Bình luận Giao dịch hàng ngày - Tự tin bước vào giai đoạn mới.

Status
Not open for further replies.
Khi xưa mới lên Hà nội, mình thấy cực kỳ bí bức. Đã từng nghĩ sao con người lại có thể sống trong 1 không gian chật hẹp, không ruộng đồng bao la, không rì rào lúa hát, chim ca như vậy được. Có lần còn đạp xe sang tận đền thờ Nguyên Phi Ỷ Lan ở cả ngày, vì nơi đấy nó xưa cũ, có ruộng đồng xung quanh, giống với quê hương mình.
Sau rồi lăn ra học và kiếm sống đến nỗi đến giờ mình hoàn toàn hài lòng đối diện với chỉ 4 bức tường trong một căn phòng nhỏ :1:
Covid ập đến, giãn cách xã hội, nhốt bọn trẻ ở nhà bỗng thấy thương chúng quá. Nhớ lại tuổi thơ đẹp đẽ nơi làng quê yên bình nên mới nghĩ đến về quê xây thêm một căn nhà nhỏ, đủ tiện nghi như ở đây để dụ chúng về, để chúng có hoạt động ngoài trời, có ký ức tuổi thơ đẹp đẽ...
Nhưng thất vọng hoàn toàn các anh chị em ạ.
Cái bọn trẻ thành phố, nó cũng quen với 4 bức tường và máy tính bảng, smart phone mất rồi.
Về quê nó cũng ở trong phòng, đóng cửa lại hý hoáy smart phone, máy tính. Khác gì ở nhà thành phố đâu????
Lần trước đứa lớn ở từ thứ 7 đến thứ 4 là phải đón về vì "con chỉ học được khi ở trong phòng quen thuộc của con thôi."
Đứa bé, lần này cũng ở được từ thứ 7 đến hôm nay phải đón về vì ổng cũng chỉ đóng cửa trong phòng ăn và chơi điện tử. Mấy ngày tăng 3kg luôn. Đón vội về để giảm cân he he he
Vậy nên, mình nghĩ mua đất cứ xác định là đầu tư bất động sản thôi, ngôi nhà thứ hai với thứ ba gì.
Mình cũng độ tuổi của bạn , có lẽ lớn hơn xíu. Đi mua đất dự định về hưu về nhà vườn ở. Hai đứa con nó nói hoặc gần tp hoặc gần sân bay thỉnh thoảng chúng nó đến thăm. Còn không thì tự ở mình đê. kkk căng thật chứ.

Mình cũng độ tuổi của bạn , có lẽ lớn hơn xíu. Đi mua đất dự định về hưu về nhà vườn ở. Hai đứa con nó nói hoặc gần tp hoặc gần sân bay thỉnh thoảng chúng nó đến thăm. Còn không thì tự ở mình đê. kkk căng thật chứ.
Thầy cứ suy nghĩ thoáng thoáng ra 1 chút. Mình xây nhà mình ở vui, thoải mái là được. Con cái thì nên để chúng nó tự do bay nhảy, tuổi trẻ cần môi trường tốt để học tập, giao lưu và cạnh tranh. Có vấn đề gì to tát đâu :1:

Thầy cứ suy nghĩ thoáng thoáng ra 1 chút. Mình xây nhà mình ở vui, thoải mái là được. Con cái thì nên để chúng nó tự do bay nhảy, tuổi trẻ cần môi trường tốt để học tập, giao lưu và cạnh tranh. Có vấn đề gì to tát đâu :1:
Thế hệ 0x này thành công dân toàn cầu rồi anh, nó sẽ sống theo hướng nó muốn. Kiểu ý chí chỉ huy của bố mẹ giờ lỗi thời rồi, cũng nên dần quen nó dời đi đến nước xa xôi nào đó sống và làm việc.
Em nuôi con nhóc nhà em còn xác định luôn già em đi trại dưỡng lão, nó muốn đi đâu thì đi.

Thế hệ 0x này thành công dân toàn cầu rồi anh, nó sẽ sống theo hướng nó muốn. Kiểu ý chí chỉ huy của bố mẹ giờ lỗi thời rồi, cũng nên dần quen nó dời đi đến nước xa xôi nào đó sống và làm việc.
Em nuôi con nhóc nhà em còn xác định luôn già em đi trại dưỡng lão, nó muốn đi đâu thì đi.
Có 1 đứa thôi à?

Chuẩn anh. Em cũng nghĩ thế, chúng nó sau này tư duy, suy nghĩ khác mình, nên trừ khi mình già khụm ko lo nổi bản thân, còn không kệ chúng nó tự do thoải mái hơn

Chuẩn em. Mình may mắn là tự do tài chính rồi, không cần phải nhờ vả hay áp trách nhiệm gì cho chúng nó cả. Mong muốn lớn nhất vẫn là thấy nó tự lập, trưởng thành trong môi trường cạnh tranh, tự chịu trách nhiệm với bản thân và tương lai.

Chắc chắn là thế ý mình nói là nó yc phải gần tp hoặc gần sân bay nó mới thăm ông ạ còn không kệ, rau sạch thự phẩm sạch khỏi cần gửi ăn KFC được rồi. Gà ta luộc nó chê dai nhách không gặm được hí hí

Anh chọn chỗ nào mà giao thông cũng phải thuận tiện, cần là lên xe rẽ ra cao tốc thẳng tiến...bệnh viện thủ đô nhé. Chứ cứ thích chui vào thâm sơn cùng cốc như chưởng Tàu rồi nhỡ có biến thì 2 khỉ già ôm nhau toạch à?:10:

Ngoài ra cũng nên xem xét tôn trọng ý kiến của bọn trẻ, nó nói thế kia là còn quan tâm khỉ già, thì mình tiếc gì mà không tạo điều kiện thuận lợi cho chúng nó khi chúng muốn về thăm?

Hồi giữa năm nhà em tổ chức đám hiếu cho nhạc phụ, xong xuôi mặt mũi tái mét bơ phờ, cũng chả ai ý kiến gì cả đâu nhưng nhạc mẫu (mặt mũi cũng xây xẩm) chỉ đạo luôn: Chỗ nằm đã chọn trước rồi nên sau này tao cũng phải về đây, nhưng chúng mày cứ thiêu xong ở HN thì đưa về quê ra thẳng đây luôn chứ không phải rình rang nấn ná gì đâu nhớ.

Status
Not open for further replies.
Back