, Aroon, RWI. Thực tình 3 chỉ báo này nhìn không rõ lắm thế nào là trend mạnh, không biết bác có thể giải thích rõ hơn không?
@BlueDiamond cho là quán tính lớn hơn và tích lũy lâu hơn. Về thời gian tích lũy lâu mình thấy không đảm bảo cho 1 trend mạnh. Ví dụ BID không cần tích lũy cứ thế đảo chiều tăng mạnh, so với HANG tích lũy cả năm?
@R-trader: volatility. Các chỉ báo về vola như ATR, StDev, BollingerBand khó thấy liên quan. Tuy nhiên có thể xem xét vola xung quanh MA để đánh giá chất lượng momentum. Bác @R-trader nghĩ sao?
@TuanMinh: so độ dốc các đường MA của các cổ. Cách này theo mình trực quan, dễ nhận ra nhất. Với những ai tin trend là có thật thì đường MA20-50 coi như là đường trend.
@TTN: MMinervini cũng chọn cổ theo relative strength, từ đường RS hay từ IBD.com, lựa chọn cổ có range>90. MM cũng nhắc khi chọn cổ có RS quá nhanh, quá mạnh có thể là lúc cổ sắp quay đầu giảm mạnh. Trend là mãi mãi cho đến khi nó gãy.
Mình nhìn trend mạnh yếu dựa vào ADX và RSI cộng thêm ngắm chart và cảm nhận là chính (độ dốc của MA cũng là 1 cảm nhận) chứ chưa có lượng hóa được bằng 1 indicator cụ thể nào.

Mình nhìn trend mạnh yếu dựa vào ADX và RSI cộng thêm ngắm chart và cảm nhận là chính (độ dốc của MA cũng là 1 cảm nhận) chứ chưa có lượng hóa được bằng 1 indicator cụ thể nào.
RSI là mạnh yếu so với chính nó, còn RS mới là tương quan so sánh với các cổ phiếu còn lại. Như vậy em thấy RS thichs hợp hơn để sử dụng cho việc chọn cổ mạnh. Suy nghĩ như vậy liệu có đúng không nhỉ?

RSI là mạnh yếu so với chính nó, còn RS mới là tương quan so sánh với các cổ phiếu còn lại. Như vậy em thấy RS thichs hợp hơn để sử dụng cho việc chọn cổ mạnh. Suy nghĩ như vậy liệu có đúng không nhỉ?
Đúng vậy, nhưng rõ ràng mình cũng có thể so sánh RSI và ADX của 2 CP với nhau 1 cách thủ công mà.

Ko full mg thì đừng ướt tag gì hết...anh Sen ơi!
Hai anh Sen Thần và Bò Thần, làm em buồn quá...bye, không thèm chúc vui gì ráo.
Con em muốn mua chẳng cho MG, chứ không thì nhắm mắt làm liều theo chỉ đạo của anh luôn dzồi :10:
Đoạn khó này trụ giữ nhịp, cho Mid với Pns quẫy, để xem cô còn thương không đã :1:
Anyway, chào ngày - tuần - tháng mới :cungly:

Cụ nào đã sử dụng biểu đồ của phantichcophieu.com không? cho tui hỏi nhờ 1 vài thứ với.

Con em muốn mua chẳng cho MG, chứ không thì nhắm mắt làm liều theo chỉ đạo của anh luôn dzồi :10:
Đoạn khó này trụ giữ nhịp, cho Mid với Pns quẫy, để xem cô còn thương không đã :1:
Anyway, chào ngày - tuần - tháng mới :cungly:
Quá hay, thế là hai ta lại nắm tay nhau...đi đến cuối đoạn đường đời...cùng full các thể loại...hehe...
Fuking ông lão nhà nghèo...mà bày đặt sang choảnh...úm li cafe Starbucks được 1 ngày...là vụt tắt, tan biến luôn...hahaha... Fuking cafe lởm...hahaha

Quá hay, thế là hai ta lại nắm tay nhau...đi đến cuối đoạn đường đời...cùng full các thể loại...hehe...
Fuking ông lão nhà nghèo...mà bày đặt sang choảnh...úm li cafe Starbucks được 1 ngày...là vụt tắt, tan biến luôn...hahaha... Fuking cafe lởm...hahaha
3 tháng thôi, cuối đường còn xa lắm :21:
Đã có Binh Nhì và Tham miu trên tàu, chờ ông Đại tướng cần phim nữa thì đồng loạt nhảy dù nà...:24:
Nhân tiện, anh oánh dây thép xem người Ấy đang ở mô, có khi nào anh Tào quay lại thăm nữa không đấy :109:

3 tháng thôi, cuối đường còn xa lắm :21:
Đã có Binh Nhì và Tham miu trên tàu, chờ ông Đại tướng cần phim nữa thì đồng loạt nhảy dù nà...:24:
Nhảy là nhảy thế nào anh Sen yêu quí?
Xếp dù vào một góc, ngồi nhở nhơ ngắm phong cảnh hữu tình...không quên liếc nhìn bày cừu tán loạn...hahaha
Đại Tướng lại bị Tào Tặc bắt trói rồi...ngồi cạnh cái toa lét rồi...hahaha
Lễ ăn chơi vui vẻ hén anh Sen yêu quí...hihi

Status
Not open for further replies.
Back